PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอระบายหน่อย ลำบากใจเหมือนกันครับ

sattawat1979
5th April 2013, 21:24
เรื่องมันมีอยู่ว่า...

เมื่อประมาณ 2-3 วันก่อนหน้านี้ พ่อของหัวหน้างานผมได้เสียชีวิตลงด้วยโรคชราครับ หัวหน้างานผมเลยต้องลาหยุดงานกลับบ้าน

ที่จังหวัด อุบลราชธานี แล้ววันพรุ่งนี้จะเป็นงานเผาศพแล้ว เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ทำงานผมก็ต้องไปงานศพกันเป็นธรรมเนียม บางคนก็ไป

บางคนก็ไม่ไป เพราะติดธุระ คนที่ไม่ไปก็เอาเงินใส่ซองไปร่วมทำบุญในงานศพแทน

สำหรับตัวผมเองนั้น ไม่อยากไปครับ เพราะมันไกลมาก บ้านผมอยู่ปทุมธานี แต่ต้องนั่งรถไป อุบล ผมว่ามันไกลกันมากนะ

และวันเสาร์-อาทิตย์นี้ ผมก็ติดธุระส่วนตัวด้วย แต่ก็ไม่ได้เร่งด่วนอะไรมากมาย ถ้าเทียบกับงานศพแล้วงานศพสำคัญกว่า

แต่ก็รู้ทั้งอย่างนั้นแต่ผมก็ไม่อยากไปอยู่ดีครับ เพราะช่วง 2-3 เดือนที่ผ่านมาผมแทบไม่ได้หยุดพักผ่อนเลย มีธุระเยอะมากๆๆ :sweat

มาเสาร์นี้นึกว่าจะไปพักผ่อนซะหน่อย ก็มาเจองานศพพ่อของหัวหน้าอีก :sweat ถึงแม้จะมีรถตู้ให้นั่งไปกลับฟรีก็เถอะนะ

ผมตัดสินใจไม่ไป แต่ก็เอาเงินใส่ซองไปฝากให้ 500 บาทครับ ถือว่าเป็นน้ำใจเล็กๆน้อยๆของผมก็ละกัน ผมเองก็มีเงินไม่มาก

แต่ผมก็คิดมากครับ เพราะน้องๆแผนกผมไปเกือบทุกคน ผมอายุมากกว่าเค้าแต่กลับไม่ไป กลัวคนอื่นจะมองไม่ดี แต่เขาก็คงไม่กล้าว่าอะไรผมหรอก

เรื่องแบบนี้มันขึ้นอยู่กับใจ กลัวหัวหน้าแอบเคืองว่าไม่ยอมไปงานศพแล้วเอาเรื่องนี้มาเหมารวมกับเรื่องงานด้วย :confused:

แต่ทำไงได้ก็คนมันเหนื่อยนี่นา อยากพักอยู่บ้านบ้างไม่ได้เลยรึ T T

เพื่อนๆคิดว่ายังไงครับ ผมล่ะลำบากใจจริงๆ

apitape
5th April 2013, 21:30
โทรไปบอกหัวหน้าครับ เขาคงเข้าใจ

THewOVer
5th April 2013, 21:31
ไม่อยากไปก็ไม่ต้องไปครับ

ง่ายดีไม่ต้องคิดมากครับ

5th April 2013, 21:34
ผมยังไม่โทรบอกหัวหน้าเลยครับ ว่าจะโทรไปหาพรุ่งนี้เช้า เพราะเค้าเดินทางกันคืนนี้

พรุ่งนี้เผาศพตอนบ่ายสอง ที่ยังไม่โทรเพราะว่าไม่รู้จะพูดยังไงดี ให้หัวหน้าเข้าใจ - -''

ถ้างานศพอยู่ใกล้กว่านี้ซักประมาณ อยุธยา สระบุรี โคราช ก็ยังพอไหว แต่นี่ไปไกลถึงอุบล T^T

จะอ้างว่าไกลก็ไม่ได้ เพราะน้องๆมันยังไปกันเลย

goffyjung
5th April 2013, 21:35
ผมว่า ถ่าไม่ไปงานมงคลไม่เป็นไรหลอกเพราะงานมงคล มีบ่อยๆแต่งานศพมีได้ครั้งเดียวไม่ไปไม่มีสิทธิแก้ตัว บางคนถือเรื่องนี้มากจะรักกันหรือจะเกลียดกันก็วัดกันตรงนี้

5th April 2013, 21:41
เฮ้อ......

Kellidev
5th April 2013, 21:58
งานศพผมว่าไม่มีใครมานั่งเคืองว่าใครมาใครไม่มาหรอกนะครับ เขาไปก็แค่ไปแสดงความเสียใจไปให้กำลังใจเล็กๆน้อยๆ
เจ้าตัวเองคงอยากอยู่คนเดียวสักพักมากกว่า ถ้าจขกท. คิดมากหลังจากหัวหน้ากลับมาก็ไปแสดงความเสียใจก็ได้ครับ

_Lucifer-
5th April 2013, 21:59
ฝากซองให้เพื่อนร่วมงงานไปครับ บอกเหตุจำเป็นไว้ด้วยหรือถ้าคุณกับหัวหน้ามีความสัมพันธ์(สนิท)ก็สมควรไปครับ
ส่วนมากเวลามีงานแต่งถ้าไม่สนิทมากผมจะฝากซองไปครับ ไม่ยาก

kinchiro155
5th April 2013, 22:15
อย่าคิดมากครับ เหนื่อยก็พักให้สบายเถอะครับ ^ ^

หลับ ผ่านวันนี้ไปตืนขึ้นมามันก็ไม่มีอะไรเเล้วครับ

5th April 2013, 22:37
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ไหนๆก็ไหนๆละ รถตู้ตอนนี้ก็ออกไปละ ถึงจะเปลี่ยนใจไปตอนนี้ก็ไม่ทันละ ^ ^''

แต่ยังไงก็ตาม ผมคิดว่า หัวหน้าคงจะมีความเป็นผู้ใหญ่มากพอที่จะแยกแยะอะไรได้นะ

ถึงไม่ไปแต่ผมก็ใส่ซองไปละ 500 บาท ถือว่าก็ยังดีที่มีน้ำใจเนาะ

ปล. ผมเป็นลูกน้องที่หัวหน้าไม่ค่อยรักหรอกครับ บางทีถึงจะไปหรือไม่ ก็คงไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกมั้ง

assist05
5th April 2013, 22:41
ก้โทรไปบอกหัวหน้าแล้วก็ฝากบอกพ่อหัวหน้าว่าไม่ว่างไปนะครับ ล้อเล่นๆนะแฮะๆ