PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Premium Pro กับ After Effect ต่างกันยังไงหรอครับ?

degden009
11th April 2013, 20:11
1.ตามหัวข้อเลยครับ ต่างกันยังไง
2.AE cs5 กับ AE cs6 เล่นต่างกันมากไหมครับ
3.พอดีผมจะศึกษาโปรแกรม AE cs6 แต่หนังสือไม่มี มีแต่ cs5 ผมควรซื้อมาศึกษาดีไหมครับ
4.มีแนวทางอื่้น ในการศึกษาเกียวกับโปรแกรม AE บ้างไหมครับ

อาจจะถามมากไปหน่อย แต่ผมอยากรู้จากใจจริงครับ:D

degden009
12th April 2013, 14:11
ขอดันหน่อยครับ ไม่มีใครตอบได้เลยหรอ

benimaru55
12th April 2013, 15:21
cs5 กับ cs6 ก็ไม่แตกต่างกันหรอกครับแค่พัฒนาให้ดีขึ้น คำสั่งบางคำ อาจเปลี่ยนไป
การซื้อหนังสือมาอ่านนั้นใช่ว่าจะตอบโจทย์เราได้นะครับเพราะผมก็เคยเอาหนังสิอมาอ่าน
แต่เนื้อหาส่วนมากเน้นไปที่ ทฤษฎี คร้าบ ซึ่งการจะศึกษานั้นก็ไม่ยากแล้วแต่ความขยัน

http://www.videocopilot.net/ ลองๆทำตามเขาดูครับ สอนฟรี ลองๆทำตามเขาไปก่อนแล้วค่อย
จำไปทีล่ะนิดว่าอันนั้นทำยังไงอันนี้ทำยังไง ทำบ่อยก็จะจำได้เองครับ ปล.ส่วนตัว ผมจะเรียก
AE ครับ นั่งงงตั้งนาน อะไรหว่า AF อีกอย่าง premium pพน ที่ว่า คือ premier pro ไหมครับ
ขออภัยนะครับคืออยากให้เรียกให้ถูกอะครับ โปรแกรมมันมีหลายๆโปรแกรมมากซึ่งบางทีมันอาจจะเป็นโปรแกรมอื่นได้จะทำให้เข้าใจผิดได้น่าครับ
ส่วนของ www.digitaltutors.com นั้นผมก็ได้รวมรวมไว้บ้างแล้ว (เกือบจะครบทั้งหมดของ AE แล้วว่างๆจะอัพให้น่ะครับ ซึ่งก็เสียตังเดือนล่ะ 1400+ เลยทีเดียว)

kachanking
12th April 2013, 15:41
ตอบเท่าที่รู้และเคยใช้งานมานะคับ

1.ตามหัวข้อเลยครับ ต่างกันยังไง
Premiere Pro กับ After Effect โดยรวมไม่ต่างกันมากคับ ใช้ตัดต่อทำเอฟเฟคพื้นๆได้เหมือนๆกัน แต่ถ้าต้องการเอฟเฟคที่มีความซับซ้อนหรือมีปฏิสัมพันธ์กับวิดีโอ After Effect จะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า แต่ถ้าทำแค่ปรับโทนสี ใส่ข้อความธรรมดา Premiere Pro จะเป็นตัวเลือกที่สะดวกรวดเร็วกว่า แต่ในการใช้งานจริงแล้ว (ทำหนังสั้น หนังยาว) 2 โปรแกรมนี้มักจะได้ใช้ควบคู่กันคับ

2.AF cs5 กับ AF cs6 เล่นต่างกันมากไหมครับ
ก่อนอื่นต้องบอกอย่างนี้นะคับว่าตัวย่อของ After Effect คือ AE ไม่ใช่ AF ส่วนที่ว่า CS5 กะ CS6 ต่างกันมากไหม ถ้าท่านใช้งานแค่พื้นๆมันก็ไม่ต่างกันหรอกคับ

3.พอดีผมจะศึกษาโปรแกรม AF cs6 แต่หนังสือไม่มี มีแต่ cs5 ผมควรซื้อมาศึกษาดีไหมครับ
ซื้อ CS5 ไปแก้ขัดก็ได้คับ เพราะมันไม่แตกต่างกันเท่าไหร่อยู่แล้ว ผมเคยหยิบหนังสือ 2 เล่มในหอสมุดมาเปรียบเทียบระหว่าง CS4 กับ CS5 บอกได้เลยว่าเนื้อหาเหมือนกัน แต่ CS5 มันจะสอนวิธีใช้อุปกรณ์ใหม่ๆที่ CS4 ไม่มีให้ด้วย ซึ่งพวกนี้หาดูในเน็ตเอาก็ได้คับ
ปล. หนังสือสอนท่านได้แค่พื้นฐานเท่านั้นนะคับอันนี้บอกไว้ก่อน

4.มีแนวทางอื่น ในการศึกษาเกียวกับโปรแกรม AF บ้างไหมครับ
ถ้าอยากได้แบบมืออาชีพพวกเทคนิคพิเศษแนะนำให้ดูที่ Video Copilot (http://www.videocopilot.net/tutorials/) แล้วเอาไปปรับใช้กับงานของท่านได้ (ที่อื่นก็มี แต่คิดว่าอันนี้มันสอนง่ายดี)

degden009
12th April 2013, 15:50
ครับๆ ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ แล้วก็ขอโทษด้วย ที่พิมพ์ชื่อโปรแกรมผิดครับ เดี๋ยวจะแก้ไขเลยครับผม ขอบคุณครับ