PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อาหารใน Total War Shogun 2 ติดลบ

ViperRKO
14th April 2013, 18:19
อยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไรอ่า แล้วมีวิธีแก้ยังไงบ้าง แล้วสามารถซื้ออาหารได้ไหม พอดีเป็นมือใหม่พึ่งหัดเล่นอ่ะ ขอบคุณคร้าบ !!!!!!!!

pa99999
14th April 2013, 18:27
อัพเกรด Farm ครับและจำไว้ด้วยว่าถ้าสร้างปราสาทหรือตลาดมันจะเอาค่าอาหารไปใช้ด้วย

NVDAssAssinS
14th April 2013, 18:30
เหตุที่อาหารลดลงเป็นเพราะ
1.อัพเกรดบ้านเมือง
2.โดนศัตรูเผานา

วิธีแก้
1.อัพเกรดนา
2.ยึดเมือง
3.เอาสิ่งก่อสร้างที่ต้องใช้ข้าวออก(บ้านหลัก ตลาด ๆลๆ)
4.ซ่อมนาที่โดนเผา

ข้าวไม่สามารถซื้อได้นะครับ(อันนี้ก็ไม่แน่ใจแต่ไม่เคยซื้อได้ซักที)

มีไรก็ถามได้นะครับ พอรู้อยู่บ้าง ถ้าอยากหาข้อมูลเกมก็ลองหาในเว็บดูนะครับมันมีเว็บที่สอนวิธีเล่นหมดเลย

pongpon2535
14th April 2013, 21:11
อัพเกรดเมืองไปใช่ไหมครับถึงติดลบ ต้องดูอาหารเราก่อนอัพเกรดด้วยว่ามีเท่าไหร่ ไม่งั้นติดลบแล้วจะเกิดการก่อกบฎในเมือง

ViperRKO
14th April 2013, 22:51
อัพเกรดเมืองไปใช่ไหมครับถึงติดลบ ต้องดูอาหารเราก่อนอัพเกรดด้วยว่ามีเท่าไหร่ ไม่งั้นติดลบแล้วจะเกิดการก่อกบฎในเมือง

แล้วถ้าเกิดกบฏนี่ จะส่งผลในด้านใดบ้างอ่า

blackop
15th April 2013, 01:36
แล้วถ้าเกิดกบฏนี่ จะส่งผลในด้านใดบ้างอ่า

มันจะมีกองทัพทหารกบฏเกิดขึ้นมา มันจะมาตีเมืองเราไม่ก็เผานา เผาท่าเรือ ถ้าปราบกบฏได้ มันจะเพิ่มอะไรให้แม่ทัพนี้หละ

Windtalkers
15th April 2013, 02:18
ถ้าอาหารติดลบเล่นครั้งแรก แนะนำว่าถ้าไม่อยากให้เกิดปัญหานี้ให้อัพตามนี้ก่อนก็ได้นะครับ

สายการปกครอง

1.Way of Chi
เก็บภาษีได้เพิ่มขึ้น +1%, สร้างตลาดขั้นต้น (Market) ได้
// ถ้าไม่มีภาวะสงครามติดพันควรเริ่มอัพเป็นสกิลแรก เพราะจะได้นำไปสู่การสร้างนาขั้นสูงขึ้น
2.Todofuken
ลดค่าบำรุงกองทัพบกและเรือลง -5%, สร้างถนนขั้นสอง (Post Road and Station)
,ตลาดขั้นสอง (Rice Exchange)
// โดยพื้นฐานควรอัพเป็นสกิลที่สอง เพราะจะได้รีบไปอัพนา เว้นแต่มีเมืองในสังกัดหลายเมืองแล้ว มีข้าวสะสมพอแล้วก็ยังไม่ต้องรีบอัพ
3.Equal Fiels
เพิ่มเงินจากนาทุกจังหวัด +2%, สร้างนาขั้นสอง (Terrace Farming)
// สำหรับการเล่นในเกมที่ช่วงต้นไม่สามารถขยายดินแดนได้สะดวก
การมุ่งหน้าเพื่อจะสร้างนาขั้นสอง จะช่วยให้เราอัพปราสาทเพื่อพร้อมสำหรับศึกขยายดินแดนได้

ถ้าคนเล่นชำนาญแล้วเล่นแบบไม่อัพปราสาท (อาจะอัพแค่ไว้ที่ระดับ 2 พอ) เอานาขั้นที่ 2 ก็พอแล้วครับ(Equal Fiels)
**เพราะจะได้เอาเวลาไปอัพสกิลอย่างอื่นจะดีกว่าครับ เช่น ผมเป็นคนชอบสร้างกองทัพแบบปืนก็อัพแค่นี้แล้วเน้นไปทางทหารครับ

