PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ฝากถึงน้องๆที่จะเข้ามหาวิทยาลัยครับ

thanarak_ok
8th April 2013, 23:08
ฝากถึงน้องๆที่จะเข้ามหาวิทยาลัยครับ

อยากเรียนอะไร สนใจอะไร อยากแนะนำให้ไปทางนั้นเลยครับ

ผมไม่อยากให้เป็นเหมือนผม เรียนอะไรที่ไม่ชอบ เพียงเพื่อหวังแค่ว่า อนาคต จะมีงานที่มั่นคงทำ

มันไม่ได้มีความสุขหรอกครับ

อยากเอาดีด้านไหน เลือกซักด้าน ที่ตัวเองต้องการ

แล้วตั้งใจเรียน ทำให้เต็มความสามารถ เชื่อว่าสังคมต้องมองเห็นความสามารถน้องๆแน่นอน

ขอบคุณที่เสียสละเวลามาอ่านครับ รู้สึกสบายใจไปหน่อยนึง

kantconner67
8th April 2013, 23:10
ขอบคุณครับ ^-^

Jerryboyz57
8th April 2013, 23:17
ขอบคุณอีกคนครับ

~RIP~
8th April 2013, 23:17
ผมยังไม่รู้เลยครับว่าอยากทำอะไร สับสนมากๆเลยครับตอนนี้

sdfglkjh
8th April 2013, 23:19
ขอบคุณครับพี่
ผมจะเลือกเรียนที่ผมอยากเรียน
ผมคงต้องซิ่วไปเรียนที่อยากเรียนปีหน้า
เพราะปีนี้ผมเลือกที่ผมไม่ได้อยากเรียนจริงๆ
แต่ผมคิดว่าจะมีงานทำ และพี่ชายแนะนำให้เรียน

wolf0089
8th April 2013, 23:25
ขอบคุณครับ อยากให้มีคนมาแนะแนวจากประสบการณ์จริงเยอะๆจังเลย

SeFiRozZ
8th April 2013, 23:28
ขอบคุณมาก ๆครับ:)

apiwut
8th April 2013, 23:29
ถูกเหมือนที่ จขกท บอกครับ ผมถนัดกีฬา แต่เรียนวิศวะฯ เพราะคิดว่าโอกาสทางการงานดีกว่า ผลคือ ไม่มีความสุขในการเรียนเลย

ชอบอะไร ตั้งใจตามนั้นอนาคตสดใสแน่ครับ ถ้าไม่เกรียจคร้าน

lovelyseed
8th April 2013, 23:34
ผมก็เหมือน จขกท. เรียนตอนนี้มันไม่มีความสุขเอาซะเลย เครียด มีแค่คำนวน ๆ เบื่อแล้วอยากจะเปลี่ยนก็ไม่ทันละ

อยากย้อนเวลาได้จิง ๆ

ShockFrighTz
8th April 2013, 23:41
ตอนนี้อยากเข้าวิศวะไฟฟ้า ใครพอแนะนำผมได้บ้างจะต้องเน้นอะไรเป็นพิเศษ

yosapat01
8th April 2013, 23:41
ที่จริงมันก็ทำยากนะ คณะในฝันที่เราชอบ แต่คะแนนนี้สิปัญหามันไม่ถึงจะเข้ายังไงละ

thanarak_ok
8th April 2013, 23:42
ตอนนี้อยากเข้าวิศวะไฟฟ้า ใครพอแนะนำผมได้บ้างจะต้องเน้นอะไรเป็นพิเศษ

ขอโทษด้วยครับ ผมไม่ได้มาทางสายนี้

พี่ๆครับ มาช่วยน้องกันหน่อยเร็ว

^_____^

Sunshinekung
8th April 2013, 23:45
ผมเข้า คบ.ดนตรี ครับ แต่ในใจจริงไม่อยากเป็นครูหรอก แค่อยากเรียนดนตรีอย่างที่ใจชอบ

