PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คำว่าโลกสวย?? (งดดราม่า)

Cutto23
9th April 2013, 17:19
พอดีผมไปอ่านใน Pantip มาแล้วชอบมากๆ อยากให้เพื่อนๆ ได้ลองอ่านกัน :cool:

บทความของคุณ : อ่านจบแค่ครึ่งเล่ม

โลกสวยเป็นศัพท์ที่เกิดขึ้นมาเมื่อไม่กี่ปีมานี้
ในช่วงแรกมีความหมายที่ยอมรับได้
นั่นคือเป็นการกล่าวถึงความคิดเห็นในแง่บวกที่ขัดแย้งกับความเป็นจริงในสังคม

เช่น คนในสังคมที่เป็นจริงจะทราบดีกว่าขอทานตามสะพานลอย ส่วนใหญ่เป็นขบวนการ
แต่คนโลกสวยจะมองว่าให้ไปเถอะ ถึงเป็นขบวนการเค้าก็ลำบากยากจนอยู่ดี
ซึ่งจริงๆ แล้ว การรณรงค์สิ่งเหล่านี้เป็นการป้องกันการเกิดการค้ามนุษย์
โลกไม่ได้สวยอย่างสิ่งที่เค้ามองเห็นตรงหน้า

แต่ตอนนี้โลกสวยได้ถูกนำไปใช้ผิดเพี้ยน กลายเป็นการโจมตีผู้มีเจตนาดีแก่สังคม
หรือผู้ทำหน้าที่เป็นพลเมืองดี ออกมาตักเตือนการกระทำที่ไม่ส่งผลดีต่อสังคมหรือภาพลักษณ์ใดๆ ก็ตาม

และนำมาใช้อย่างพร่ำเพรื่อ

เพราะค่อนข้างได้ผลในการนำมาใช้ เมื่อพูดแล้วทำให้ไม่มีผู้กล้าให้แสดงความคิดเห็นต่อ
รวมถึงชี้นำให้ผู้อ่านถูกโน้มน้าวมามองในมุมฝั่งตนได้ทันที ซึ่งค่อนข้างอันตราย
หากผู้อ่านไม่มีวุฒิภาวะ ยังไม่สามารถวิเคราะห์แยกแยะประเด็นได้ จะถูกชี้นำไปอยู่ในทัศนคติ
คิดว่าเป็นเรื่องที่ถูกต้องตนอยู่ฝั่งโลกไม่สวยแล้วรู้สึก เท่ห์ เจ๋ง เป็นคนยุคใหม่
และนำความเห็นดังกล่าวไปใช้ในชีวิตจริง กับคนรอบตัว

ผมกำลังมองว่า แม้จะเป็นแค่คำๆ เดียว
แต่คำๆ นี้กำลังก่อให้เกิดปัญหาทางด้านทัศนคติ
และต่อต้านการแสดงความเห็นเพื่อประโยชน์สังคม
ทำให้คนที่มีเจตนาดีหยุดการแสดงเจตนา
จะเหลือเพียงแต่คนที่มองว่าตัวเองโลกไม่สวยเท่านั้นที่กล้าแสดงออก

และจะเป็นบรรทัดฐานสังคมต่อไปในอนาคต

ที่มา : http://pantip.com/topic/30326546
credit : อ่านจบแค่ครึ่งเล่ม
credit : Pantip

แล้วเพื่อนๆ ละคิดยังไงกับคำนี้??

Guardian
9th April 2013, 17:22
ไม่รู้ซิครับ ผมคิดว่าผมโลกสวยนะ แต่ไม่สวยเวอร์ถึงจนาดมองทุกอย่างในแง่ + ไปหมดหรอก!!

