PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : -:[ เกมแนว RTS กำลังจะหายไปในไม่ช้าจริงหรือ?? ]:-

Jomezeollo
11th April 2013, 17:28
-:[ เกมแนว RTS กำลังจะหายไปในไม่ช้าจริงหรือ?! ]:-

RTS (Real Time Strategy) หรือเรียกแบบไทยๆ ว่าเกมแนววางแผนการรบนั่นเอง เป็นแนวเกมที่ในช่วง 5-6 ปี ก่อนมีให้เล่นเยอะมากๆ ไม่ว่าจะเป็น WarCraft, StarCraft, Battle Realms, Command & Conquer และเกมอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่ง Hardcore Gamer หลายๆ ท่าน ต้องเคยจับมาบ้างสักเกมสองเกม หรือบางคนก็เล่นมาแล้วทุกเกมของแนว RTS เหล่านี้ แต่ปัจจุบันเกมเหล่านี้กำลังจะหายไปอย่างช้าๆ ตามกาลเวลา

การจากไปของ RTS
ถ้าใครยังคงเล่นเกมอยู่ คงสังเกตได้ว่าเกมแนว RTS ที่ดังๆ ทั้งหลายได้เริ่มตายจากไปเรื่อยๆ อย่างที่ได้พูดถึงในข้างต้นไปแล้ว ถ้าเป็นช่วง 5-6 ปีก่อน เกมแนว RTS ได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก แต่ในปัจจุบันเกมเหล่านี้กำลังหายไปเรื่อยๆ จะเหลือก็แค่ StarCraft II ที่เป็นแนว RTS ที่มีกระแสโด่งดังในระดับโลก แต่ถ้าเป็นเกมอื่นๆ ก็ค่อยๆ จางหายไปเรื่อยๆ ซึ่งเหตุผลหลักๆ คงมีประมาณนี้

การมาของเกม MOBA

MOBA หรือ Multi Online Battle Arena เกมกระแสใหม่ที่ต่อยอดมาจาก RTS แท้ทั้งหลาย ซึ่งมีกระแสดังมาจาก DotA โดยการเปลี่ยนการเล่นที่ยุ่งยาก กลายมาเป็นคุมฮีโร่เพียงตัวเดียว ด้วยการเล่นที่ง่ายกว่า RTS ซึงต้องใช้ฝีมือค่อนข้างสูง ทำให้ผู้เล่นเกมหน้าใหม่เริ่มมาจับทาง MOBA มากกว่า ส่งผลให้เกม RTS ค่อยๆ จางหายไปนั่นเอง

http://fc06.deviantart.net/fs70/i/2012/228/0/9/dota_by_suke84-d5b03xk.jpg

เกมแนว MOBA ที่เล่มดับกระแส RTS

Gamer รุ่นใหม่ชอบอะไรง่ายๆ

ส่วนใหญ่ผู้ที่ยังคงเล่นเกมแนว RTS มักจะเป็นเกมเมอร์รุ่นเก๋าซะมากกว่า ซึ่งผู้เล่นมือเก๋าส่วนใหญ่ที่เล่น RTS บางคนก็ย้ายไปเล่น MOBA กันซะมาก ส่วนผู้เล่นหน้าใหม่ให้มาเล่น RTS จริงๆ ก็มีส่วนน้อย โดยมากก็จะถูกชักนำไปตามกระแสเล่นเกม MOBA กับเพื่อนๆ ซะส่วนใหญ่

เล่นแค่ฮีโร่ตัวเดียว ง่ายกว่าไหนๆ

RTS ไม่เทพจริง เล่นไม่ได้

ด้วยความยากในการเล่นเกมแนว RTS ที่ต้องสร้างฐาน สร้างยูนิต บังคับยูนิตไปสู้ ฯลฯ ทำให้การจะเล่นเกม RTS ได้เก่ง ต้องใช้การฝึกพอสมควร โดยเฉพาะการเล่น Multiplayer ถ้ามือไม่เก๋าจริง เข้าไปเล่นก็อาจจะเซ็งได้ แต่กลับกันเกมแนว MOBA แม้เราจะไม่เก่งจริง แต่ก็มีคนอื่นที่สามารถพาเราผ่านไปได้ ทำให้รู้สึกมีที่พึ่งพา ต่างกับเกม RTS ที่เน้น 1-1 ซะส่วนใหญ่

http://files.g4tv.com/ImageDb3/256571_S/Exclusive-Interview-with-Pro-StarCraft-2-Player-Greg-EGIdrA-Fields.jpg