SlienceKill
8th April 2013, 23:46
ไม่รู้สินะ ผมอยากเรียน ซอฟเเวร์ หรือไม่ก็ เทคโนโลยีสารสนเทศ เเต่ก็เกรดไม่ถึงบ้าง gat pat ละเรียนสายศิลมา +กับอีกหลายๆอย่าง เลยต้องเรียน เทคโนโลยีการศึกษา ภาคเป
เเต่มันก็อาจจะดีก็ได้นะ ถึงจบมาจะไม่ได้เป็นครูก็เถอะ เเต่ผมคิดว่า คนเรามันเป็นอย่างที่หวังได้ไม่เสมอไปหรอก ขึ้นอยู่กับตัวเราเองจะทำมากว่า
สุดท้ายเเล้ว เราก็เป็นคนเหมือนกัน อยากจะทำไรก็ทำ เสียเวลาขำๆเเค่ 4 ปี เดี๋ยวมันก็ผ่านไป เราก็เป็นผู้ใหญ่ ทำงานที่อยากทำ มีเมีย มีลูก สอนลูกให้ตั้งใจเรียน เเค่นั้นก็พอเเล้ว

driftdancer
8th April 2013, 23:49
ผมกำลังจะแอดมิชชั่นแล้ว ตื่นเต้น ฮ่าๆ

colliinz
8th April 2013, 23:50
ชีวิตในมหาลัยมันผ่านไปไวนะครับ ถ้ารู้ว่าปีแรกไม่ชอบ ไม่มีความสุข ก็ย้ายสายทางเถอะครับดีกว่ามาตัดสินใจตอนปี 2 ปี 4 มันเสียเวลาเอานะครับ เสียดายเงินพ่อแม่ด้วย บอกด้วยความห่วง กิกิ

lovelyseed
8th April 2013, 23:56

คณิต คำนวน อะไรต่าง ๆ ทุกวิชาจะมีแต่คำนวนนะครับบ T T พูดแล้วเศร้า

darkperson50
8th April 2013, 23:56
ใครเป็นเหมือนผมบ้าง ไม่ถนัดอะไรเลย แล้วก็ไม่ชอบเรียนด้านไหนเลย คณะที่เรียนตอนนี้ก็ไม่ได้ชอบเลย
แต่เรียนให้พ่อแม่ได้ภูมิใจ T^T

teepagon
8th April 2013, 23:57
จขกท เครียดมาเชียวฮ่าๆ
เรียนให้พ่อกับแม่สินะฮะ

aucrazy
9th April 2013, 00:05
เป็นคนที่ถนัดหรือชำนาญด้านใดด้านหนึ่งไปเลย อย่าเอาแต่ทำได้หลายๆอย่างแต่ไม่เก่งเลยซักด้าน มันแย่นะ ในสังคมสมัยนี้

thanarak_ok
9th April 2013, 00:08
จขกท เครียดมาเชียวฮ่าๆ
เรียนให้พ่อกับแม่สินะฮะ

ต้องอยู่กับสิ่งที่ไม่ชอบมานานก็อึดอัดเหมือนกันนะครับแหม่

moonbriswam
9th April 2013, 00:12

ตอนแรกผมเองก็อยากเป็นวิศวะไฟฟ้านะ แต่พอเข้าถึงหลักถึงแก่นมันจริงๆ มันเป็นอะไรที่ว่า ไม่ชอบไม่ใช่ ก็เข้าถึงไม่ได้เลยจริงๆ

ถ้าชอบจริงๆ ขอให้ชอบมันให้มากๆ รักในตัวมัน อยากเน้นก็เน้นฟิสิกส์ คณิต พื้นฐานวิศวะ(ก็ประมาณฟิสิกส์แหละ) แล้วก็เน้นไฟฟ้าเยอะๆครับ

แต่ตอนนี้ผมค้นพบแล้ว ผมชอบวิศวะโยธา และก็รอเป็นเฟรชชี่ละครับ :) ยังไงก็พยายามเข้าครับ ถึงแม้ว่าหนทางมันอาจจะยากลำบาก

จะล้มก็ขอให้ลุก ผมเองกว่าจะเข้าในคณะนี้สาขานี้ได้ก็ยากเหมือนกัน เพราะไม่ได้ฉลาดมากมาย สอบไม่ติดมาก็หลายครั้ง

