PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามเกี่ยวกับเรื่อง psu

Genesis
11th April 2013, 20:23
คือจะรู้ได้ไงตัวไหนดีไม่ดี จ่ายไฟนิ่งไหม แล้วแรงดันไฟมันเกี่ยวยังไง เรื่อง psu ผมไม่ค่อยมีความรู้จิงๆ ครับ เช่น ยี่ห้อ raidmax นี่ผมดูจากหลายที่ เว็ปนอกมั่ง ก็ไม่รู้ว่าเค้าเอา

ข้อมูลมาจากไหน รีวิวก็ไม่มีครับ บางท่านก็ว่าดี บางก็ว่าไม่ดี อะไรอย่างงี้เลยอยากรู้ว่าเค้าดูกันยังไง

แนะนำหน่อยนะครับขอบคุณครับ

dasakorn
11th April 2013, 21:35
อ่านรีวิวเยอะๆครับช่วยได้มากที่สุด

AuuZaZa
11th April 2013, 21:48
ซื้อมาเทสเองครับ เห็นผลเลย

Genesis
11th April 2013, 22:16
ตอนแรกใช้ CM extreme 500w ก็ดีไม่มีปัณหา แล้วเปลี่ยนมาใช้ raidmax 700ac ก็ดีไม่มีปัญหา

แล้วมันต่างกันยังไง

HANG-ON
11th April 2013, 23:39
ตอนแรกใช้ CM extreme 500w ก็ดีไม่มีปัณหา แล้วเปลี่ยนมาใช้ raidmax 700ac ก็ดีไม่มีปัญหา

แล้วมันต่างกันยังไง

ใช้แบบธรรมดามันก็ไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ

แต่มันจะมีปัญหาถ้าใช้ไปนานๆ หรือใช้หนักๆ โหลดนั่นโหลดนี่ แล้วเปิดโปรแกรมซ้ำเข้าไปอีก ไม่พอ การ์ดจอกินไฟเยอะ ก็แต๊บได้

ส่วนมากการรีวิว PSU เขาจะใช้เครื่องมือดึง Full load คอม ทำให้ PSU ทำงานแบบเกินพิกัดของมันเองครับ