การเล่นที่ต้องใช้ทักษะสูง ทำให้จำนวนคนน้อยตาม

RTS ใหม่ๆ ออกมาแล้วแป้ก

ถ้าไม่นับ StarCraft II เกมอื่นๆ ในแนว RTS ก็เริ่มไม่ได้รับความนิยมมาก ยกตัวอย่างเช่น Command & Conquer 4 ที่ทำเอาหลายๆ คนเซ็ง เรียกได้ว่าเป็นเกมปิดฉากซีรีย์ไปเลยก็ได้ ที่ยังเหลือก็คงมี Company of Heroes 2 (ซึ่งกระผมก็เกือบลืมไปแล้วว่าเกมกำลังจะมา)

เกมที่เกือบจะดับซีรีย์ Command เลยก็ว่าได้

แล้วเพื่อนๆ ละคิดว่ายังไงกันบ้าง คิดว่าเกม RTS ที่แท้จริง กำลังจะหายไปไหม และเกมแนว MOBA จะสามารถอยู่ครองใจคนได้อีกนานเท่าไหร่? อย่าลืมแชร์ความเห็นกันได้นะครับ

ปล1. มีหลายเกมที่ถูกจำกัดให้เป็น RTS แต่ RTS ในความหมายของบทความนี้จะสื่อถึงเกมแนวสร้างฐาน วางแผนการรบในตัวคนเดียว เท่านั้นนะครับ
ปล2. เกมแนว MOBA เป็นหนึ่งในรูปแบบเกมแนว RTS แต่ทำออกมาให้เล่นง่ายขึ้น (นึกถึง DotA เป็นหลัก)
เพื่อความเข้าใจที่ตรงกันครับ :)

http://www.sen.in.th/wp-content/uploads/2011/08/Dota2_Kunkka_Made_first.jpg

Credit : Online Station

postgeno159
11th April 2013, 17:34
เอาจริงๆนะ ผมว่า เล่น Red alert 3

ฝ่ายอเมริกา มันส์พอๆกับ HoN เลยล่ะครับ

แต่ความสะใจมันได้คนละอย่างกัน...

jokabobo147
11th April 2013, 17:36
Ra2 Yuri starcraft warcraft BTR เมื่อก่อนเล่นแค่นี้แหละ 55+

PEEIII
11th April 2013, 17:37
RTS เกมที่อยู่คู่กับ Mouse และ Keyboard มานาน

earthkotig
11th April 2013, 17:37
เอาจริงๆนะ ผมว่า เล่น Red alert 3

ฝ่ายอเมริกา มันส์พอๆกับ HoN เลยล่ะครับ

แต่ความสะใจมันได้คนละอย่างกัน...

แต่ผมว่า RedAlert2+yuri มันกว่าภาค3หลายขุมเลยนะ

Super sprite
11th April 2013, 17:39
ม่ายน้า!!! ผมยิ่งเป็นพวกคลั่ง RTS เลย Black&White ก็สนุกดีนะ(ถึงจะชนะได้ไม่ใช่แค่โจมตีคู่ต่อสู้ก็เถอะ) แต่ผมก็ยอมรับเหมือนกันว่าRTSยิ่งทำออกมายิ่งจำเจ(เหมือนเปลี่ยนรูปร่างหน้าตาUnitเฉยๆ แบบว่าไม่มีระบบพิเศษอะไรออกมาเพิ่ม)

