PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหา router และ wifi รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ >.<

allenkheel
12th April 2013, 14:43
พอดีกลับบ้านต่างจังหวัด แล้วทีนี้ ที่บ้านมันมี router wifi อยู่ ใช้ของ ToT ซึ่งมันต่อเน็ตไม่ได้ สายLan จากคอม pc ก็ไม่ได้ อาการมัน ขึ้น no internet access หรือไม่ก็ต่อ wifi ไม่ได้เลย ถามที่บ้านบอกมันต่อเน็ตไม่ได้มาเป็นเดือนละ และผมก็ไม่สามารถ โทรไปถาม tot ได้เนื่องจาก ไม่รู้ user ผู้ใช้ และบิลจ่ายเน็ตทางบ้านเค้าก็ไม่เก็บกัน สาเหตุผมคิดว่า ตัว router น่าจะเสียเพราะมันใช้มา 6 ปีแทบไม่ได้ปิดพักมันบ้างเลย อาการมันต่อเน็ตไม่ได้เลย แต่ไฟมันก็ขึ้นอยู่นะ .... แล้วทีนี้ ผมจะไปเอาตัว router ที่ร้าน เป็นของ 3bb แบบยืมมาลองดูว่ามันจะเสียที่ router ชัวหรือป่าว ถ้ามันต่อได้ไม่มีปัญหาก็เป็นที่ router ชัว ... <<< ไอที่ผมจะทำแบบเนี่ย โดยการถอด router 3bb ไปใช้กับที่บ้าน tot มันจะสามารถใช้ด้วยกันได้มั้ยครับ ต้องตั้งค่า เปลี่ยน user อะไรหรือป่าว ผมกะแค่เปลี่ยนตัวrouter ดูเฉยๆ มันจะมีปัญหาไรมั้ยอะ แล้วถ้าrouter มันเสียจริงเราก็แค่ซื้อมันมาใส่ใหม่ของอะไรก็ได้ก็ ok ใช้มั้ยครับ ???
สาเหตุที่ถามก่อน เพราะ ว่า ถ้าผมถอดrouter ที่ร้าน ผมจะโดนด่าชัว เลยอยากถามก่อนว่ามันจะได้ผลไหม ถึงจะคุ้มค่ากับที่โดนด่า และ router ที่ร้านมันต่อเข้ากับ วงจรปิด link online ไปหา iphone ของแม่อีก ถ้าถอดมันออกไปใช้ ของ tot ที่บ้านแล้วค่อยเอามันมาใส่ใหม่มันจะมีปัญหาไรมั้ยครับ รบกวนทีนะครับ >.< :sweat

allenkheel
12th April 2013, 16:31
ดันหน่อยจิ ใครพอรู่มั้ง เอา ความน่าจะเป็นก็พอ >.<

LucifeX
12th April 2013, 16:42
โดยปกติแล้ว router ที่องค์การให้มาจะเป็น ADSL Router มันจะมีการเซ็ต Username/Password ของผู้ขอใช้บริการ มาตั้งค่า Router ด้วยครับ
ถ้าเราเอาที่อื่นมาใช้ก็ทำได้ แต่เราก็ต้องเปลี่ยน Username/Password ด้วยครับ

แต่ผมว่าเน็ตน่าจะถูกตัดมากกว่าครับ ลองโทรไปถามองค์การดูครับ Router ไม่น่าจะเสียครับ

mini_bank
12th April 2013, 16:49
จริงๆเข้าไป back up การตั้งค่าที่ใช้อยู่ตอนนี้ไว้ก่อน (เพราะมันต่อกับ CCTV เค้าน่าจะ Forward Port กับ SET DDNS เอาไว้แล้ว)

จากนั้น Reset Router to factory Default ก่อนครับ แล้วตั้งค่าที่ได้จาก ISP (TOT) ใหม่ ตั้งค่าแค่ไม่กี่ตัวครับ

มี
- VPI , VCI
- Encapsulation ใช้เป็น PPPoA/PPPoE
- User Name , Password ที่ได้มาจาก ISP ของ TOT ส่วนมากจะเป็น หมายเลขโทรศัพท์ @tothome (มั้งครับ เรื่อง @ อะไรนี่ผมไม่แน่ใจนะ) ส่วน password ก็น่าจะเป็นหมายเลขโทรศัพท์เฉยๆ

ส่วน Wireless ปล่อย Auto ไว้ก่อนครับ ลองใช้ก่อนว่าเข้า internet ได้ไหม

ปล. อย่าลืมตรวจสอบสายหลัง Modem นะครับว่าได้เสียบสายไว้ครบถ้วนหรือยัง ปกติจะมี
1. สายไฟ AC จาก Adaptor
2. สายโทรศัพท์
3.สาย Lan ให้เสียบตรงช่อง LAN ไปยังเครื่อง PC นะครับ ไม่ใช่เสียบตรง WAN

ถ้าไม่หายอีก ก็ค่อยลองซื้อใหม่ครับ