PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : นี่หรือ..เด็กไทยสมัยนี้ ?

John Marston
9th April 2013, 10:29
นี่หรือ..เด็กไทยสมัยนี้ ?

เล่าสู่กันฟัง... ผมเคยมองว่าเด็กไทยสมัยนี้ เปลี่ยนไปตามยุคสมัย ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาของธรรมชาติ แต่สิ่งที่ผมพบเห็น และได้สัมผัส กลับทำให้มุมมองเด็กวัยรุ่นพวกนี้ เป็นไปในทางแง่ลบ ดังเช่นเรื่องที่ผมจะเล่าสู่เรื่องจริงให้ฟัง

เหตุเกิด เมื่อไม่กี่เดือนก่อน ใกล้ๆบ้านของผม บ้านของผมนั้นตั้งอยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยา แถวบ้าน จะมีเด็กช่าง เยอะแยะเต็มไปหมด เพราะ ติดกับมหาวิทยาลัย และ โรงเรียน ซอยบ้านผมจึงเป็นเหมือนแหล่งชุมนุมของวัยรุ่น ที่ต้องการแอบมาดูดยา มาเด็กผู้หญิงมากอดรัดฟัดเหวี่ยง และ ลงเล่นน้ำ ซึ่งผมอยู่มาหลายปี จนชินและเบื่อหน่ายกับ เสียงที่รบกวน

อยู่มาวันนึง มีวัยรุ่นแถวบ้านมาเคาะประตูเสียงดัง โวยวาย ร้องเรียกให้ช่วย ผมก็ตกใจวิ่งออกไปเปิดประตู ถามว่ามีอะไร ? ถึงส่งเสียงดังแบบนี้ วัยรุ่นมันบอกผมว่า มีเด็กจมน้ำให้ลงไปช่วยหน่อย ผมก็รีบวิ่งไปริมน้ำ จะกระโดดลงไปช่วย ซึ่งตอนที่ดู ไม่รู้ว่าเด็กคนนั้น จมหายไปไหนแล้ว วัยรุ่นบอกผมว่าน่าจะแถวๆนี้ ผมก็กระโดดลงไป งมหา หลังจากค้นหาซักพัก ก็ได้ตัวเด็กมา โชคดีที่ เด็กมันไปติดก่อผักตบชวา เลยไม่ไหลไปตามกระแสน้ำ ผมก็ปฐมพยาบาลเบื้องต้น ขณะที่ อุ้มเด็ก ว่ายน้ำเข้าผั่ง พ่อของเด็กคนนั้นตกใจมาก เพราะพึ่งรู้ว่าลูกตกน้ำ เลยรีบวิ่งมารอรับเด็กที่ผมไปช่วยมา พอผมว่ายถึงฝั่งก็ อุ้มให้ พ่อเด็ก ซึ่งผมก็ ภูมิใจที่ได้ช่วยเด็ก เพราะอย่างน้อยเด็กก็ไม่เป็นอะไร แค่สำลักน้ำเฉยๆ

แต่ประเด็นของเรื่องที่ผมจะเล่าให้ฟัง มันทำร้ายจิตใจผมมาก

หลังจากที่ผมช่วยเด็กจมน้ำและคืนให้พ่อของเด็ก ซึ่ง ผมไม่ได้เป็นคนคิดบุญคุณคน ไม่เคยต้องการสิ่งตอบแทนในการช่วยเหลือผู้อื่น ผมก็แค่เห็นคนเดือนร้อนแล้ว ถ้าอะไรที่ผมช่วยได้ ผมก็จะช่วยโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน แต่ ผมพึ่งจะสังเกตุเห็นว่า แถวนั้นมีเด็กช่างนั่งดูดกัญชา(ผมไม่แน่ใจว่าดูดกัญชาหรือป่าวนะครับ แต่ในมือเป็นบ้อง และมีลักษณะตาม บ้องที่เอาไว้ดูดกัญชา) เด็กช่างประมาณ 8 คน เป็นผู้ชาย 5 คน และผู้หญิง 3 คน ยืนหัวเราะชอบใจ น้ำเสียงหัวเราะเย้ยๆ และ เด็กช่างพูดกันในหมู่เพื่อน ว่า "ดูดิ ทำเป็นเท่ แค่ช่วยเด็กแค่นี้ ถุ้ย !!!" มันคิดว่าผมไม่ได้ยินมั้ง มันคิดผิด ผมได้ยินเต็มสองหูเลย แต่ภาพของ พ่ออุ้มลุกที่เกือบตายมันทำให้ผมลืมคำพูดนั้น จากนั้นผมก็เดินเข้าบ้านมาพร้อมคำถามที่เต็มหัว แต่ ผมไม่คิดอะไรมากกับคำพูดพวกนั้น

คำถามในหัวคือ
1. ทำไมพวกมันไม่ลงไปช่วยเด็กที่จมน้ำ ทั้งๆที่อยู่ต่อหน้าแท้ๆ ทำไมต้องลงทุนวิ่งมาให้ผมไปช่วย ?
2. มันจะเป็นไปได้เหรอที่ 8 คน จะไม่มีใครว่ายน้ำเป็นเลยซักคน ?
3. ที่มันหัวเราะและด่าผม เป็นเพราะ ผลของการดูดกัญชา หรือป่าว ?