ChaninKung
11th April 2013, 17:44
ยังเหลือGeneral 2 อยู่ แต่มันจะแป๊ก หรือป่าว

ratanawan25837
11th April 2013, 17:48
Yuri ที่หนึ่งในใจผมเลยอะ

kitipron01
11th April 2013, 17:48
RTS จะว่าไป มันก็เริ่มหายไปแล้วจริงๆ
Red alert 3 ที่ออกมาแรกๆ ก็กระแสแรง แปบๆ เหมือนสะเก็ตไฟ จากนั้น ก็วูบ นิ่ง หาย ย ย ย ย
MOBA ถามว่า มันเล่นง่ายกว่า RTS ปกติไหมก็ตอบว่า มันไม่ง่าย ที่จู่ๆ เรามาเล่นแล้ว จะเข้าใจหลักต่างๆของ MOBA เหมือน RTS ธรรมดาได้
อย่างสังเกตุดูสิว่า ฮีโร่ แม่มอีกฝ่ายก็โคตรโหด แต่การเข้าGank กลับห่วยแตก ก็ทำให้ทีมแพ้ได้นะ กว่าจะเข้าใจสเต็ปได้กับการออกไอเท็มพลิกแพลงมาแก้ได้
ก็ใช้เวลานานเหมือนกัน(ที่พูดคือ Dota สมัยแรกๆ เลยอ่ะ แบบ คัมภีร์ยังเป็น ใบขาวๆ อยู่ก็ว่าได้กว่าจะจำได้ กว่าจะรู็ว่าอะไรเป็นอะไร)

คหสต. ผมอ่ะนะ

BenzdezzS
11th April 2013, 17:49
ผมยังคงซื่อตรงต่อ RTS นะครับ ^^

Darknessdog
11th April 2013, 17:51
แหม่ ไอ่เราเชียร์ ตระกูล Total war ต่อไปนะ(ให้อารมณ์ใช้สมองเล่นที่แท้จริง+เครียด******) Starcraft นี่ก็ไม่ได้เล่นแข่งขัน เล่นเอาเนื้อเรื่อง ไม่แน่ใจ Civilization นี่นับเป็น RTS ด้วยมั้ยแต่มันหนุกมากมาย
ปล. Rome 2 สินะ หึๆ =>>>> Medieval 3 เถิดดดดดด คงจะแก่หงำเหงือกก่อนจะได้เล่น:eek:

salim123
11th April 2013, 17:59
มันก็แนวเดิมๆน่ะแหละ ชวนเบื่อได้ง่ายๆ เก็บแร่(หรือแย่งน้ำมัน) ปั๊มยูนิต ยกพวกไปถล่ม แต่จุดมันส์จุดเด่นของเกมส์แนวนี้ผมว่า คือการควบคุมยูนิตของเรานี่แหละ
แต่ถ้า MOBA ยังมีตัวให้เลือกเล่นเยอะแยะ ออกไอเท็มสายไหนได้ตามใจเรา

arashizato
11th April 2013, 18:04
ผมชอบแนว RTS มากนะ มันได้คิดหลายๆสิ่งหลายๆอย่างพร้อมกันตลอดเวลา มันส์มากๆ ส่วนMOBA ผมไม่เล่นซักเกม :dntknw

AwixTime
11th April 2013, 18:08
ยังไงก็ชอบ RTS อยู่ครับ Company of heroes นี้เกมในดวงใจเลย

kinchiro155
11th April 2013, 18:08
มันก็แนวเดิมๆน่ะแหละ ชวนเบื่อได้ง่ายๆ เก็บแร่(หรือแย่งน้ำมัน) ปั๊มยูนิต ยกพวกไปถล่ม แต่จุดมันส์จุดเด่นของเกมส์แนวนี้ผมว่า คือการควบคุมยูนิตของเรานี่แหละ
แต่ถ้า MOBA ยังมีตัวให้เลือกเล่นเยอะแยะ ออกไอเท็มสายไหนได้ตามใจเรา

คุณเล่น เเนว RTS ไม่เป็น ครับ ^ ^

prodiffusion
11th April 2013, 18:16
ผมยังประทับใจ RTS อยู่ครับ ชอบการวางแผน เช่น Total War ปัจจุบันก็ยังเล่นอยู่

