PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเคยมีโอกาสได้ไปเรียนที่ต่างประเทศมั่งครับ มาเล่าประสบการณ์หน่อยครับ

O'z NEWBIE IN THE H.H.
7th April 2013, 22:04
ส่วนตัวผมอยากไปมากครับตอนนี้ก็กำลังศึกษาอยู่ว่ามันมีโครงการอันไหนบ้าง ดีตรงไหนไม่ดีตรงไหน ประเทศที่ผมอยากไปคืออเมริกาครับ แล้วเพื่อนๆไปประเทศไหนกันมามั่งครับ ข้อสอบตอนสอบชิงทุนนี่ยากไหมครับ ก่อนสอบต้องติวหนังสืออ่านหนังสือไหมครับ คือผมอยากไปมาก :o

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม

ballba
7th April 2013, 22:40
เอ่อผมไปเองนะครับ

ไม่ได้ไปสอบชิงทุน = =

FANG
7th April 2013, 22:43
ผมพึ่งไปเรียนที่ เกาหลีเหนือมาคับ ไปเพื่อที่จะศึกษานิวเคียร์ แล้วก็เอาไปผสมกับบังไฟล้านนาบ้านเรา บ้านเราก็จะได้มีนิวเคียร์กับเขาสักที

manshinoda
7th April 2013, 22:43
ผมได้ทุน พกอ.(พ่อกรูเอง) อ่ะครับ อิอิอิ

BackKoMz-
7th April 2013, 22:50
ผมเคยไปเรียนเมกามาเรียนทำNuke สร้างได้ พอกับมาไทย เกาหลี่เหนือเชิญตัวไปทำNukeให้ตอนแรกไม่คิดอะไรมาก แต่พอมาตอนนี้รู้ละเค้าเอาไปทำอะไร รู้สึกผิดต่อเมกาและทุกๆๆคนมาเลยครับ ยกโทษให้ผมด้วย ขำๆๆนะ แหะๆๆ

qqweew
7th April 2013, 22:54
สรุปเข้ามาถาม ได้แต่วิชา Nuke ศาสตร์

cpt.noppakit
7th April 2013, 22:55
ถ้าให้ผมแนะนำ แคนนาดากับออสเตรเลียดีที่สุดครับ ค่าครองชีพถูก แถมปลอดภัยด้วย

แต่ถ้าจะไปอเมริกาจริงๆ ให้หลีกเลี่ยงเมืองใหญ่ๆอย่าง New York เป็นต้นครับ

เพราะค่าครองชีพแพงมาก และเป็นเมืองที่เกิดอาชญากรรมสูงมากๆด้วย

พยายามติดตามข่าวสารพวกนี้ให้ดีๆครับ มันจะมีเปิดบ่อยมากพวกสอบชิงทุนหรือนักเรียนแลกเปลี่ยนครับ

ส่วนความพร้อมในการไปเรียนที่ต่างประเทศสำคัญที่สุดคือ ภาษาครับ ถ้าไม่มีเรียน มันจะมีให้เรียนปรับพื้นฐานก่อนจะไปด้วย(ระยะเวลาไม่ค่อยแน่ใจเท่าไร)

aucrazy
7th April 2013, 23:07
ต้องสอบภาษาอังกฤษให้ผ่านเกณนะครับ มหาวิทยาลัยถึงจะรับ(บางประเทศ) เอเจนซี่เองก็จะพยายามบังคับให้เราไปสอบก่อนครับ คือยังไงก็ต้องสอบแหละ
สอบภาษาอังฤษที่ใช้ไปเรียนก๋มีอยู่สองอย่างนะครับ อาจจะมีอย่างอื่นอีกแต่ผมไม่ได้สอบ ไม่ขอพูถึงละกันนะ
1.TOEFL ผมได้ 95 ผ่าน 555 ถ้าอยากไปเมกาผมแนะนำให้สอบอันนี้ เพราะมหาลัยส่วนใหญ่ที่เมกาจะเรียกดูอันนี้
2.IELTS ได้ 7.0 ผ่านเช่นกัน แต่ส่วนใหญ๋สอบให้ได้ 5.0 ขึ้นก็พอถูๆไถได้ละครับ ถ้าอยากไปแถบยุโรป เช่น อังกฤษ เยอรมัน อิตาลี ฟร้าน หรือพวก ออส นิว ก็แนะนำให้สอบอันนี้ครับ