หลังจากนั้น ผมเริ่มสังเกตพฤษติกรรมต่างๆได้ข้อสรุป ประมาณนี้ครับ
1.พ่อของเด็กที่จมน้ำ เป็นเหมือนแกนนำดูดกัญชา เป็นหัวหน้าใหญ่ในการรวมเด็กช่างมา ซ่องสุม กินเหล้า เมายา หนีตำรวจ เปิดบ้านให้มั่วสุม ในตอนเช้าๆ ถ้าเด็กโดดเรียนก็จะมาที่รวมกันที่นี่
2. ตำรวจเคยมาไล่จับ 2-3 รอบ แต่ก็จับไม่ได้ เพราะ เด็กพวกนี้ กระโดดลงแม่น้ำ และตำรวจไม่ตามต่อ พอเห็นกระโดดลงแม่น้ำ ตำรวจก็เลิกตามและกลับไปเลย
3. เด็กวัยรุ่นที่กระโดดหนีตำรวจลงน้ำจะ ขึ้นมาตามบ้านคนที่อยู่ในซอย และชาวบ้านในซอย จะพยายามช่วยเหลือให้หนีตำรวจให้สำเร็จ โดยการให้แอบในบ้านของตน และดูทางหนีทีไล่ให้
4.หน้าปากซอย จะมีอีกกลุ่มนึง ที่คอยเป็นหูเป็นตาตลอด 24 ชั่วโมง คอยดูว่าใครแปลกหน้าเข้ามาในซอย ถ้าเป็นตำรวจจะรีบ ส่งข่าวถึงกันให้ระวังตัว

นี่เป็นประสบการณ์ส่วนหนึ่งที่พบเจอ และสื่งที่เล่ามานั้นล้วนเป็นความสัตย์จริงตามสิ่งที่เห็นมาด้วยตาของผมเอง และยังมีอีกมากมายที่ยังนึกไม่ออก แต่ล้วนแล้วแต่ประสบ และพบเจอ

อยากจะฝากไปถึง ผู้ดูแลรับผิดชอบเรื่องพวกนี้ให้เข้มงวดกวดขันหน่อยครับ สังคมสมัยนี้ วัยรุ่นขาดวุฒิภาวะ ขาดความยั้งคิด แยกแยะความดี ความชั่วไม่ออก คิดว่าเป็นการหาประสบการณ์ชีวิต ซึ่ง ในการหาประสบการณ์ชีวิตนั้น เราไม่จำเป็นต้องลองทุกอย่าง ไม่จำเป็นต้องลอง ยาบ้า ว่าเป็นยังไง ไม่จำเป็นต้องลองกินเหล้า ไม่จำเป็นต้องลองสัก ไม่จำเป็นต้องทำทุกอย่างที่คิดว่าเท่ ไม่จำเป็นว่าต้องฟันหญิงให้เยอะๆ ไม่จำเป็นต้องแต่งรถ ไม่จำเป็นว่าต้องไม่เรียนหนังสือ สิ่งเหล่านั้นมันเป็นประสบการณ์ก็จริง แต่คนที่ลองแล้วผ่านมันมาได้ แล้วนำอดีตเหล่านั้นมาสั่งสอน บอกต่อถึงประสบการณ์ ให้เป็นตัวอย่างศึกษาแก่คนรุ่นหลัง มันก็ดีไป แต่คนที่ผ่านมันมาไม่ได้ นั้นแหละปัญหา

สุดท้ายนี้ ขอให้ผู้ปกครองทุกท่านใส่ใจกับบุตรหลานให้มากๆนะครับ

จากคุณ Love Sowhat จากเว็บพันทิป ห้องศาลาประชาคม
http://pantip.com/topic/30340152

ที่มา sanook
อ้างอิงจาก http://board.postjung.com/669982.html

krit1o1oo
9th April 2013, 10:42
สมัยนี้ต่างจากสมัยก่อนๆเยอะ อยากให้เป็นแบบเมื่อก่อนจัง '

Kellidev
9th April 2013, 11:52
เด็กมันเป็นไปตามสภาพสังคมอะนะที่ไหนดีก็ดีที่ไหนแย่ก็แย่ แต่ถึงจะเป็นสังคมผู้ดีมันก็จะมีเรื่องแย่ในอีกรูปแบบ