BoonTew
9th April 2013, 17:32
จริงด้วย เดี๋ยวนี้ใช้ในการเหน็บแนมดูถูกกันซะมากกว่า

Neotridagger
9th April 2013, 17:34
ปกติก็ไม่ค่อยชอบคำนี้อยู่ละ แรกๆมันก็เหมือนจะเท่ดี เดี๋ยวนี้ใช้ตามๆกันมาจนเกร่อและดูโหลมาก ไม่พอใจอีกฝ่ายก็หาว่าเค้าโลกสวยหมดแหละ

newvisions
9th April 2013, 17:37
เจตนา น่ะดี แต่ผลที่เกิดมันตรงกันข้าม

NightTheHCG
9th April 2013, 17:59
"แต่ตอนนี้โลกสวยได้ถูกนำไปใช้ผิดเพี้ยน กลายเป็นการโจมตีผู้มีเจตนาดีแก่สังคม
หรือผู้ทำหน้าที่เป็นพลเมืองดี ออกมาตักเตือนการกระทำที่ไม่ส่งผลดีต่อสังคมหรือภาพลักษณ์ใดๆ ก็ตาม"

โดนใครหลายๆคนบ้างละหว่า :p

ผมก็เคยโดนด่า เมื่อปีก่อนมั้งที่มีกระทู้เรื่องเกี่ยวกับกินหมา ผมก็โพสไปตามความเห็นของผม

แล้วก็มีคนนึงที่คอมเม้น ความเห็นผมว่า อย่าโลกสวย (อ่ะอันนี้ก็แล้วแต่คนจะออกความเห็น ยอมรับได้)

แต่พออ่านไปเรื่อง อีก 1 บรรทัด เค้าคนนั้นก็บอกกับผมอีกว่า อย่าขวางโลก

(อ่าวล่ะซิ สรุปความเห็นผมมันโลกสวย หรือ ขวางโลกกันแน่ หรือว่า สมองมันเองที่ขวางความคิดตัวเอง)

ก็อยากจะถาม เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ว่า โลกสวย กับ ขวางโลก ความหมายมันสอดคล้องกันไหม

(เอาจริงๆผมก็ยัง งง กับคนๆนั้นที่มาคอมเม้นผม ว่าสรุปแล้วความเห็นของผม มันโลกสวย หรือขวางโลกกันแน่

หรือว่าทั้ง 2 อย่าง)

"โลกสวย" ก็อ่านได้จากกระทู้นี้เลย

"ขวางโลก" หมายถึงพวกที่เขากำลังจะทำกิจกรรมอะไรกันที่มันมีประโยชน์ก็ไปขวางเขาซะงั้น เช่น นักเรียนกำลังลงคะแนนเลือกที่ที่จะไปเข้าค่าย แต่คุณไปถึงบอก ไม่ไปโว้ย แล้วก็ล้มเลิกเรื่องนี้ไปซะ อะไรแบบนี้ แต่ถ้าเรื่อง ชั่วๆแบบ คนกลุ่มนึงกำลัง ดูดยากันและคุณเข้าไปขวาง อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่าจะเรียกว่าอะไรแหะ :confused:

maxkungg704
9th April 2013, 17:59
ผมก็เคยโดนด่า เมื่อปีก่อนมั้งที่มีกระทู้เรื่องเกี่ยวกับกินหมา ผมก็โพสไปตามความเห็นของผม

แล้วก็มีคนนึงที่คอมเม้น ความเห็นผมว่า อย่าโลกสวย (อ่ะอันนี้ก็แล้วแต่คนจะออกความเห็น ยอมรับได้)

แต่พออ่านไปเรื่อง อีก 1 บรรทัด เค้าคนนั้นก็บอกกับผมอีกว่า อย่าขวางโลก

(อ่าวล่ะซิ สรุปความเห็นผมมันโลกสวย หรือ ขวางโลกกันแน่ หรือว่า สมองมันเองที่ขวางความคิดตัวเอง)

ก็อยากจะถาม เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ว่า โลกสวย กับ ขวางโลก ความหมายมันสอดคล้องกันไหม

(เอาจริงๆผมก็ยัง งง กับคนๆนั้นที่มาคอมเม้นผม ว่าสรุปแล้วความเห็นของผม มันโลกสวย หรือขวางโลกกันแน่

หรือว่าทั้ง 2 อย่าง)

Prometheus
9th April 2013, 18:24
คนไทยบัญญัติศัพท์ใหม่ ทุกๆปี

แต่โลกสวย ดีกว่าโลกเน่านะจ๊ะ ขอบอกๆ

Blackened
9th April 2013, 18:34
มองโลกตามความเป็นจริง + ไม่ต้องสนคำวิจารณ์
...ตามนั้น

mongkolzaaaa
9th April 2013, 18:35
แต่ถ้าเรื่อง ชั่วๆแบบ คนกลุ่มนึงกำลัง ดูดยากันและคุณเข้าไปขวาง อันนี้ผมก็ไม่ทราบว่าจะเรียกว่าอะไรแหะ :confused:

ขวาง"นรก" แล้วแหละแบบนี้

:-3
9th April 2013, 18:39
ด่าตามกระแส พวกที่ใช้มันก็แค่คันมืออยากจะพิมด่าแค่นั้นแหละ

ไร้เหตุผลสุดๆ

helos
9th April 2013, 18:40
โลกสวย ทั้งความคิดละการกระทำ
โลกสวยแค่ความคิด แม้ไม่มีกำลังจะกระทำ
โลกสวยแบบเพ้อๆ ยัดเยียด

ทั้งหมดที่ว่ามา คืออย่างน้อยพวกเค้าก็ไม่ยอมรับโลกเน่าๆและพยายามทำให้มันสวยขึ้น
แม้ว่าการลงมือหรือการกระทำนั้นจะช่วยได้บ้างไม่ได้บ้าง ได้ผลบ้างไม่ได้ผลบ้าง

ยังดีกว่าพวกโลกเน่าที่ยอมรับสภาพเน่าๆ
และไม่ต้องคิดถึงเลยว่าพวกโลกเน่ามันจะลงมือทำอะไรอย่างอื่นเพื่อโลกบ้าง นอกจากขวางพวกโลกสวย

Ibanez
9th April 2013, 18:41
ที่ผมเห็นๆมาคนที่ใช้คำว่าโลกสวยมันมาแนวดูถูกครับซึงจากที่ผมเห็นแล้วกวน***มากบอกตรงๆ ไอ่พวกนี้น่ะครับมันไม่ใช่พวกโลกไม่สวยหรอกครับแต่เป็นพวก หนักโลกครับ

แต่คนที่ใส่ถูกก็มีครับเยอะพอๆกันแต่ส่วนมากไอ่พวกหนักโลกจะเยอะกว่าหน่อย

Emo
9th April 2013, 18:48

มาม่าหมด นะ ครับ... ไป กระทู้หรือ ร้านอื่นเลย ครับ...สำหรับคนจะมากินมาม่า

sudteerukpla
9th April 2013, 18:56
มีอีกคำหนึ่งนะครับ ที่ จะมาพูดกันในนี้ ตรรกะ เนี่ยบางคนยังไม้รู้ความหมายยังเอามาใช้ว่าคนอื่นผิดๆถูกๆ เลย

nomkontwarn
9th April 2013, 19:00
โลกสวย

ผ่านชีวิตได้ชื่นชมโลกสวย ได้เพียงสิบห้าปี
ได้แค่นี้ชีวิตกลับมาพบ กับความมืดมน
ผ่านมือชาย เป็นร้อยเป็นพัน
ต้องกล้ำกลืน และอดทน
เพื่อเก็บเงินส่งบ้าน ไถ่ถอนตัวเอง

คำนี้มีมานานพอพอกับเพลงหรือนานกว่าแล้วครับ

แต่คำว่า ตรรกะ นี้ซิใช้ช่วงนี้ใช้กันเยอะนะ

ใช้คำธรรมดา เฟนๆ เพื่อนๆ กันดีกว่า เหมือนรักกันดี

eqpush
9th April 2013, 19:00

มาม่าหมด นะ ครับ... ไป กระทู้หรือ ร้านอื่นเลย ครับ...สำหรับคนจะมากินมาม่า

อีกฝั่งนึงไงครับ รู้สึกจะเป็น FF หนิ :o

(ผมโลกสวยน่ะ เลยมองแบบนี้ เพราะไงที่เห็นมันก็ไม่ใช่ภาพทั้งหมด:pleasantry)

Shanbo
9th April 2013, 19:20
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง คำ ดราม่า ผมคิดว่าก็คล้ายครึงกับคำว่า โลกสวย อยู่เหมือนกัน

"ดราม่า" จะเกิดกับพวกที่ชอบแสดงความคิดเห็นให้คนสองกลุ่มไม่พอใจ จนในที่สุดก็เกิดการทะเลาะกันโดยบุคคลสองกลุ่ม