ส่วนตัวผมไปเรียนเมกามาครับ เป็น ปริญญาโท (MFA) ที่ College for Creative Studies ครับ เรียนด้านออกแบบครับ Industrial Design เพราะที่ประเทศไทยเยอะ ไม่ไช่เปิดสอนหรือมีเยอะนะ......เรื่องเยอะ ต้องมีอย่างนู้น ต้องมีอย่างนี้
ผมจบตรีเกรดแค่2.3 เอง ป.โท ยาก เลยไปเรียนต่างประเทศแม..ร่งเลย เบื่อครับ

ก็ลองๆดูครับ ลองคุยกับเอเจนซี่ที่พาไปก็ได้ครับ มีเยอะมาก แต่ก่้ดูที่ดีๆหน่อย พวกเวิคแอนทราเวลก็ได้ครับ

ไปอยุ่นู่นมาสองปีกว่า เที่ยวมันมากๆๆๆๆ ฝรั่งดีก็ดี ฝรั่งไม่ดีก็มีถมไป แต่อยู่ที่เราจะเข้าไปยุ่งเกี่ยวมั้ย แต่ที่ผมเรียนส่วนใหญ่จะมีหลากหลายชาติครับ
เพราะทุกๆคนก็อยากมาเรียนที่นี่เหมือนกัน

แนะนำว่าถ้าอยากไป เตรียมตัวหัดภาษาให้เอยะครับๆ เอาแค่มั่วๆตอนสอบให้ผ่านก็พอ พอไปอยู่นู่นคุณจะพูดคล่องไปเอง เพรามองซ้ายมองขวาก้มีแต่ฝรั่งๆๆๆ โอ้วมายก๊าดด

สู้ๆครับ 555 ส่วนตัวไม่ชอบประเทศอังกฤษครับ คนไทยไปเรียนเยอะมาก ที่ London เอาง่ายๆหาคนไทยง่ายมากๆๆๆๆๆ ไม่เชื่อลองไปดู ส่วนวัฒนธรรมคนอังกฤษมันผู้ดีไปหน่อยครับ ผมไม่ชอบ
ผมชอบแลปโย่วแบบเมกันมากกว่า

Hope ya have a good luck dude. First thing,Actually,You got learn to use Eng more.:dance

sornpraram
7th April 2013, 23:09
Boston Oxford MIT ข้าได้ป่าวเอ่ย

Boomsk
8th April 2013, 05:47
มันจะมีทุนพวก AFS AYC อะไรพวกนี้อะครับ ให้ลองไปสอบดู แล้วได้ประเทศไหนก็ไปเลยครับ จริง ๆ แล้วที่เราไปคือหาประสบการณ์ชีวิต เมื่อเรากลับมาจะเป็นผู้ใหญ่ครับ เพราะไปอยู่คนเดียว ต้องเอาตัวรอด ไม่ว่าจะเหนื่้อยจะท้อยังไง ก็ต้องอยู่ให้ได้ เพราะพ่อแม่เสียเงินมาให้แล้ว แต่มีบางคนท้อกลับก่อนก็มี แต่ถ้าได้ไป ผมบอกได้เลย ไปเถอะ ประเทศไหนก็ไปเถอะครับ เพราะยังไงก็ได้ประสบการณ์แน่นอน