ขอให้แน่วแน่ แล้วซักวันมันจะเป็นวันของเราจริงๆ แล้วคุณจะภูมิใจมากๆ TT

vitory456
9th April 2013, 00:16
ขอบคุณมากครับปีนี้เข้ามนุษย์ศาสตร์เอกญี่ปุ่น ม.ขอนแก่นครับ(ใครมาทางเดียวกันมาคุยกันได้เน้อ -0-) ตอนแรกกะเอารับตรงไม่ได้ก็รอรอบแอด 55+

เรียนไกลนะที่รัก มีที่เรียนแล้วไม่ใช่เหรอ เป็นผม ผมไม่รอแอดแล้วนะ ฮ่าๆ

แหมตอนแรกที่ติดมหาลัยที่กรุงเทพคิดๆ ไปไม่ค่อยชอบแสงสีเสียงเท่าไหร่ครับ 55+ ขอไปแบบธรรมชาติๆ ดีกว่า -0- (ตอนนี้แอดเรียบร้อยแล้วก็รอประกาศกลัวไม่ได้ =[]=)

driftdancer
9th April 2013, 00:26
ขอบคุณมากครับปีนี้ม.6 ล่ะกะว่าจะเข้ามนุษย์ศาสตร์เอกญี่ปุ่น ม.ขอนแก่นครับ(ใครมาทางเดียวกันมาคุยกันได้เน้อ -0-) ตอนแรกกะเอารับตรงถ้าไม่ได้ค่อยรอแอด 55+

เรียนไกลนะที่รัก มีที่เรียนแล้วไม่ใช่เหรอ เป็นผม ผมไม่รอแอดแล้วนะ ฮ่าๆ

Thut01
9th April 2013, 00:57
ชอบแต่ไม่มีคนสนับสนุนก็จบครับผม

LovePiece
9th April 2013, 01:18
ขอบคุณครับ ปีนี้ผมขึ้น ม.6 แล้ว คงเข้าสู่ช่วงหาที่เรียนอีกครั้ง

Prometheus
9th April 2013, 01:19
ผมติดปัญหาอยู่สองอย่างคือ โง่ และ จน - -

clean1447
9th April 2013, 01:24
จะเอาเทคโนโลยีสารสนเทศ ศิลปากร
แต่คนสมัครเยอะ เลยไม่กล้าเท่าไร
แต่พี่ มอบความกล้าให้กับหนู
หนูจะพยายามค่ะ

pongtpongt
9th April 2013, 01:38
ผมพึ่งจบบริหารธุรกิจ สาขาการจัดการ ตอนนี้รอรับปริญญา และก็หางานทำ
ตอนผมจบ ม.6 ใหม่ๆ ยังไม่มีที่เรียน เลยสมัครไปงั้นๆ เรียนไปงั้นๆ ทั้งที่ไม่รู้ว่าเราจะจบไปทำอะไร
ตอนนี้เรียนจบแล้ว งานที่เหมะสมคือไปเป็นหัวหน้าแผนกตามโรงงาน ทั้งๆที่ผมเกิดในตลาด
ถ้าใครเป็นเด็กตลาดจะรู้เลยว่า การทำงานในโรงงานมันช่างห่างไกลกับการใช้ชีวิตของเด็กที่โตมาในตลาดจริงๆ
และก็อยากทำงานใกล้บ้านไม่ชอบอยู่ในกรุงเทพ ไม่ชอบอยู่นิคมอุตสาหกรรม
เลยมองหางานในอำเภอหรือข้าราชการ ก็ต้องรอสอบ กพ ไม่ก็ใช้เส้น ยัดเข้า ซึ่งผมเกลียดวิธีนี้มาก
ตอนนี้ว่างงาน ความฝันของผมคือเปิดร้านเกมอินเตอเนท หรือไม่ก็ขายอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ แต่ทุนไม่มี
ต้องทำงานกินเงินเดือนเก็บเงินอีกนานกว่าจะลงทุนทำอะไรสักอย่าง ตอนนี้ได้แค่รอโทรศัพท์ว่าที่ไหนจะติดต่อกลับมาบ้าง
จนเวลาล่วงเลยมา 1 เดือนก็ยังไม่มีงาน
สรุปง่ายๆว่าสิ่งที่ผมอยากจะฝากน้องๆที่คิดจะเรียนต่อ
ให้ตัดสินใจให้ดีๆว่าอยากทำงานอะไร อย่าเลือกเรียนโดยที่ไม่รู้ว่าถ้าจบไปแล้ว ต้องไปทำงานอะไร
ป.ล.เหมือนได้ระบายไปในตัวเลย จากคนว่างงาน :bye