แต่ตอนนี้ แค่การแสดง "ทัศนคติ" เพียงเล็กน้อย ก็อาจจะโดนหาว่า ดราม่า ก็ได้ ทั้งๆที่ ดราม่าเราควรจะจำกัดคำไปใช้กับพวกที่ไม่ให้เกียรติในรสนิยมของคนอื่น ถึงควรจะถูกต้อง

ส่วนเรื่อง "ค่านิยม" ควรจะเปิดกว้างในด้านการแสดงความคิดเห็น ไม่ควรใช้ คำว่าดราม่ามาใช้ เพราะ ค่านิยม มันเปิดกว้างในด้านการออกความคิดเห็น เหมือนอย่างที่เราๆ ได้เรียนกันมา

blacklotus55
9th April 2013, 19:27
ก่อนนั้นกระผมก็เป็นคน "โลกสวย"

พอเข้าสู่อ้อมอกของ jokergameth บ้านอันอบอุ่นของเรา แล้ววันเวลาก็ผ่านไป

...................

มีช่วงนึงเคยตั้งมู้ตักเตือนเจ้าพ่อทั้งหลายด้วยถ้อยคำสุภาพสุด ๆ เพื่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงไปในทิศทางที่ดีของส่วนรวม
เจอพวกเข้ามาเม้นด่ายับเยิน มาม่าเดือดปุด ๆ พุ่ด ๆ ในเวลาแค่ 3 ช.ม. มู้กระพือปิกพั่บ ๆ บินหายไปในทันใด

........................................เอิ่ม ปัจจุบันนี้

บรรลุแล้วเว้ยยยยย 555555 โลกใบสวย ๆ มันมีแค่ในนิยาย

Shanbo
9th April 2013, 19:30
โลกสวย

ผ่านชีวิตได้ชื่นชมโลกสวย ได้เพียงสิบห้าปี
ได้แค่นี้ชีวิตกลับมาพบ กับความมืดมน
ผ่านมือชาย เป็นร้อยเป็นพัน
ต้องกล้ำกลืน และอดทน
เพื่อเก็บเงินส่งบ้าน ไถ่ถอนตัวเอง

คำนี้มีมานานพอพอกับเพลงหรือนานกว่าแล้วครับ

แต่คำว่า ตรรกะ นี้ซิใช้ช่วงนี้ใช้กันเยอะนะ

ใช้คำธรรมดา เฟนๆ เพื่อนๆ กันดีกว่า เหมือนรักกันดี

ตรรกะ สำหรับผมคิดว่า คนที่ใช้คำนี้ แค่อยากให้คำมันดูสวยหรูก็เท่านั้น

นี่คือการแสดง "ทัศนคติ" คำว่า ตรรกะ ที่ใช้กันอย่างแพร่หลาย คือ "ค่านิยม" ไม่ใช่ "รสนิยม" เท่ากับว่า การแสดงความคิดเห็นนี้ของผม ไม่สมควรใช้คำว่า ดราม่าครับ

คห นี้ผมถือเป็นการแสดงความคิดเห็นให้เข้าใจง่ายๆนะครับ สำหรับคนที่ไม่ทราบ

เพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ ไม่อยากเขียน คห.ใหม่ เดี๋ยวหาว่าปั้ม 5555+

ผมว่าสังคมตอนนี้เกิดการทะเลาะกันมาก เพราะการไม่เข้าใจความหมาย และแยกแยะความหมายเหล่านั้นไม่ออก รวมถึง การตีความหมายคำเหล่านั้นไปในทางที่ผิด ถ้าหากเขาเหล่านั้น ตีความหมาย และเข้าใจความหมายถ่องแท้ขึ้น ผมเชื่อว่าจะลดการทะเลาะกัน ในสังคมโซเชียลไปได้เยอะมากทีเดียว

hades051
9th April 2013, 19:59
ผมไม่สน"โลกสวย"

แต่ผมสนแต่"เมียสวย"

555

nodoka
9th April 2013, 20:11
ผมว่ามันนิยามความหมายค่อนข้างยากสำหรับคำว่าโลกสวย (คำว่าโลกมืดก็เช่นกัน แต่ที่แน่ๆ 2 พวกนี้ตรงข้ามกันแน่นอน)

ผมเกลียดพวกโลกสวยมากๆ แต่ผมจะไม่กล้าว่าใครโลกสวย เพราะผมยังไม่สามารถเข้าใจความหมายของมันอย่างถ่องแท้

