PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คือผมใช้โน๊ตบุค 2 ตัวต่อ wifi พร้อมกันไม่ได้อ่ะครับ

lusia999
8th April 2013, 20:19
แบบว่า คือผมใช้โน๊ตบุค 2 ตัวต่อ wifi พร้อมกันไม่ได้อ่ะครับ ถ้าตัวใดตัวนึงต่อ wifi อีกตัวจะ ไม่ได้ ip อ่ะครับ ทั้งๆ ที่ใช้ DHCP
สองเครื่องไม่มีอะไรใช้ร่วมกันเลยครับ งงมากแต่คนอื่นใช้ได้ไม่เป็นไรนะครับ
ขอบคุณครับ

mini_bank
8th April 2013, 20:52
ลอง Fixed IP ไปซิครับ

DkTaP82
8th April 2013, 20:54
กรุณาปรับ Auto IP นะครับ
แล้วที่เหลือให้หน้าที่ของ AP จัดการเอง!

mini_bank
9th April 2013, 10:55
กรุณาปรับ Auto IP นะครับ
แล้วที่เหลือให้หน้าที่ของ AP จัดการเอง!

ตามที่ จขกท. บอกมาคือเค้าเปิด AUTO DHCP ไว้อยุ่แล้วครับท่าน ซึ่งหากในเครือข่ายใช้กันอยู่หลายเครื่อง มันมีสิทธิ์ที่ IP มันจะชนกันได้สูง แม้ว่าตัว Router นั้นจะจัดการกระจาย IP ให้อยุ่แล้ว แต่มักจะเกิดในกรณีที่ตัว Client เองยังคงจำ IP เดิมที่ได้มาไว้ เพราะตามปกติ Router นั้นจะจ่าย IP ที่อยู่ว่างอยู่แรกๆให้ Client ไป ไม่ได้จ่ายแบบกระจายลำดับ

วิธีแก้ที่ถูกต้องคือท่านไป Fixed IP ไว้ที่เครื่อง Client เลยครับไม่ให้ซ้ำกัน อาจจะเลือกช่วง IP ที่อยู่ กลางๆหน่อย เช่น

เราตั้งไว้ให้ Router สามารถจ่าย IP ได้ในช่วงว 1-100 ก็พยายามไป Fixed IP เครื่องเราไว้ที่เลข 60-70 ก็ได้ครับ IP ต้นๆพวก 1-10 นี่บางที่ใช้หลายคนมันมักจะชนกันบ่อยอย่างที่ผมกล่าวมา

lusia999
9th April 2013, 20:13
ตามที่ จขกท. บอกมาคือเค้าเปิด AUTO DHCP ไว้อยุ่แล้วครับท่าน ซึ่งหากในเครือข่ายใช้กันอยู่หลายเครื่อง มันมีสิทธิ์ที่ IP มันจะชนกันได้สูง แม้ว่าตัว Router นั้นจะจัดการกระจาย IP ให้อยุ่แล้ว แต่มักจะเกิดในกรณีที่ตัว Client เองยังคงจำ IP เดิมที่ได้มาไว้ เพราะตามปกติ Router นั้นจะจ่าย IP ที่อยู่ว่างอยู่แรกๆให้ Client ไป ไม่ได้จ่ายแบบกระจายลำดับ

วิธีแก้ที่ถูกต้องคือท่านไป Fixed IP ไว้ที่เครื่อง Client เลยครับไม่ให้ซ้ำกัน อาจจะเลือกช่วง IP ที่อยู่ กลางๆหน่อย เช่น

เราตั้งไว้ให้ Router สามารถจ่าย IP ได้ในช่วงว 1-100 ก็พยายามไป Fixed IP เครื่องเราไว้ที่เลข 60-70 ก็ได้ครับ IP ต้นๆพวก 1-10 นี่บางที่ใช้หลายคนมันมักจะชนกันบ่อยอย่างที่ผมกล่าวมา

ลองหมดแล้วครับ ทั้ง fix ทั้ง auto dhcp
ถ้า fix ก็เข้าเน็ตไม่ได้ auto มันก็ไม่จ่าย งงมาก

mini_bank
10th April 2013, 12:17
งั้นลองพิมพ์ใน cmd dos ว่า

ipconfig /release

ดูครับ

ถ้าไม่หายลองดูที่ตัว Router ลอง Reset to factory default แล้วตั้งค่าใหม่ดูอีกทีครับ