PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามเรื่องจอledหน่อยครับ

TAMAOI
12th April 2013, 05:26
ระหว่าง LG กับ samsung 2 ยี่ห้อนี้การแสดงผลต่างกันยังไงบ้างครับหรือเหมือนกันหรือ samsung ดีกว่าเพราะราคา samsung แพงกว่า LG 300บาท

Ksleser
12th April 2013, 05:47
แสดงผลต่างกันอย่างไรบ้าง ให้ดูอัตราการตอบสนองของจอกับ contrast ครับ เช่น 5ms 2ms contrast : ก็ 1000:1 เป็นต้น

อัตราการตอบสนองยิ่งน้อยยิ่งดี และยิ่งแพง ราคาต่างกันหลักพันเลยหละครับ ส่วน contrast ยิ่งมากยิ่งดีครับสีสันสมจริง :)

หากนำไปดูหนัง 5ms ถ้าชั่งสังเกตอาจจะเห็นเป็นคลื่นๆหรือเกิดการกระเพื่อม ซึ่งอาจจะเจอส่วนมากจะเจอในพวกความละเอียดสูงๆแต่ 2ms ไม่มีปัญหาครับแนะนำ

SinSu
12th April 2013, 11:07
Samsung ไม่ได้ดีกว่า LG เพราะราคาแพงกว่าครับ

สีของแต่ละค่ายจะต่างกันออกไปครับ วัดกันไม่ได้ต้องลองไปดูเทียบเองว่าชอบแบบไหน

5ms 2ms ราคาต่างกันเยอะอยู่ ถ้าไม่ใช่จอใหญ่ๆ 32นิ้ว+ คนสวนใหญ่ดุไม่ค่อยออก

ส่วนค่า contrast ถ้าจำไม่ผิด ของแต่ละค่ายใช้วิธีวัดที่ต่างกัน บ้างค่าย เอาซะหลัก 10ล้าน บ้างค่ายเอาแค่ แสนกว่า

ค่านี้ส่วนใหญ่เลยเอามา โฆษนามากกว่า

"ดูตามที่ตาชอบ ตัวไหนก็ตัวนั้น"

TAMAOI
12th April 2013, 13:13
แล้วเรืองความทนนี่2ยี่ห้อไหนทนกว่ากันหรอครับหรือว่าพอกันๆกับจอ20นิ้ว

arthur_cg
12th April 2013, 13:27
ผมว่าหันไปเล่น AOC ดีกว่านะSamsungเนี่ยสีจะเพี้ยนหน่อยนะ

จอผม Samsung SA300 ผมมีสองตัวสีที่มันแสดงออกมายังไม่เหมือนกันเลย(ภาพเดียวกันนะ)อันนึงติดแดง อันนึงติดเขียว=="