ปล.ส่วนตัวเคยได้ไปแลกเปลี่ยนที่ โดมินิกัน ใช้ภาษาสเปนทะเลสวย ค่าเงินเปโซ ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ดี

untimate
8th April 2013, 06:17
เข้ามาอ่านหาความรู้ครับ

ผมคนนึงหละอยากมีโอกาศไปแลกเปลี่ยนหรือเรียนที่ต่างประเทศบ้าง ตอนมัทธยม มีคนแนะนำให้สอบ AFS AYC สารพัดทุนนั่นแหละ แต่ผมไม่กล้า พอมาตอนนี้นึกเสียดายมากๆครับ ผมชอบภาษามากกก ที่จริงอยากไป Work & Travel แหละ แต่แม่บอกว่า ไปแบบนั้นไม่ได้อะไรมาก เพราะไปกับกลุ่มคนไทย เดี๋ยวก็เกาะกลุ่มกัน ทำให้เก็บเกี่ยวอะไรได้ไม่เยอะเท่าทุนไปคนเดียวผมว่า ถ้ามีโอกาศ จบปี 4 จะลองสอบทุนดู ฮ่าๆๆ ไหวไม่ไหวไม่รู้แหละ TT

diippyjas
8th April 2013, 15:28
อยากสอบทุนไปแคนาดาครับ แต่ก็ไม่อยากไป อีกใจนึงก็คิดถึงแฟน :blush

Sbs40000
8th April 2013, 15:48
ของผม ทุนจากสถาบัน goethe ได้ไปเยอรมัน 3 อาทิตย์ ฟรีทุกอย่าง ได้ไปเมือง St.peter Ording ครับ ได้ไปพักอยู่ในแคมป์ ฟุตบอลครับ
แล้วเขาพาไปเที่ยวในเมือง เจ๋งมากครับ ยาวอ้ะครับ ได้รู้จักกับเพื่อน ต่างประเทศมากมาย สวยๆๆเยอะๆ

This_is_urban
8th April 2013, 15:58
ต้องสอบภาษาอังกฤษให้ผ่านเกณนะครับ มหาวิทยาลัยถึงจะรับ(บางประเทศ) เอเจนซี่เองก็จะพยายามบังคับให้เราไปสอบก่อนครับ คือยังไงก็ต้องสอบแหละ
สอบภาษาอังฤษที่ใช้ไปเรียนก๋มีอยู่สองอย่างนะครับ อาจจะมีอย่างอื่นอีกแต่ผมไม่ได้สอบ ไม่ขอพูถึงละกันนะ
1.TOEFL ผมได้ 95 ผ่าน 555 ถ้าอยากไปเมกาผมแนะนำให้สอบอันนี้ เพราะมหาลัยส่วนใหญ่ที่เมกาจะเรียกดูอันนี้
2.IELTS ได้ 7.0 ผ่านเช่นกัน แต่ส่วนใหญ๋สอบให้ได้ 5.0 ขึ้นก็พอถูๆไถได้ละครับ ถ้าอยากไปแถบยุโรป เช่น อังกฤษ เยอรมัน อิตาลี ฟร้าน หรือพวก ออส นิว ก็แนะนำให้สอบอันนี้ครับ

ส่วนตัวผมไปเรียนเมกามาครับ เป็น ปริญญาโท (MFA) ที่ College for Creative Studies ครับ เรียนด้านออกแบบครับ Industrial Design เพราะที่ประเทศไทยเยอะ ไม่ไช่เปิดสอนหรือมีเยอะนะ......เรื่องเยอะ ต้องมีอย่างนู้น ต้องมีอย่างนี้
ผมจบตรีเกรดแค่2.3 เอง ป.โท ยาก เลยไปเรียนต่างประเทศแม..ร่งเลย เบื่อครับ

ก็ลองๆดูครับ ลองคุยกับเอเจนซี่ที่พาไปก็ได้ครับ มีเยอะมาก แต่ก่้ดูที่ดีๆหน่อย พวกเวิคแอนทราเวลก็ได้ครับ

