PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเกี่ยวกับการเรียน กศน. ครับ.

xaoninlove
6th April 2013, 19:41
คือตอนนี้ผมกำลังคิดอยู่ว่าถ้าไปเรียน กศน. เพื่อที่จะเอาใบจบ ม.ปลายไปต่อ มหาลัยต่อไป แต่ผมอยากทราบว่า ถ้าจบ กศน. จะต่อ มหาลัย ได้ทุกที่เลยหรือเปล่าครับ ??

แล้วผมเองก็อยากเข้าพวกนิเทศ หรือ ก็ไปวิศวะคอมอะไรพวกนี้จะเข้าได้หรือเปล่าครับ ถ้าจบจาก กศน.

Excellent_
6th April 2013, 19:43
เจิม

รอ เก็บ ข้อมูล กำลัง ไปสมัคร เรียน กศน เช่น กัน

ballba
6th April 2013, 20:22
ผมแนะนำให้ไปถามที่มหาลัย ที่เราตั้งใจจะต่อเลยครับ

เดี๋ยวนี้ เปิดรับหลายที่เหมือนกัน แต่ต้องถามไว้เพราะเป็นบางที่ครับ

ส่วนตัวผมจะต่อ ปวส. ที่กศน.อีกแค่ 1ปีจบ แล้วค่อยต่อมหาลัย อีก 2ปีจบป.ตรี ไวกว่านะครับ

ถ้าเป็นเพื่อนผม มันไปต่อ ม.วงศ์ กับ ราชภัฎอ่ะ ส่วนคนอื่นไม่รู้ไปไหน กระจายกันไป

ส่วนผมแน่นอน คนขี้เกลียด เดิมเรียน ม.ราม ตอนนี้ย้ายไป มสท. 55555

กศฯ ไม่มีสอบเหมือน ม.ปลายทั่วไปหรอกมีแต่ใบ จบ ม.ปลายมาให้แค่นั้นแหละ

ทำไมจะไม่มีครับ ผมยังไปสอบปลายภาคเรียนอยู่เลย = = นี้เดี๋ยวต้องไปสอบ n-net อีกด้วยอะไรเนี่ยหละ

กศน. มันสำหรับคนที่จะเรียนเอาวุฒิอย่างเดียวครับ ความรู้ก็พอได้อยู่แต่ไม่เท่ากับคนที่เรียนในระบบแน่นอน

เพราะฉะนั้น ถ้าคิดจะต่อมหาลัยแนะนำให้เรียน ม.ปลาย ในระบบดีกว่าครับ เพราะได้อะไรเยอะกว่า และมีโอกาสเข้ามหาลัยดีๆมากกว่า

ปล.ผมเรียน กศน. ม.ปลาย อยู่ครับ ตอนนี้ยังเสียดายเลยที่ไม่ได้เรียน ม.ปลาย ในระบบ

ถูกครับ

ความรู้จะไม่แน่นนะ ต้องไปศึกษาเอาเอง เพราะเป็นโรงเรียนศึกษาตามอัธยาศัย

แน่นอน ตามชื่อโรงเรียนเลยครับ อิสระครับ อยากรู้หาเอาเอง 5555 ผมก็แนะนำให้เรียนโรงเรียนที่มีครูคอยเขี่ยนตีและบังคับ 555

ผมก็เอาวุฒิเฉยๆ ไม่ได้เอาความรู้ไรมากหรอก มันไม่จำเป็นสำหรับการทำงานของผม

มีสอบปกติแหละครับ ทั้งกลางภาค ปลายภาค ฯลฯ และได้ยินมาว่า กศน.เค้ายกระดับขึ้นเรียนหนักว่าเดิม

และไม่ได้ง่ายสบายเหมือนแต่ก่อนแล้ว

จริงครับ หนักกว่าเดิมมากตอนนี้

ว่าแต่นายรู้ได้ไง

งานผมเป็นกองเลย 5555

โหลด
6th April 2013, 20:49
กศฯ ไม่มีสอบเหมือน ม.ปลายทั่วไปหรอกมีแต่ใบ จบ ม.ปลายมาให้แค่นั้นแหละ

Zettron
6th April 2013, 20:58
กศน. มันสำหรับคนที่จะเรียนเอาวุฒิอย่างเดียวครับ ความรู้ก็พอได้อยู่แต่ไม่เท่ากับคนที่เรียนในระบบแน่นอน

เพราะฉะนั้น ถ้าคิดจะต่อมหาลัยแนะนำให้เรียน ม.ปลาย ในระบบดีกว่าครับ เพราะได้อะไรเยอะกว่า และมีโอกาสเข้ามหาลัยดีๆมากกว่า

ปล.ผมเรียน กศน. ม.ปลาย อยู่ครับ ตอนนี้ยังเสียดายเลยที่ไม่ได้เรียน ม.ปลาย ในระบบ

ถูกครับ

ความรู้จะไม่แน่นนะ ต้องไปศึกษาเอาเอง เพราะเป็นโรงเรียนศึกษาตามอัธยาศัย

แน่นอน ตามชื่อโรงเรียนเลยครับ อิสระครับ อยากรู้หาเอาเอง 5555 ผมก็แนะนำให้เรียนโรงเรียนที่มีครูคอยเขี่ยนตีและบังคับ 555