และผมว่า ไม่ว่าจะโลกสวยหรือโลกมืด ก็ต่างกระทำในสิ่งที่ตัวเองศรัทธาอย่างสุดโต่งทั้งสิ้น ดังนั้นผมจึงเกลียดทั้งสองโลก (แต่เกลียดโลกสวยมากกว่า เพราะพวกนี้จะดัดจริตมากกว่า)

ปล. ตัวผมเองโลกสีเทาครับ (ไม่สวยและไม่มืดเกินไป อยู่ทางสายกลาง...)

atopot001
9th April 2013, 20:28
ผมว่าบางคนเป็นคนมองโลกในแง่ดี อันนี้ผมว่ามีแน่นอน แต่คนอีกกลุ่ม ที่มีความคิดไม่เหมือนกะเราเขาก็จะบอกเราว่า ไอ้พวกโลกสวย ประชดใส่ซะงั้น ผมว่าคล้ายๆแบบนี้ มันก็ต่างความคิดกันอ่ะนะ มันก็แสดงถึงว่าเรา เป็นคนที่มีจิตใจดี เป็นคนแจ่มใส ไม่ย่อท้อ เห็นใจผู้อื่น บลาๆๆ ก้ดีอ่ะนะ อย่าไปคิดอ่ะไรมากเลย.... แต่บางคนก็ทำโลกสวยดัดจริต จริงๆแหละ

Shanbo
9th April 2013, 20:52
จะโลกไหนผมก็ว่ามันก็ไม่ผิดหรือถูกเสมอไปหรอกครับ เพราะบรรทัดฐานของคนเราไม่เท่ากัน และเรื่องแบบนี้มันไม่มีกฎเกณฑ์ตายตัว เหมือนกับหลักคณิตศาสตร์

ทีนี้เรื่องของการแยกแยะอะไรถูกอะไรผิด มันก็ขึ้นอยู่กับพื้นฐานจิตใจของแต่ล่ะคน โดยเฉพาะโลกของโซเชียล เราจะเห็นสันดานดิบของใครกันบ่อยๆ

สุดท้าย เรารู้จักใช้คำว่า พอประมาณ และทำอะไรแต่พอสมควร ไม่น้อยจนหาแก่นไม่ได้ ไม่มากเกินจนเลยเถิด นี่แหละครับ "พอประมาณ" ที่ใช้ได้ผลกับสังคมในทุกวันนี้ได้เป็นอย่างดี

exodus
10th April 2013, 01:00
จริงด้วย เดี๋ยวนี้ใช้ในการเหน็บแนมดูถูกกันซะมากกว่า

แต่เดิมก็เหน็บแนมอยู่ดีครับ แต่เหน็บแนมพวกที่สุดโต่งทางด้านสุขนิยมจนตนเองกลายเป็นภัยร้ายซะเอง คือมองว่าดีเกินจริงจนมันเกิดผลทางด้านลบ ไม่ว่าจะด้วยการขาดคุณสมบัติทางด้าน คิด วิเคราะ แยกแยะ
ซึ่งมันค่อนข้างจะซับซ้อนระหว่าง โลกสวย และ คิดบวก ซึ่งมันไม่เหมือนกัน โดยเฉพาะเมื่อคำๆนี้ตกอยู่ในน้ำมือของพวก "โลกมืด"

การจะแยกแยะพวก โลกสวย ออกจากพวก คิดบวก นั้น ทำได้ค่อนข้างยาก เพราะคุณจะต้องวิเคราะห์ถึงแนวโน้มของ "ผลลัพธ์" จากแนวคิดของพวกเขาเหล่านั้น ซึ่งร้อยทั้งร้อย พวกโลกสวยมักจะมีแนวคิดที่ดีแต่ผลลัพธ์ที่ออกมานั้น "เลวร้าย" ในขณะที่พวกคิดบวกนั้น ผลลัพธ์จะออกมาในแง่ดีเสมอ

liberate01
10th April 2013, 07:58
สำหรับผมคำนี้ เอาไว้ใช้พวกเวอร์ๆครับ ถ้าแค่แสดงความคิดเห็นในทางบวกใช้คำนี้ด้วยไม่ได้หรอกครับ