ไปอยุ่นู่นมาสองปีกว่า เที่ยวมันมากๆๆๆๆ ฝรั่งดีก็ดี ฝรั่งไม่ดีก็มีถมไป แต่อยู่ที่เราจะเข้าไปยุ่งเกี่ยวมั้ย แต่ที่ผมเรียนส่วนใหญ่จะมีหลากหลายชาติครับ
เพราะทุกๆคนก็อยากมาเรียนที่นี่เหมือนกัน

แนะนำว่าถ้าอยากไป เตรียมตัวหัดภาษาให้เอยะครับๆ เอาแค่มั่วๆตอนสอบให้ผ่านก็พอ พอไปอยู่นู่นคุณจะพูดคล่องไปเอง เพรามองซ้ายมองขวาก้มีแต่ฝรั่งๆๆๆ โอ้วมายก๊าดด

สู้ๆครับ 555 ส่วนตัวไม่ชอบประเทศอังกฤษครับ คนไทยไปเรียนเยอะมาก ที่ London เอาง่ายๆหาคนไทยง่ายมากๆๆๆๆๆ ไม่เชื่อลองไปดู ส่วนวัฒนธรรมคนอังกฤษมันผู้ดีไปหน่อยครับ ผมไม่ชอบ
ผมชอบแลปโย่วแบบเมกันมากกว่า

Hope ya have a good luck dude. First thing,Actually,You got learn to use Eng more.:dance

ผมก็เล็ง TOEFL ไว่อยู่ครับ อยากต่อมหาลัยที่ USA ทักษะอังกฤษก็พูดคุยสนทนาเเบบชีวิตประจำวันได้เเต่ยังไม่สูง ถึงระดับ Advance นอกจากนี้เเล้ว ผมอยากรู้เรื่องเนื้อหาข้อสอบของ TOEFL อะครับ ว่ามันเป็นอย่างไร

ปล.เหตุผลเดียวกันเลย ประเทศไทยเรื่องเยอะ ไปต่างประเทศซะเลย

clean1447
8th April 2013, 16:14
ต่างประเทศมีญาติ เปล่า ถ้าไม่มีอันนี้ต้องงบเยอะจริง
มันต้องมีค่ากิน ค่าที่พัก ค่าเรียน

แต่เมื่อตอน ม.3 แม่จะให้ไปเรียนที่ USA เพราะ มีเพื่อนอยู่ที่นั้น เปิดร้านอาหารอยู่
แต่ปฏิเสธไปเพราะภาษาไม่เอาไหน
พูดง่ายๆ ค่ากิน ที่พักพร้อมหมด แค่จ่ายค่าเทอม แต่กลัวไปแล้วไม่มีเพื่อน
พอมีคนมาทักก็งูๆปลาๆ เลยไม่เอาดีกว่า

pamzar5546
8th April 2013, 16:19
ผมสอบ AFS ติดแต่ผมไม่ไป เพราะ มันเปลืองเงิน เค้าไม่ออกค่้าเครื่องบินให้เหมือนเมื่อก่อน

กลัวโฮสไม่ดี แล้วก็ขี้เกียจซ้ำชั้นด้วย เลยไม่ไป แต่ไม่เข้าใจ ทำไมอาจารต้องมาขอร้องอ้อนวอนให้ไปด้วย

ชอบบังคับให้ผมลงแข่งทักษะภาษานู่นนี่นั่น เพราะผมเก่งอังกฤษ ผมก็ไม่อยากไป ต้องทำงานอีกเยอะแยะ

อาจารหมวดภาษาอังกฤษก็เลยพากันหมั่นไส้ผม ชอบแขวะว่า เก่งแล้วหยิ่ง ผมก็ทำเป็นไม่รู้ ก็เฉยๆครับ

สรุปนะ ถ้าบ้านผมรวย ผมก็คงไปไปแล้ว บอกตรงๆ ไทยร้อนมาก อยากกินหิมะ 55

ToshirO
8th April 2013, 17:31
อยากไปเรียนสาขาอะไร ต้องดูก่อนด้วยครับ แต่ถ้าอยากไปเรียนเฉยๆ ก็ต้องตังค์ออกตังค์เอวละ
แต่ก็มีทุนแลกเปลี่ยน ม.ปลาย เหมือนกันนะครับ แต่ต้องกลับมาเรียนซ้ำที่ไทย ไม่ก็ กสน.

