PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับอาการของ USB & External HD และตัวเปลี่ยนพอต USB 2.0 >> 3.0 ครับ

l3ankrakke
4th September 2011, 13:11
ส่วนตัวตอนนี้ที่กำลังสงสัยและหาคำตอบไม่ได้คือ
1. ตอนนี้ External Haddisc 500 GB ผมเวลาเสียบเข้าเครืื่องไหนมันก็มองไม่เห็นครับ แต่ไฟแสดงที่ตัว External Haddisc ก็ขึ้นนะครับ เข้า Safe mode ก็ไม่เจอเหมือนกันครับ
มีวิธีใหมครับ ขอแค่ให้มันใช้ได้ ข้อมูลเก่าไม่เป็นไรครับหาใหม่ได้
2. USB เสียบไปมองเห็นครับ แต่ทำอะไรไม่ได้เลย เคยแก้ไขด้วยใช้ DOS > Format32 และ Anti virus ต่างๆ และจาก safe mode ก็ไม่ได้ครับ มันดันเป็นตัว 5 GB ที่ใช้ทำงานด้วยครับ เสียดายมาก พอที่จะมีวิธีใหมครับ
3. คือผมได้มีโอกาศดูรายการทีวีช่องหนึ่ง จำไม่ได้ว่าทางช่อง 9 หรือช่อง 3 นะครับ เขาบอกว่ามีตัวแปลง USB จาก 2.0 เป็น 3.0 ซึ่งผมเห็นแล้วน่าสนใจมากครับ แต่...หาซื้อไม่ได้เลยครับ
พอจะมีร้านไหนพอที่จะแนะนำได้ใหมครับ (พันทิพมีรึปล่าว)

Computer ที่ผมใช้ : Vaio VGN-SZ55SN/B

ส่วนตัวผมอยากเปลี่ยนการ์ดจอมากครับ พอที่จะเปลี่ยนได้ใหมโดยที่ไม่ทำให้ Chip set เสียหรือแปลงอุปกรณ์ในตัวเพราะกลัวมันเกิดผลข้างเคียงเวลาใช้งานภายหลัง

ขอบคุณมากครับ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำ

paripari
4th September 2011, 19:14
เอ...ฟังๆดูจากอาการแล้วเหมือนกับเครื่องที่ลง OS. ใหม่เลยนะครับ ถ้าไม่ใช่ก็แล้วไป
ลองเข้าไปเซ็ทค่าใน Bios ดูครับว่าเราได้ตั้งค่าให้ระบบโชว์ HDD หรือเปล่า ส่วนมาก
จะอยู่ตรงหัวข้อในการ Boot ระบบนะครับ หรือ Format HDD ก็ไม่ได้เหรอครับ

Capathia
4th September 2011, 19:21
1.ถ้า EX HDD ผมก็ใช้อยู่เป็นแบบไม่ต้องเสียบปลั๊กไฟเพิ่ม ที่สาเหตุเสียบไม่ขึ้นก็อาจเป็นเพราะว่าไฟอาจไม่พอ อาการที่ผมเคยเป็นคือเสียบข้างหน้าไฟเข้าแต่ไม่หมุนก็เลยต้องย้ายไปเสียบที่ด้านหลังก็ใช้ได้ปกติ
2.ส่วนอาการ แฟลชไดร์ผมไม่ทราบ
3.ถ้าแปลง 2.0 เป็น 3.0 มันก็ไม่ได้ช่วยให้เร็วขึ้นมาหรอกครับ มันก็เหมือนถนนที่ทำมาให้รถวิ่งนั่นแหละเอารถเก่าไปวิ่งถนนใหม่ยังไงความเร็วก็ไม่เพิ่มขึ้นหรอกครับ

l3ankrakke
4th September 2011, 23:05
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ผมใช้ N/B คับ เซท Bios ไม่เจอครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

chikuva
5th September 2011, 00:06
1. ext hdd ให้ดูที่ตัวจ่ายไฟก่อนครับ เสียบบ่อยเหมือนกัน แต่ยังไงผมอยากให้ลองเอา hdd ลูกนั้นไปต่อในคอมดูก่อนว่าเจอหรือไม่ครับ จะได้แยกถูกว่าปัญหาเกิดจาก hdd หรือ ตัว box ของ ext hdd
2. ลองทำตามนี่ดูนะครับ http://memay-p.exteen.com/20070823/entry ถ้าลองแล้วไม่ได้ก็ทำใจครับ
3. ไม่แนะนำครับ ถึงพอร์ตคุณจะเป็น 3.0 แล้ว แต่อุปกรณ์คุณมันเป็น 2.0 ดังนั้นมันจะวิ่งได้แต่ 2.0 ครับ
เรื่องการ์ดจอ nb ผมว่าเอาเครื่องเก่าไปปล่อยแล้วซื้อใหม่จะดีกว่านะครับ น่าจะได้ราคาพอสมควร คงไม่มีใครบอกได้หลอกว่าเปลี่ยนซิฟการ์ดจอแล้วจะไม่มีผลอะไรตามมา เช่นความร้อนนี้ ตัวแครื่องถูกออกแบบมาให้รองรับการ์ดจอนั้นๆถ้าเราไปเปลี่ยนชิฟการ์ดจอสิ่งที่ตามมาอย่างแรกคือมันอาจจะไม่สามารถระบายความร้อนได้ทันเพราะมันออกแบบมาให้ใช้งานได้ดีที่สุดกับซิฟของมันเท่านั้น แล้วพอคุมความร้อนไม่ได้ สิ่งต่างๆก็จะตามมาอีกครับ