4.Tax Reform
// เก็บภาษีได้เพิ่มขึ้น +5%, สร้างตลาดขั้นสาม (Merchant Guild)
// สกิลฝั่ง chi หลังสกิลนี้เริ่มไม่น่าสนใจสำหรับเกมช่วงเริ่มต้น
ควรทุ่มไปอัพฝั่งบูชิโดได้แล้ว ถ้าเมืองในสังกัดเสถียรเมื่อใดค่อยกลับมาอัพฝั่ง chi สำหรับเตรียมการเปิดศึกกับโชกุนอาชิคางะ

5.Chonindo
// เพิ่มจำนวนข้าวสะสม +2 หน่วย, เพิ่มรายได้จากการค้า +20% เฉพาะเมืองชายฝั่ง
, สร้างสำนักหัตถกรรมขั้นสูง (Laquerware Workshops)
, สำนักธนูขั้นสูง (Master Bowmaster), นาขั้นสาม (Lan Consolidation)

กบฏจะเกิดได้ดังนี้นะครับ ซึ่งมันเหมือนมีด2คม จะดีหรือร้ายขึ้นอยู่กับสถานะการณ์นะครับ

กบฎ เกมส์นี้มี 2 แบบหลักๆ ครับ (รวมความไม่พอใจ+แค้วนเก่าเป็นพวกเดียวกัน) Originally Posted by jungeru

1. กบฎจากความไม่พอใจของราษฎร/เจ้าแค้วนเก่า - เกิดจากความไม่พอใจของคนในเมืองอันมาจาก Tax การขึ้นภาษีจะทำให้การเติบของของเมืองลดลงและเพิ่มความไม่พอใจของประชากร, สิ่งก่อสร้างอย่างปราสาทเกิดความเสียหาย, การยึดครองเมืองแบบปล้นสดมภ์ เว้นแต่ถ้าเมืองที่เรายึดได้ และภาวะขาดแคลนอาหาร กบฎทั้ง 2 แบบนี้เหมือนกันแต่ต่างกันตรงที่ว่ากบฎเจ้าแค้วนเ่ก่าจะเกิดเฉพาะเมืองหลวงของแคว้นหลักเดิมเมื่อเราไปทำการยึดครองมาและไม่สามารถปกครองได้ ทันทีที่ทำการยึดเมืองจากเราได้แล้วมันจะตั้งตัวเป็นแคว้นใหม่ขึ้นมาและมีความสัมพันธ์กับเราค่อนข้างแย่ด้วย

2. กบฎจากความแตกต่างของศาสนา - เกิดจากการมี 2 ศาสนาภายในเมืองที่เราปกครองอยู่ หรือเกิดจากความสามารถของ agent เช่น Monk หรือ missionary ก็ได้ ยกเว้นกบฎศาสนาของ Ikko Ikki ที่เมืองเกิดกบฎยึดเมืองได้เมืองนั้นจะตกเป็นของ ikko ikki ทันที (ถ้าเราเล่น ikki-ikki อยู่ทันทีที่เห็นกบฎเกิดขึ้นเราไม่สามารถควบคุมได้แต่เมืองมันยึดเมืองได้แล้วทหารกบฎทั้งหมดจะกลายเป็นพวกเรา)

วิธีแก้ไข - เพิ่มทหารประจำการ, สร้างสิ่งก่อสร้างจำพวกวัด ปราสาท โรงฝึกนินจา, ลดภาษี, ไม่ทำการยึดเมืองแบบปล้นสดมภ์, ซ่อมแซมสิ่งก่อสร้างที่เสียหาย, บริหารไม่ให้ใช้ food เกินกว่าที่เมืองผลิตได้

*บริหารไม่ให้เกิด Food Shortage - อธิบายง่ายๆ คือ อย่างสร้างปราสาทระดับสูงหลายที่ ส่วนมากสร้างไว้ไม่ควรเกินระดับ 2 (1,600 koku) - ระดับ 3 (3,200 koku) และไม่ควรสร้างตลาดเกิดกว่าทีจำนวนอาหารที่เราผลิตได้ เช่น เมืองเราผลิดข้าวได้ 3 - สร้างปราสาทระดับ 2 (-1 Food) / สร้างตลาดระดับ 3 (-2 food) รวมแล้วจะเหลือ 0 พอดีอย่าทำให้เกิดการติดลบเพราะมันจะสร้างความไม่พอใจให้ราษฎร (ตลาดยังพอกดทำลายทิ้งได้แต่ปราสาทสร้างแล้วสร้างเลยทำลายไม่ได้)