starscream
9th April 2013, 08:54
ตอนนี้ผมรอแอดครับ อย่างเซ็งเลยครับ
ผมเองก็ไม่รู้ว่าจะได้ที่ไหน

boye
9th April 2013, 08:57
ขอบคุณครับที่แนะนำ แต่ผมคงทำในสิ่งที่ตัวเองฝันไม่ได้

piyanat602
9th April 2013, 11:56
ผมไปเรียนไม่รู้เรื่องหรอก มองแต่ขา

666SaTaN999
9th April 2013, 12:02
ผมก็เสียเวลาไปหนึ่งปีฟรีแระครับ ปีนี้เอาใหม่อีกรอบ

Capathia
9th April 2013, 12:03
ใจรักจริงแต่ให้ดูความต้องการของตลาดแรงงานด้วยนะครับ เดี๋ยวเรียนจบมาเหยียบกันตายแย่งงานกันทำอีก
เลือกเรียนที่มันเป็นสายอาชีพเฉพาะทางอย่าง หมอ หมอฟัน พยาบาล สถาปัตย์ ครู ไปเลยครับ

Arpple
9th April 2013, 12:06
กำลังคิดว่าอยากเรียน วิทยาคอม แต่ไม่รู้จบไปเป็นไร
ใกล้วันเลือกแอดละด้วยสิ :sweat

Darkgamer
9th April 2013, 13:24
ดีครับ ผมก็คิดเหมือน จขกท เหมือนกันตอนนี้คนที่ประสบปัญหาเรียนไม่ตรงกับสายที่ต้องการแล้วก็มาทำงาน งกๆ มีเยอะมากซึ่งส่งผลให้ทำงานไม่มีความสุขเลย
ผมกะว่าจะไปเป็นนักเขียนผมก็จะไปเข้าสายนิเทศน์ศิลป์อยู่เหมือนกัน

xxxlnwjung1
9th April 2013, 14:54
อยากระบายเหมือนกับครับเรื่องแบบนี้ สังคมยึดติดแต่กับสถาบันจนลืมไปว่าบุคคลที่มีคุณภาพซึ่งมาจากสถาบันที่ไม่ได้เด่นดังอะไรก็มีอยู่มาก
ึความสามารถที่มีของพวกเค้าไม่ได้ถูกนำมาใช้ในทางที่จะเกิดผลประโยชน์สูงสุดเพียงเพราะไม่ได้รับโอกาสจากพวกยึดติดกับสถาบัน
ก็เห็นๆกันอยู่ว่าถึงแม้พวกที่มาจากสถาบันดังๆจะทำงานได้ดี แต่ก็ชัดเจนไม่ได้เหรอว่าพวกนั้นก็เหมือนๆกัน ทำได้แต่เรื่องที่ตัวเองเรียนไม่รู้จักคิดถึงเรื่องอื่น
มองข้ามสิ่งสำคัญหลายๆอย่าง ประเ์์ทศชาติก็ไม่ได้เดินหน้าไปไหน
เพราะการศึกษาพัฒนาคนไทยให้เป็นคนสั่ง แต่ไม่ได้เล็งเห็นพัฒนาผู้ที่ปฏิบัติตามคำสั่ง คนสั่งก็สำคัญเหมือนกัน
แต่มันจะขับเคลื่อนไปได้อย่างไรถ้าขาดคนปฏิบัติที่มีคุณภาพ

channovic
9th April 2013, 14:59
ผมเป็นคนนึงแหละที่พลาดครับ เรียนไปปีแรกชักเบื่อไม่มีอารมณ์การรับรู้ใดๆทั้งสิ้นตอนเรียนขอแค่ผ่านไปวันๆ ไปเรียนก็สาย จนถึงปี2 ผมทนไม่ไหวก็เลยออกมา มันเสียเวลามาก+เสียเงินพ่อแม่ด้วย