ผมก็เอาวุฒิเฉยๆ ไม่ได้เอาความรู้ไรมากหรอก มันไม่จำเป็นสำหรับการทำงานของผมตามนั้นเลยครับ

มีสอบปกติแหละครับ ทั้งกลางภาค ปลายภาค ฯลฯ และได้ยินมาว่า กศน.เค้ายกระดับขึ้นเรียนหนักว่าเดิม

และไม่ได้ง่ายสบายเหมือนแต่ก่อนแล้วใช่ครับ ที่ผมเรียนมี สอบกลางภาค,สอบปลายภาค และสอบ N-Net(น่าจะคล้ายๆ O-net) ครับ ก่อนสอบนี่อ่านหนังสือตาเหลือกเลยทีเดียว

jamebanjen
6th April 2013, 23:07

และไม่ได้ง่ายสบายเหมือนแต่ก่อนแล้ว

CEOnvidia
7th April 2013, 00:01
กศฯ ไม่มีสอบเหมือน ม.ปลายทั่วไปหรอกมีแต่ใบ จบ ม.ปลายมาให้แค่นั้นแหละทำไมจะไม่มี น้าผมยังมาให้น้องผมติวข้อสอบอยู่เลย

tanatorn
7th April 2013, 00:07
เพื่อนผมจบ กศน. มาต่อมหาลัยเอกชน วิศวเมคาทรอนิกส์ ม.เอกชน จบแล้วเงินเดือนสตาร์ท 17,000 มันบอกว่าขยันไว้ก่อนเรียนไปก็รู้เองถ้าตั้งใจอดทน

Patrenko
7th April 2013, 04:16
แปลกนะของผมโคราช ตอนเรียนโรงเรียนเอกชนผมเรียนไม่รู้เรื่องเลย แต่พอมาเรียนกศน วันนึงสอนรู้หลักสูตรนึงสองหลักสูตรภายในหนึ่งวัน ของเอกชนที่ผมเรียนนี้บทนึงเรียนเป็นอาทิต แต่พอเข้ามหาลัยก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ เพื่อนผมมันเรียนเทคโน จันทร์ถึงศุึกร์ ราชภัฏ เสาร์ อาทิต

ละเรื่องสอบนี้ มีสอบอยู๋เเล้วครับ เอาง่ายๆเลยบางศูน มันไม่เรียนกันหรอก มันไปสอบกันอย่างเดียว เพราะยังไงต้องมีเกรด ขนาดพวกซื้อวุฒิยังต้องรอไปสอบเลยครับ ผมก็ยัง งงอยู่ซื้อวุฒิอาจจะเร็วกว่า เรียนธรรมดาปีนึงหรืออาจไวกว่า เสีย 3 4 พัน รอสอบอย่างเดียว กับที่ไปสมัครแต่ไม่ไปเรียนรอไปสอบอย่างเดียว ไมถึงเลือกจ่ายซื้อวุฒิกันหว่า

แต่เห็นว่าหลังๆมานี้เข้มกว่าเดิมนะ เทียบวุฒิก็ไม่ได้ ไม่มาเรียนมีสิทธิ์ไม่จบ แต่ไม่ได้กินผมหรอกผมจบเเล้ว เเละท่าทางจะพัฒนาขึ้นเยอะเลยผมว่าเห็นจับมือกับนายกอยู่ ได้อาคารเรียน มา4-5 อาคาร ตอนผมเรียน หลักสูตรที่เอามาสอน เป็นหลักสูตรเดียวกับที่ผมใช้สอบ มหาลัยเเละก็เรียนต่อในม. เลยครับ

tumowen02
7th April 2013, 05:35
ตอนนี้ กศน เค้ามีระบบที่ดีขึ้นครับ ไม่ไปเรียนอย่าหวังจะได้สอบเหมือนแต่ก่อน มีการทำรายงาน แบบฝึกหัด งานเล็กๆ กิจกรรมต่างๆ ไม่ผ่านกิจกรรมก็ไม่จบครับ ผมก็เรียนอยู่ใกล้จะจบแล้ว ตอนแรกอย่างสบายเลย ไม่ไปเรียนก็สอบได้ แต่ตอนนี้ ไม่ไปนี้เงิบครับ 5555+ เรียนวันอาทิยต์วันเดี่ยวเอง จ-ศ ก็หางานทำครับ สบายๆเลยล่ะ ^^

tumowen02
7th April 2013, 05:37
ส่งงานครบ คะแนนเก็บเยอะ ไปสอบมั่วเอาอย่างผมยังผ่านแบบชั้วๆเลยครับ ขอแค่ส่งงานกับไปสอบย่อแค่นี้ ชีวิตท่านจะจบตามกำหนดแน่นอน หุๆ

bhoot
7th April 2013, 06:09
เข้ามหาลัยได้ครับ แต่บางคณะเขาไม่ให้เข้าครับ
เหมือนสถาบันผม คณะวิศวะเขาจะพิจารณาเรื่อง กศน ครับ