PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามหน่อยครับ ถ้าเรียน ร.ด. ตอนนี้ ต้องไปเกณท์ ทหารไหมครับ

Zatsune Miku
9th April 2013, 15:20
คือผมไม่เเน่ใจว่าจะเรียนดีหรือป่าว
สายตาผมก็สั้นตั้ง 600+ เเถมร่างกายไม่ค่อยเเข็งเเรงด้วยอ่าครับ
เรียนเเล้วต้องไปเกณท์ไหมครับ ?

anawat
9th April 2013, 15:21
โหสั้นขนาดนี้ กองทัพคงไม่เอาหรอก

Zatsune Miku
9th April 2013, 15:26
โหสั้นขนาดนี้ กองทัพคงไม่เอาหรอก
เเล้วเรื่องเกณท์ล่ะครับ = =

samekubpom
9th April 2013, 15:29
ไม่ต้องเกณฑ์ครับ มีคนเคยตั้งกระทู้แบบนี้ถามไปแล้วนะครับ

ถ้าสายตาสั้นขนาดนี้ พออายุ 21 ผมว่ามันคงสั้นกว่านี้อีกแน่ครับ ไม่โดนชัว ๆ

LordLuciferZ
9th April 2013, 15:29
เรื่องเกณฑ์ รู้สึกว่ายังเป็นแค่แนวคิดนะครับ ยังไม่อนุมัติ (ผิดถูกก็อภัยด้วยนะครับ)

cpt.noppakit
9th April 2013, 15:34
ไม่ต้องเกณฑ์ครับ

ข่าวที่ว่านั้นเป็นแค่ข่าวลือตั้งหลายปีแล้ว ก่อนที่ผมจะเรียนรด. ปี1 ซะด้วยซ้ำ จนตอนนี้ปลดเป็นทหารกองหนุนไปแล้ว

เพียงแต่ว่าตอนนี้มีแนวจะยกเลิกระบบใบดำใบแดงในการคัดเลือกทหารเกณฑ์ออก เปลี่ยนไปใช้แบบสมัครใจแทน

ได้ข่าวว่าเป็นทหารเกณฑ์ 2 ปีติดยศสิบตรีเลย ขึ้นเงินเดือนให้ด้วย(แต่ยังไม่ประกาศใช้สักที :sweat)

ninwatza
9th April 2013, 15:50
เรียน ร.ด จบ 3 ปี ได้ยศ สิบเอก

แล้วถ้ามาเป็น ทหารเกณฑ์ ยศ พลทหาร

.............................

reconnang
9th April 2013, 16:00
จบปี3 ได้ว่าที่สิบตรี แล้วก็ต้องจบม.ปลายก่อนด้วยนะครับ ... มันจะไล่เรียงแบบนี้ ว่าที่สิบโท ว่าที่สิบเอก ว่าที่จ่าสิบเอก จบปี5 ได้ว่าที่ร้อยตรี

รู้สึกเขาจะแก้ใหม่ (ไม่รู้เรื่องไปถึงไหนแล้ว) คือถ้าไม่เรียนจบปี 5 ก็ต้องไปเกณท์ทหารด้วย

postgeno159
9th April 2013, 16:06
มีคำถามนิดหน่อยครับ

ถ้าผมไม่เรียน รด. แล้วพอมาเกณฑ์ผมสมัครใจเข้าเอา

จะได้ 6 เดือนหรือปล่าวครับ

cpt.noppakit
9th April 2013, 16:10
มีคำถามนิดหน่อยครับ

ถ้าผมไม่เรียน รด. แล้วพอมาเกณฑ์ผมสมัครใจเข้าเอา

จะได้ 6 เดือนหรือปล่าวครับ

ต้องมีวุฒิปวส.หรือ ป.ตรีขึ้นไปครับ ลงแบบสมัครใจเป็นแค่ 6 เดือน

wallrapon
9th April 2013, 16:15
เห็นครูบอกว่า จบ3ปี ขอทำเรื่องติดยศได้ เป็นจ่าสิบตรี หรือ สิบเองนี้แหละ

channovic
9th April 2013, 16:18
ไม่ต้องเกณฑ์ครับ

ข่าวที่ว่านั้นเป็นแค่ข่าวลือตั้งหลายปีแล้ว ก่อนที่ผมจะเรียนรด. ปี1 ซะด้วยซ้ำ จนตอนนี้ปลดเป็นทหารกองหนุนไปแล้ว

เพียงแต่ว่าตอนนี้มีแนวจะยกเลิกระบบใบดำใบแดงในการคัดเลือกทหารเกณฑ์ออก เปลี่ยนไปใช้แบบสมัครใจแทน

ได้ข่าวว่าเป็นทหารเกณฑ์ 2 ปีติดยศสิบตรีเลย ขึ้นเงินเดือนให้ด้วย(แต่ยังไม่ประกาศใช้สักที :sweat)

ผมก็ว่าแบบนี้ดีนะครับ ที่คนมันหนีไม่อยากเป็นทหารก็เพราะ สวัสดิการมันห่วยนั่นเอง ถ้าให้ยศเพิ่มเงินเดือนอะไรยังงี้ผมก็ว่าน่าจะมีคนสมัครใจเยอะอยู่นะครับ