ผมขอแนะนำนะชอบอะไรไปเลยครับไม่ต้องห่วงอนาคตหรอกว่าจะมีงานทำรึปล่าว ขอแค่เราเรียนให้มีความสุขและแสดงความสามารถได้เต็มที่แค่นั้นก็มีความสุขแล้วครับ:heart

jlooowall
9th April 2013, 15:01
ผมจะไปตามที่ชอบครับขอบคุณที่เตือน :yes

Windtalkers
9th April 2013, 15:04
มันยากตรงที่ว่า ยังไม่รู้ว่าชอบอะไรนี้สิครับ

aki
9th April 2013, 15:07
ตามที่เจ้าของกระทู้ว่าเลย ตอนจบ ม.6 สายวิทย์-คณิต เกรดผมแย่มาก 2.01 (แม่บังครับเรียนก็ต้องเรียน) พอมามหาวิทยาลัย ไอ้เราก็ชอบทางคอมอยู่แล้ว แต่แม่ก็บังคับให้เรียนครู แต่เราไม่ค่อยชอบ แต่ดีนะที่ สายครูยังมีครูคอมอยู่ ตอนนี้เกรดขึ้นมา 3 + ตลอด แต่วิชาที่เราไม่ชอบนี่มันก็ดรอปเหมือนกัน เบื่อจริงๆๆ กับการที่แม่ต้องคอยมาบังคับให้เรียนนู่นเรียนนี่ อยากทำไรก็ไม่ได้ทำ (บ่นนิดหน่อย)

samekubpom
9th April 2013, 15:35
ผมอยากเรียนดนตรีครับ ชอบมาก ๆ เลย

แต่อนาคตผมไม่รู้ว่าจะทำยังไงอะสิครับ นักดนตรีเป็นอาชีพไม่มั่นคงด้วย สับสนครับ

Aunatix
9th April 2013, 19:20
ชีวิตในมหาลัยมันผ่านไปไวนะครับ ถ้ารู้ว่าปีแรกไม่ชอบ ไม่มีความสุข ก็ย้ายสายทางเถอะครับดีกว่ามาตัดสินใจตอนปี 2 ปี 4 มันเสียเวลาเอานะครับ เสียดายเงินพ่อแม่ด้วย บอกด้วยความห่วง กิกิ

พี่ผมเรียนมาปีที่4แล้วครับ ยังอยู่ปี1อยู่เลย
ย้ายทุกปีเลย

ปีละแสน พ่อแม่เงินเดือนสองคนเกือบแสนครับต่อเดือน

พ่อแม่ของผมเกือบแสนต่อปี
จบม.6ก็พอแล้วสำหรับผมอะ

worakorn3
9th April 2013, 19:25
ผมอยากเรียนตามที่ชอบ แต่มันไม่มีงานที่รองรับในไทย เลยอด T^T วางแผนใหม่หมดเลย ใกล้เข้ามาเรื่อยแล้วด้วย สอบของปีการศึกษา 57 แล้ว :sweat

AUSTIN
9th April 2013, 19:38
ผมก็กรณีเดียวกับ จขกท ครับ สิ่งที่ต้องการแค่กระดาษใบนึงให้จบๆ แต่ผมลองคิดๆดูแล้วมันทุกข์ทรมานเหลือเกินอย่างที่ท่านจขกทบอกอะครับ

คิดให้ดีก่อนจะเลือกก่อนจะเรียนเดี๋ยวมันจะเสียเวลาเสียเงินไปเปล่าๆโดยที่ไม่ได้อะไรนอกจากความทุกข์ครับ

thanarak_ok
9th April 2013, 20:36
ดีใจที่ส่งผ่านความรู้สึกถึงใครหลายๆคนครับ

ขอให้เจอกับชีวิตที่มีความสุขครับ

...อย่างน้อย ก็ซักวันนึงในอนาคตที่จะมาถึง