ทำอะไรไม่ได้หรอกกับเรื่องสังคมดี-ชั่วจะพยายามเยียวยาแค่ไหนมันก็ไม่มีวันหมดจด ตราบใดที่มีคนดีย่อมมีคนชั่วและตราบใดที่มีคนชั่วย่อมมีคนดี

blacklotus55
9th April 2013, 11:56
จะว่าไงดีล่ะ ก็ไม่รู้ยังไง จะว่าเด็กมันฝ่ายเดียว เหลียวมองดูผู้ใหญ่ จะว่าเด็กมันไม่ดีเพราะผู้ใหญ่ไม่คอยอบรมก็ไม่ได้ เพราะบางทีอะไรที่ไม่ดีที่เรารู้กันอยู่ ผู้ใหญ่มันก็เศือกทำซะเองซะงั้นอ่ะ

Genesis
9th April 2013, 12:51
ผมว่านะจะไปแก้ที่ตัวพวกนั้นหรือไห้คนอื่นทำ มันคงยาก เราก็ทำเท่าที่เราจะทำได้ดีกว่า

ทำตัวไห้ดี มีลูกก็สอนลูก สอนญาติๆ มั่ง ถึงคนดีๆ จะมีน้อยแต่ก็มีนะครับ

เดียวพวกที่มันเกเรโตขึ้นมันก็จะรู้เองว่ามันไร้ค่าขนาดไหน

Darkgamer
9th April 2013, 13:22
ถ้าตามที่ จขกท เล่ามาแล้วล่ะก็ผมว่าแถวบ้าน จขกท ถือว่าอันตรายพอสมควรนะครับยังดีที่ จขกท เป็นผู้ใหญ่แล้วแต่ถ้าเป็นเด็กเล็กหรือวัยรุ่นตอนต้นอยู่ละแวกนั้นผมว่าไม่ดีแน่ครับ
เด็กถ้าอยูาในสภาพแวดล้อมแย่ๆแบบนี้ไม่ดีแน่ๆครับ ระวังตัวหน่อยละกัน:(

xxxlnwjung1
9th April 2013, 14:50
พวกนี้มันดีแต่ปากครับ มีเรื่องก็เรียกพวกรุมอย่างเดียว ผมก็วัยรุ่นคนนึงที่ไม่ชอบพวกแบบนี้ไร้หัวสมองไม่รู้จักคิด
เที่ยวนะได้แต่อย่าไปทำให้ใครเดือดร้อน หัดมีศีลธรรมซะบ้าง

bongbawl
9th April 2013, 15:00
1. ทำไมพวกมันไม่ลงไปช่วยเด็กที่จมน้ำ ทั้งๆที่อยู่ต่อหน้าแท้ๆ ทำไมต้องลงทุนวิ่งมาให้ผมไปช่วย ?
- ถ้าพวกเขาเมากัญชา ก็อย่าคิดให้เขาลงไปช่วยเลยครับ เพื่อนของเพื่อนผม หลอนจากการที่ดูดกัญชา คิดว่าตำรวจไล่ มันกระโดดลงน้ำแล้วจมน้ำตายครับ เพื่อนช่วยไม่ทัน

jaabkrain3
9th April 2013, 15:02
เป็นผม ผมทนอยู่ หมู่บ้าน อย่างนั้นไม่ได้หรอก -0- มีแต่ พวก นิสัยอย่างนั้น

THE_NOKIA_LOVE
9th April 2013, 16:43
บ้าน จขกท โหดโครตๆครับ มาอยู่แถวบ้านผมดิ มีแต่ทุ่งนากับคลอง ตอนเช้าๆหมอกลงบรรยากาศโครตดี แถมเพื่อนบ้านผมอยู่ห่างจากผมตั้ง200เมตรโครตเงียบเลยครับแต่บ้านผมอยู่ห่างโรงบาลพระเทพแค่6กิโลเอง:)

theyus01
10th April 2013, 00:40
ผมอยากให้ยาเสพติดมันหมดไปจากโลกจริงๆ ถึงโอกาสแทบจะไม่มีก็เถอะ

misterbeerza
10th April 2013, 00:45
ถ้าคุณอยู่ในสังคมแบบนั้นได้ คุณก็น่าจะเริ่มรู้สึกตัวได้แล้วนะว่าคุณไม่ธรรมดา :3

ratanawan25837
10th April 2013, 01:04
นึกว่าคนแบบนายหมดไปแล้วจริงๆ หามานานๆ ประเทศจะเจริญขึ้นเพราะมีคนอย่างนาย

Spermz
10th April 2013, 02:00
อย่าว่าแต่ช่วยคนจมน้ำเลยครับ

ช่วยผู้หญิงเข็นรถ มันยังหายากเลย

จริงยู่ที่ ผู้หญิงสมัยนี้ เก่งทำอะไรได้หลายอย่าง แต่ผมเชื่อว่ามีผู้หญิงหลายคนในโลกนี้ที่ไม่มีแรงผลักรถกระบะที่บรรทุกของหนักๆหลายชิ้น (ตอนผมช่วยผลักอยู่ในห้าง)