ผมว่ามันมีเสน่ห์มากเลย :clap

firemanza
11th April 2013, 18:16
RTS เป็นอะไรที่เล่นยากมากๆ ครับ ซึ่งผมเล่นก็ใช้สูตรตลอดเลยมันสู้ไม่ได้ :dance

illusioncore
11th April 2013, 18:21
บางคนเล่น MOBA อย่างกากเลย เล่น RTS แบบเทพสุดๆก็มี

ในความคิดผมเวลาเพื่อนชวนเล่นพวก RTS งี้ ผมไม่เอาเลยครับ คือเข้าใจการเล่นของเกมนะ แต่คือเราต้องทำทุกอย่างให้เร็วที่สุดให้ดีสุด วางแผนเยอะมาก ต้องตลบตีโน่นนี้

เล่น MOBA เอาไปเทียบกับ RTS ไม่ได้หรอก บอกให้เป็น gank โน่นนี้ มันง่ายไปเลย.

EvolutionNxZol
11th April 2013, 18:25
ผมว่ามันก็สนุกดีนะครับตระกูล Total War นี้ติดมากเลยตอนนี้กำลังรอ Rome 2 อยู่ :victory

weerapat222
11th April 2013, 18:26
เมื่อไรที่เราเล่นแล้วชนะโดยไม่โกงในระดับยากแล้ว โคตรภูมิใจ

M4A1Predator
11th April 2013, 18:32
http://www.youtube.com/watch?v=V7lDVc2uCzc

CMG_Pee
11th April 2013, 18:36
ผมยังเล่นอยู่เลยนะ Battle realms , Ra2 , Ra3 , WarCraft , Starcraft

แล้วก็ไอเกมทหารสีเขียวๆด้วย เมื่อก่อนเล่นชอบมากเลย

๐Rexion๐
11th April 2013, 18:37
RTS สนุกมากครับทุกเกมถึงผมจะไม่เก่งแต่ขอพูดเลยว่าสนุกมากใครเล่นเทพๆเนี่ยวางแผนรบได้เลยน่า~~~

TBFlFaPaPb
11th April 2013, 18:38
impossible creatures เกมนี้ผมชอบนะ ตอนนี้ก็ยังเล่นอยู่ :heart

Immolate
11th April 2013, 18:39
ผมไม่อยากให้มันหายไปนะ เพราะผมชอบดูพวกเขาเล่นกันแนว RTS อิอิ เพราะเคยเห็นคนเล่น RTS มือรัวคีบอร์ดเห็นละเมื่อยแทนอยากทำมั่งแต่ก็ทำไม่ได้
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่า RTS มันยากกว่า MOBA นะ เพราะผมก็ขอไปเล่นทาง MOBA ดีกว่าแต่ก็ชอบดูพวก RTS อิอิ

vitory456
11th April 2013, 18:39
RTS ผมต้องยกให้ men of war เลย(ทุกภาค)
ตอนมัลติกับเพื่อนนิเป้นอะไรที่สนุกสุดๆ เลยใช้สมองสุดๆ ทั้งแบบสั่งมาฆ่ากันเองกับแบบช่วยกันผ่านด่าน :giveheart

Zaraki Kempaji
11th April 2013, 18:42
อย่าเพิ่งหายดิผมยังชอบบเล่นอยู่

โดยเฉพาะ RA2 กะ YURI Generals แลนกับเพื่อนประจำ โดนด่าตลอดข้อหาเิ่มเกมส์บุกก่อน+แอบตีรถแร่ (ก็อยากด่าคืนว่า ถ้า***จะมัวมาดองยูนิตไว้เยอะๆ แล้วมาใส่กันทีหลัง มันสนุกตรงใหนวะ)