Boomsk
8th April 2013, 17:32
แต่ก็ต้องบอกไว้เลยว่า ไปทุนพวกนี้ทำเอกสารเยอะโครต ... คือถ้าสามารถรับผิดชอบการทำเอกสารจำนวนมากขนาดนั้น ด้วยตัวเองได้ การไปต่างประเทศคนเดียวคงไม่ยากเกินเอื้อม

พอไปแล้วก็โครตเหนื่อย เพราะแรก ๆ เรียนไม่รู้เรื่อง (ฟังภาษาเค้าไม่ออกอยากกลับมาก T_T) ทีแรกไปโฮสต์เว่าสเปนใส่ งงเป็นไก่ตาแตก แต่หลังจากนั้นก็ค่อย ๆ เรียนรู้เพิ่มขึ้นไปเรื่อย ๆ หลังจากนั้นพอเริ่มพูดได้จะคิดว่า เออสนุกดีแฮะ แล้วพอใกล้จะกลับก็คิดว่า ไม่อยากกลับ .. แต่พอถึงเวลาจริง ๆ ก็คิดว่า เอ้อ กลับก็ได้วะ

ปล.คนที่อยากพาสชั้น พาสชั้นได้นะครับ ถ้าเรียนวิทย์นิด แล้วอยากพาสกลับมาต้องย้ายสาย แล้วเรียนเก็บวิชาภาษาไทย เพราะที่นั้นไม่มีสอน แต่ถ้าเรียนศิลป์ภาษาพาสชั้นได้เลย แต่ก็ต้องเรียนเก็บ

L4ST7T4ND
8th April 2013, 18:23
เจ๋งจริงต้อง Cambridge , MIT ครับ

lukpar
9th April 2013, 00:20
AFS กับ Istudy เราจะลองสอบสองทุนนี้น่ะค่ะ เรื่องความยากสำหรับทุน AFS พอสมควรค่ะ ถ้าไปอเมริกา รู้สึกว่าเกรดเฉลี่ย ภาษาอิ้ง ต้อง 3.00 หรือ 3.50 ขึ้นนี้เเหละค่ะ ส่วน Istudy จะง่ายลงมากว่าหน่อยเพราะจะเอาเเค่พอฟังภาษารู้เรื่อง ส่วนเรื่องโฮส เเล้วเเต่ดวงค่ะ
ของ Istudy รู้สึกน่าจะเลือกประเทศได้เเต่ก็ต้องออกทุนเองล่ะค่ะ *ทุกโครงการอยู่เเล้ว * เเละทุนของ Istudy เวลาเราไปอยู่จะได้อยู่ในชุมชนที่ไม่มีนักเรียนเเลกเปลี่ยนภาษาไทย นะคะ ^_^ ถ้าอยากสอบถามอะไรเพิ่มเติมหลังไมค์นะคะ มันเยอะ

Minecraft
9th April 2013, 02:44
เห็นเค้าแนะนำมาบอกว่า เรียนนอก ให้เรียน ตอน มหาลัย เพราะว่า พอเราจบมาทำงานเค้าไม่นับหรอกว่า สมัย ม. ไปที่ไหนยังไง อันนี้ฟังเค้ามาอีกทีเน้อ

panaddas06
9th April 2013, 11:24
ผมเคยไปเรียนภาษาอังกฤษที่ New York สัก 3 เดือนอ่ะครับ พอดีพี่ไปเรียนอยู่ที่นู้นเหมือนกัน ช่วงปิดเทอม ค่าครองชีพสูงจริงๆครับ ค่าที่พักแพงโคตรครับ สองหมื่นสี่พันต่อเดือนคับ แถวๆ มหาวิทยาลัยโคลัมเบียอ่ะครับ