ส่วนสำหรับกบฎศาสนา วิธีแก้ - ให้ทำลายสิ่งก่อสร้างที่ไม่เกี่ยวข้องกับศาสนาของเราสังเกตุได้จากสัญลักษณ์ศาสนาสีแดงที่เกิดขึ้นที่สิ่งก่อสร้าง เช่น วัด หรือ ท่าเรือ nanban (ถ้าจะไม่ทำลายท่าเรือทิ้งต้องเพิ่มความสามารถในการเปลี่ยนศาสนาให้เหนือกว่าถึงจะแก้ปัญหาตรงนี้ได้) จากนั้นทำการเพิ่ม agent เช่น พระ/บาทหลวง เข้าไปประจำการในเมือง, เพิ่มกำลังทหาร, เพิ่มระดับของวัดหรือโบสถ์ให้สูงขึ้นเพื่อช่วยลดการเปลี่ยนศาสนาจองฝ่ายตรงข้าม

แถม - การเกิบกบฎจะใช้เวลา 2 เทิร์นเท่านั้น โดยเทิร์นแรกเกมส์มันจะส่งข้อความมาเตือนเราก่อนจากนั้นเทิร์นต่อมาจะเกิดทหารกบฎ จำนวนทหารพอๆ กับทหารประจำการภายในเมืองนั้นๆ แต่ในอัตราที่น้อยกว่านิดหน่อย เพราะฉะนั้นในเทิร์นที่มีการเตือนให้เราทำการยกเลิกภาษีในเมืองที่มีปัญหาก่อนชั่วคราว พอแก้ไขได้แล้วค่อยเก็บภาษีใหม่

ปล. วัดจะเพิ่มการเปลี่ยนศาสนาภายในเมืองเราที่เดี่ยวเท่านั้น แต่โบสถ์และวัด Ikki ikki จะเพิ่มการเปลี่ยนศาสนาทั้งภายในเมืองและมีผลไปยังเมืองรอบข้างที่ติดกันทั้งหมดด้วย

หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะครับ

และสุดท้ายจะบอกคือ ถ้าในเมืองไหนมีทหารประจำการอยู่เยอะเช่น Oda ชอบออกพลหอกชาวนา,ซามูไรหอกมาเยอะมากๆ
ถ้าคุณทำให้เกิดกบฏด้านใดด้านหนึ่งได้ กบฏยิ่งจะเก่งมากครับแต่มันอาจจะแพ้ก็ได้นะครับ

ข้อดีคือ
-ตัดกำลังมัน,ลดจำนวนทหารมันลง
(ถ้าเราเปิดศึกกับมันอยู่ให้กบฏโจมตีก่อนแล้วค่อยตามจะได้เปรียบมากเลย)

ข้อเสียคือ
-แม่ทัพมันจะได้ดาว
-ทหารมันจะได้ยศ
-ความสัมพันธ์ของเรากับคนที่เราก่อกบฏจะ ติดลบ (-)
-รบครั้งต่อไปทหาร(ศัตรู)มีกำลังใจฮึกเหิม สู้ตายแบบพลีชีพ

มันก็ไม่แน่นอนเสมอไปครับ บางทีกบฏอาจจะชนะก็ได้

วิธีการก่อกบฏ

เรื่องวิธีก่อกบฏนะครับ ยุทธวิธีที่ทำให้ก่อกบฏมีผลมากสุดคือ Originally Posted by Susansaraly
1. เมืองเป้าหมายต้องไม่มีพวกพระ เมตซึเกะ ถ้ามีต้องกำจัดทิ้งก่อน
2. ถ้าเมืองเป้าหมายไม่มีแม่ทัพยิ่งดี แต่เป็นไปได้ยากครับ
3. นินจาควรลอบทำลายนา, โรงฝึกนินจา และเปิดประตูปราสาทครับ สิ่งที่ห้ามทำลายคือตลาด เพราะเป้าหมายเราต้องการให้ไม่มีสิ่งปลูกสร้างที่เพิ่มความสุข และทำให้ข้าวของตระกูลศัตรูติดลบ ถ้ามีนินจาหลายตัวก็กระจายตัวทำลายนาข้าวของแคว้นศัตรูให้มากที่สุดครับ
4. ส่งพระสายก่อกบฏ (สกิล incite revolt เต็ม) ปลุกกบฏครับ
5. ข้อควรระวัง ถ้าเมืองนั้นมีกองทหารมาก ต้องชั่งน้ำหนักว่าเรามีเงินปลุกกบฏแบบติดพัน และพร้อมทำลายสาธารณูปโภคแคว้นศัตรูมากพอมั้ย เพราะการปลุกกบฏในเมืองที่พร้อมรบ ก็ไม่ต่างกับการจ่ายเงินเราแจกดาวกับยศให้กองทหารศัตรู

ขอบคุณเทคนิคดีๆพร้อมข้อมูล overclockzone