Prirya
11th April 2013, 18:45
MOBA นั้นยากกว่าครับ เพราะต้องเล่นเป็นทีมถ้าไม่เข้าขากันต่อให้เก่งยังไงก็แพ้ครับ แต่ RTS คนเดียวจะโชว์โหดก็ยังได้เลยนะ แต่ทำไม RA3 มันไม่สนุกเท่า RA2 เลยอะ หรือว่ามันจุกจิกเกินไปกับความสามารถของยูนิต แต่ผมยังเล่น RA2 + yuri อยู่นะเป็นอันดับ 1 ที่ไม่เปลี่ยนแปลงแม้ทีมสร้างจะโดน EA เขี่ยไปไกลแล้วก็ตาม:cool:

Spermz
11th April 2013, 18:55
ไม่หายง่ายหรอกครับ เพราะคนชอบ RTS ก็ยังมีเยอะอยู่อจริงๆผมคิดว่า ทักษะการวางแผน RTS ได้ใช้จริงๆมากกว่า MOBA อีกครับ

ผมคิดว่าสิ่งสำคัญของ MOBA คือ TEAMWORK ต่อให้ท่านออกของโหด หรือจะมี นักวางแผนระดับเทพ แต่ทีมที่มีสมาชิกที่เล่นสเต็ปกากๆ เกมมันก็จะกลายเป็นเกมกากๆไปเลย

ผมชอบ RTS นะ MOBA ผมเล่นไม่เก่ง lastshot ไม่โหด สเต็ปออก item ผมก็ไม่ดีเท่าคนอื่น แต่ Total war ผมก็เล่นจนโดนฝรั่งด่าว่า Fuck you Thailand มาแล้วนะจะบอกให้(ชนะจนโดนเกรียนฝรั่งด่า)...

RTS ไม่ใช่แค่ว่า สร้างฐานเก็บแร่นะครับนั่นมันมีแต่พวก RA Starcraft แต่ถ้าเป็น total warหรือ Sin of a solar Empire หรือ Cilizetion บลาๆ ที่ท่านต้องบริหารการใช้เงิน สร้างป้อม สร้างยูนิต มีระบบการปกครอง ระบบภาษี ปั้มทหารเยอะก็ไม่มีตัง มีก่อกบฏ มีการทูติ ถ้าของมันซ้ำเดิมนักก็ซื้อของแท้ โหลด MOD มาลงเพิ่มสีสันได้อีกด้วย สักแต่สร้างทหารแล้วตีกันมันไม่ชนะหรอกเน่อ...
Company of Heroes นี่ ถ้าวางแผนไม่เก่งก็สู้ฝรั่งไม่ได้เหมือนกันนะ..

ถ้าแต่เป็นอย่างข่าวผมต้องรีบเก็บตังไปถอย RTS แล้วละ...

RTS มันเหมาะกับคนชอบสงครามขนาดใหญ่ การวางแผนแบบ REAL TIME ใช้ทักษะการคำนวณ วางแผน ทักษะด้านการจัดการ การวิเคราห์ (เล่น แบบ ยา่กสุดหรือเล่นmulti ถึงจะได้ใช้ครบ) จะว่ามันเล่นยากกว่าชาวบ้านเขาก็ไม่แปลก

Nonthapon
11th April 2013, 19:05
RTS ชอบ Company Of Hero กับ World In Conflict ส่วนตัวแล้วคิดว่า RTS เล่นยากกว่า Moba อีก

karlongkar
11th April 2013, 19:05
company of heroes 2 กำลังมาครับ

tanonamnaj
11th April 2013, 19:16
ผมว่า ซีรี่ย์ Command & Conquer นี่ผมว่าภาค Red Alert 2 Yuri นี่มันสุดๆแล้วครับขนาดร้านเกมส์แถวบ้านผมสมัยนี้แบบพึ่งเปิดกันใหม่ๆเลยนะครับ

