PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จอ LED กับ LCD ต่างกันอย่างไรครับ

pnpongom
8th April 2013, 00:38
แล้วจอคอมควรใช้แบบไหนครับ

แล้วการเลือก UPS เนี้ยต้องดูจากอะไรอะครับ

ขอบคุณครับ

boomslan03
8th April 2013, 00:42
เท่าที่ผมเรียนวิทยาศาสตร์มาจากห้องเรียน LED ภาพจะสวยมากกว่านะครับ

gameza
8th April 2013, 00:46
LED ภาพสวยกว่า ประหยัดไฟกว่า LCD พอสมควร

darkperson50
8th April 2013, 01:54
LED ภาพสวยกว่า ประหยัดไฟกว่า LCD พอสมควร
แต่ก็แพงกว่าด้วยเช่นกันครับ ถ้าเลือก LCD ราคาถูกกว่า แต่ค่าไฟแพงกว่าครับ

piekie
8th April 2013, 01:58
LED หน้าจอจะทึบแสง ป้องกันการสะท้อนของแสงได้ดี
LCE หน้าจบจะมันวาว เวลามีแสงมาตกกระทบนี่จะเห็นแสงชัดเลย
สรุป เดี๋ยวนี้คนหันมาใช้ LED เยอะแล้วครับ รวมทั้งผมด้วย

Scarlatto
8th April 2013, 02:51
ต่างกันที่หลอดภาพครับ LED จะใช้หลอด LED เลย แล้วจะมีชั้นกรอกสีให้อีกชั้นหนึ่งแล้วแสดงเป็นภาพ
ส่วน LCD (liquid crystal display) จะใช้ไฟแบล็คไลท์ที่อยู่ด้านหลังจอส่งแสงผ่านแผ่นที่เป็นคริาตัลเหลวทำให้เกิดการหักเหของแสง แล้ก็ผ่านชั้นกรองสีอีกหนึ่งที จนแสดงเป็นภาพ
อันนี้เป็นการทำงานคร่าวๆของ จอทั้ง 2 แบบครับ ส่วนตัวแนะนำใช้ LED ไปเลยครับถ้างบพอ ประหยัดไฟกว่า LCD พอสมควรเลยครับ แสง-สี คมชัดกว่ามาก
ปล.เพิ่มเติมจอตู้ หรือ CRT มีหลักการทำงานเหมือนทีวีรุ่นเก่า คือ ใช้ปืนลำแสงอีเล็กตรอนยิงแสงออกมาจนกลายเป็นภาพ (เผื่อใครยังไม่ทราบ)