PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำทีครับ อยากเรียน เศรษฐศาสตร์

jabbawockeez70
8th April 2013, 20:10
ตามหัวข้อเลยครับ ตอนนี้ขึ้น ม.5 ครับ ต้องเริ่มจากอะไร อ่านอะไรบ้าง

8th April 2013, 21:07
เงียบ งิดงิด 55555+

Wanatsawin
8th April 2013, 21:11
ม.5 มันจะมีวิชาเศรษศาสตร์อยู่อะครับ โรงเรียนผม มันมีหนังสือด้ว
อีกอย่าง จขกท ต้องมีความสามารถทาง เลขและภาษาอยู่บ้างด้วยนะครับผม
ถึงจะไปด้านนี้ได้ดีครับ ;)

8th April 2013, 21:25
ม.5 มันจะมีวิชาเศรษศาสตร์อยู่อะครับ โรงเรียนผม มันมีหนังสือด้ว
อีกอย่าง จขกท ต้องมีความสามารถทาง เลขและภาษาอยู่บ้างด้วยนะครับผม
ถึงจะไปด้านนี้ได้ดีครับ ;)

เลขนิแนวไหนอ่ะครับ ภาษาผมเรียนพิเศษอยู่นะครับ หนังสือนิ มีนอกเหนือ จาก ใน รร. ของม.5ไหมครับ

คืออยากได้หลากหลาย แนะนำที พอดีอยากไปสายนี้มาก เพิ่งรู้ว่าตัวเอง ชอบสายนี้ แต่ดันเรียน วิทย์-คณิต ไม่เป็นไร ภาษามันเรียนรู้ได้

คือแบบต้องเริ่มเตรียมตัวยังไง ท่านแนะที

Raptors
8th April 2013, 21:37
เศรษศาสตร์ เป็นวิชาที่ใช้คณิตศาสตร์ค่อนข้างมาก มีพิสูจน์สมการ ได้คำนวนหาGDPอีก เรียนสายวิทย์-คณิตมาจะได้เปรียบมากๆครับ ท่านเรียนมาถูกทางแล้วไม่ต้องห่วงครับ ส่วนหนังสือนี่ไม่ต้องห่วงครับ อ่านเศรษศาสตร์ของม.ปลายไปก่อนครับ เพราะยังไงก็ได้มาเรียนใหม่ในมหาวิทยาลัยอยู่ดี เศรษศาสตร์เป็นวิชาที่ดีนะครับ สามารถปรับเข้าใช้ได้กับทุกวิชาเลย ผมเองก็เรียนเศรษศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ครับ ปีหน้าก็จบละ^^

MAMO_CHIIZ
8th April 2013, 21:51
เน้นคณิตอย่างเดียวเลยครับโดยเฉพาะแคลคูลัสใช้เยอะมากๆ

ส่วนพวกวิชาเศรษฐศาสตร์นั้นไม่ต้องไปเครียดครับเดี๋ยวพอเข้าเรียนปี1เค้าจะสอนใหม่ตั้งแต่พื้นฐานเลยครับ

ผมเรียนอยู่คณะนี้พอดีตอนนี้ขึ้นปี2ละครับ

อธิบายเรื่องเลข สักนิดได้ไหมครับ คือผมไม่ค่อยได้เรื่องเลข -0-

ให้อธิบายแบบไหนอ่าครับคือที่ใช้เรียนมากๆก็มีแคลคูลัสนี่ละครับตั้งใจเรียนแคลคูลัสตอนม.ปลายมากๆหาที่เรียนพิเศษเพิ่มเติม

ยิ่งพื้นฐานแน่นๆพอเข้ามหาลัยมาก็จะเรียนง่ายขึ้นครับ

ปล.อย่าคิดว่าเศรษฐศาสตร์เป็นวิชาที่เรียนเหมือนตอนม.ปลายนะครับคนละเรื่องเลย ตอนม.ปลายเราจะเรียนเหมือนกับวิชาสังคมธรรรมดาไม่ยากเท่าไร

แต่เศรษฐศาสตร์ของมหาลัยนี่มีแต่คำนวน คำนวน และก็คำนวนอย่างเดียวเลยครับ เหมือนกับเราเอาคณิตศาสตร์ที่เคยเรียนมารวมเข้าไว้ในวิชาเดียวเลยละครับ

8th April 2013, 22:28
อธิบายเรื่องเลข สักนิดได้ไหมครับ คือผมไม่ค่อยได้เรื่องเลข -0-

8th April 2013, 23:30
แนะนำไว้หน่อยนะครับ 5555+

WazabiZ
8th April 2013, 23:59
ตอนสอบก็เอาเนื้อหา ม.ปลาย สอบเข้าเหมือนคณะอื่นๆนั่นแหละครับ แต่เมื่อตอนเข้าไปรียนจริงๆต้องชอบและถนัดด้านคณิตศาสตร์พอสมควรครับ เพราะใช้แบบเน้นๆ ตามพี่ๆด้านบนบอกน่ะครับ

10th April 2013, 21:27
คือผมไม่ค่อยเก่งคณิตอ่ะครับ มันต้องทำไง เน้นอะไรบ้าง

Blackened
10th April 2013, 21:44
จขกท.หาโอกาสไปพวก Open house ของมหาลัยดังๆสิ ไปดูงาน ไปถามพี่ๆเอา
หรือถามอาจารย์แนะแนวรร.ท่านก็ได้

แต่จากที่ผมไปดูOpen house ฬ ปีก่อนนู้น ดูผ่านๆคณะเศรษฐศาสตร์ เท่าที่จับใจความได้คือ ต้องวิเคราะห์กราฟให้เป็น ต้องคำนวณปริมาณสินค้าต่อปี , GDP ห่าเหวอะไรพวกนี้แหละ

แต่ก่อนจะเข้าไปได้ มันก็ต้องสอบติดก่อนละว้า = =''

10th April 2013, 22:30
สรุปเราต้อง ตั้งใจเรียนซินะ 5 5 5 5 5

Blackened
10th April 2013, 22:41
แน่นอน ถ้าไม่ติดก็อดเรียน = ='' PAT1ทำเพื่อนผมตาย-่าไปหลายคนละ
แนะนำอย่างนึงคือ สอบตรงเศรษฐสาด มธ.(ที่มันสอบพร้อมๆกับพวกนิติ,รัฐสาด)ให้ติดไปเลยดีกว่ามานั่งเครียดทีหลัง

ส่วนสอบตรง ฬ ผมไม่ทราบ เพราะคนรู้จักผมติดไปคนเดียวเท่าที่รู้

ข้อมูลที่เหลือหาเอาเอง ผมไม่ได้เดินเส้นทางสายนี้

10th April 2013, 23:05
อยากเข้า มข. 5 5 5 5+

แล้วท่านสาบไรครับ

Blackened
10th April 2013, 23:44
ผมสายวิทย์ครับ ตอนแรกอยากไปทางสายวิทยาศาสตร์สุขภาพ แต่ปรากฏว่าคะแนนวิดวะมันออกมามีโอกาสติดมากกว่า(แต่ไม่ถึง ฬ,เกษตรภาคปกติ) ตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่
(ปีหน้าใครสอบหมออาจเจอกัน)

zxcvufe22
11th April 2013, 00:06
T,T ผมเด็กศิลป์คำนวณกะว่าจะไปเศรษฐศาสตร์เหมือนกัน้พราะว่าสอบวิทย์ไม่ติดฮ่าๆ