ยังมีเกมส์นี้ให้เล่นกันเลยครับเด็กในร้านนี้เล่นแบบ Lan กันกระจาย

NonToI2_TH
11th April 2013, 20:51
RTS มันก็ยังอยุ่ดีหนิครับ แค่ไม่ค่อยมี RTS ใหม่ๆเกิดแค่นั้นเอง แต่ยอมรับว่าตอนนี้กระแส MOBA มาแรงมาก ขนาดปีนี้ก็ออกมาเพิ่มอีก 4 - 5 เกมส์เลย:sweat

bloodtea
12th April 2013, 00:23
จะว่าไประบบและรูปแบบมันก็ใกล้เคียงกันนะครับ แต่ถ้าถามคนรุ่นใหม่นั้นอาจจะรู้จัก RTS บ้าง แต่เล่นแค่ไม่กี่เกมส์อะไรประมาณนั้น ไม่เหมือนกับ MOBA ที่ตอนนี้ฮิตติดชาร์ตไปแล้ว - -'' หรือว่าเราแก่เกินไปแล้วหว่า...ที่นั่งเล่น C&C 3 อยู่เลย...

Blazing-Heart
12th April 2013, 00:23
เอาอะไรมาวัดซีรี่ C&C มันจะตายเพราะ EA ส่วน RTS เกมอื่นๆก็ทำได้ออกจะดีนิ

Odin'z
12th April 2013, 00:32
เปลี่ยนไปตามการเวลาไม่เห็นแปลกจะไปอะไรหนักหนา เกม นะครับไม่ใช่จะให้ย้ำอยู่กับที่ ยุคสมัยเปลี่ยนไปอะไร อะไร ก้เปลี่ยนแปลงไปหมด อย่าไปยึดติดเลย. !!

blacklotus55
12th April 2013, 00:34
มันจะถูกแทนที่ด้วย " Total War " หรือเปล่า ส่วนตัวคิดว่า " Toral War " ลงตัวมาก ๆ และมีเวลาให้คิดเรื่อง "ยุทธศาสตร์การรบ" ที่ rts ไม่มี

( rts ปั๊มยูนิตมา กระทืบ ๆๆๆ กัน ใครมากกว่าก็ชนะ )

แต่ total war มีเวลาให้คิดล่วงหน้า แม้ว่าตัวจะน้อยกว่า แต่มีหลัก "ขวัญกำลังใจ" และ "พื้นที่ที่ได้เปรียบ" นั่นคือสิ่งที่ rts ไม่มี และไม่สามารถเทียบได้เลยครับ

ทำให้ "จำนวนน้อยก็ชนะคนจำนวนมากได้" นั่นทำให้ ตระกูล total war หลาย ๆ เกมหนือกว่า rts ครับ

ถึงแม้ว่าเนื้อเรื่องส่วนใหญ่จะอิงประวัติศาสตร์ แต่ถ้าในเรื่อง "วางแผนการรบ และ สมจริง" เนี่ย

Tatal War จะมาแทน rts แน่นอนครับ

NobiteR
13th April 2013, 00:41
เห็นด้วยที่ว่า MOBA เล่นง่ายกว่า RTS ในระดับความยากที่เท่าๆกัน อีกอย่างคือ MOBA ใช้ระเวลาในการเล่นน้อยต่อ 1 match น้อยกว่า RTS เยอะ เราเคยเล่น RTS ด่านนึงหมดเวลาไปครึ่งวันก็มี ขณะที่ MOBA match นึงไม่เกิน 45 นาที เพราะถ้านานกว่านั้นก็จะเริ่มเบื่อ เพราะเวลตัน ไอเทมครบมือ ทำได้อย่างเดียวก็คือ ปิดเกม

แต่ถามว่ามันทดแทนกันได้ไหม เราว่ามันสนุกกันคนละแบบ RTS สนุกตรงที่มีอาณาจักรของตัวเอง สนุกกับ tech tree ขอแต่ละฝ่าย ขณะที่ MOBA ดึงดูดผู้เล่นด้วย real money gadget เช่นพวก skin ต่างของเหล่าฮีโร่ และสนุกกับการได้วางแผนร่วมกับทีม เพื่อชนะคู่ต่อสู้ .. สรุป คือ ยังไงก็มาแทนกันไม่ได้แน่นอน

Valkyriez
14th April 2013, 03:37
http://www.youtube.com/watch?v=t0z6NPgZrwM

แค่นั้น