l3ankrakke
5th September 2011, 09:04
1. ext hdd ให้ดูที่ตัวจ่ายไฟก่อนครับ เสียบบ่อยเหมือนกัน แต่ยังไงผมอยากให้ลองเอา hdd ลูกนั้นไปต่อในคอมดูก่อนว่าเจอหรือไม่ครับ จะได้แยกถูกว่าปัญหาเกิดจาก hdd หรือ ตัว box ของ ext hdd
2. ลองทำตามนี่ดูนะครับ http://memay-p.exteen.com/20070823/entry ถ้าลองแล้วไม่ได้ก็ทำใจครับ
3. ไม่แนะนำครับ ถึงพอร์ตคุณจะเป็น 3.0 แล้ว แต่อุปกรณ์คุณมันเป็น 2.0 ดังนั้นมันจะวิ่งได้แต่ 2.0 ครับ
เรื่องการ์ดจอ nb ผมว่าเอาเครื่องเก่าไปปล่อยแล้วซื้อใหม่จะดีกว่านะครับ น่าจะได้ราคาพอสมควร คงไม่มีใครบอกได้หลอกว่าเปลี่ยนซิฟการ์ดจอแล้วจะไม่มีผลอะไรตามมา เช่นความร้อนนี้ ตัวแครื่องถูกออกแบบมาให้รองรับการ์ดจอนั้นๆถ้าเราไปเปลี่ยนชิฟการ์ดจอสิ่งที่ตามมาอย่างแรกคือมันอาจจะไม่สามารถระบายความร้อนได้ทันเพราะมันออกแบบมาให้ใช้งานได้ดีที่สุดกับซิฟของมันเท่านั้น แล้วพอคุมความร้อนไม่ได้ สิ่งต่างๆก็จะตามมาอีกครับ

1. เอาไปเสียบเครื่องอื่นก็ไม่เห็นครับ แต่ไฟที่ตัวเครื่อง EX HDD ขึ้นครับ (Ex HDD ผมไม่ได้มีสายไฟเสียบแยกนะครับ มีแต่ USB)
2. ทำแล้วครับ ไม่หาย T_T
3. อย่างที่คุณ chikuva บอกก็คงแย่เลย สงสัยต้องเปลี่ยน NB ใหม่ - -"

ขอบคุณมากครับสำหรับ ความคิดเห็น ขอบคุณ !!

chikuva
5th September 2011, 14:03
1. เอาไปเสียบเครื่องอื่นก็ไม่เห็นครับ แต่ไฟที่ตัวเครื่อง EX HDD ขึ้นครับ (Ex HDD ผมไม่ได้มีสายไฟเสียบแยกนะครับ มีแต่ USB)
2. ทำแล้วครับ ไม่หาย T_T
3. อย่างที่คุณ chikuva บอกก็คงแย่เลย สงสัยต้องเปลี่ยน NB ใหม่ - -"

ขอบคุณมากครับสำหรับ ความคิดเห็น ขอบคุณ !!

ลองคลิกขวา my com>manage>disk manager ดูว่าเห็น ext hdd หรือไม่ครับ
ถ้าทำได้ หรือ ext hdd หมดประกันไปแล้วคววรลองถอดออกมาต่อบกับ pc โดยไม่ผ่าน box ดูว่า hdd ยังใช้งานได้หรือไม่ครับ
โดยส่วนตัว ผมคิดว่า hdd นั้นทนพอสมควร หากไม่ได้รับแรงกระทบกระเทือนครับ

l3ankrakke
5th September 2011, 18:08
ลองคลิกขวา my com>manage>disk manager ดูว่าเห็น ext hdd หรือไม่ครับ
ถ้าทำได้ หรือ ext hdd หมดประกันไปแล้วคววรลองถอดออกมาต่อบกับ pc โดยไม่ผ่าน box ดูว่า hdd ยังใช้งานได้หรือไม่ครับ
โดยส่วนตัว ผมคิดว่า hdd นั้นทนพอสมควร หากไม่ได้รับแรงกระทบกระเทือนครับ

ไม่เห็นครับ
ผมไม่เข้าใจครับว่า ถอดออกมาต่อกับ PC ไม่ผ่าน BOX อย่างไร
ขออภัยที่ทำไม่เป็น แต่ให้ดีขอทำโดย NB นะครับ เพราะใช้ NB ครับ

ขอบคุณครับ

chikuva
5th September 2011, 21:36
ไม่เห็นครับ
ผมไม่เข้าใจครับว่า ถอดออกมาต่อกับ PC ไม่ผ่าน BOX อย่างไร
ขออภัยที่ทำไม่เป็น แต่ให้ดีขอทำโดย NB นะครับ เพราะใช้ NB ครับ

ขอบคุณครับ

อันนี้ตัวอย่าง box ครับ คลิก (http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1368984-External-Box-2.5-quot-%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A1-Rack-%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A-PC) โดยข้างในจะมี hdd เสียบอยู่ครับ

ถ้าโชคดี ตัวใดตัวหนึ่งอาจจะเสียไม่ box ก็ hdd เวลาซื้อจะได้ซื้อแค่อย่างเดียวมาเปลี่ยนไม่ต้องซื้อใหม่หมด
แต่ก็มีโอกาสที่จะเสียทั้งคู่ครับ เลยต้องลองถอด hdd ภายในออกมาต่อกับ pc ดู ถ้าต่อแล้วใช้ได้ก็แสดงว่า box เสีย เปลี่ยนใหม่ได้ครับ แต่นี่โน็ตบุค คงยุ่งยากครับ