PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เจอปัญหาครับ

pashahunsa
14th April 2013, 22:00
ตอนนี้เครื่องผมมันเป็นไรไม่รู้ครับ

อยู่ดีดีเครื่องช้ามาก เข้าโปรแกรมอย่างบางครั้งก็ค้าง บสงครั้งก็กระตุก

ผมก็เลยคิดว่าน่าจะโดนไวรัส ก็เลย Format ลงวินโดวใหม่ แต่มันลงนานมาก 4-5 ชี่วโมงล่ะยังไม่เสร็จเลย

มันจะเป็นปัญหาที่อุปกรณ์หรือเปล่าครับ

dongzadong
14th April 2013, 22:09
1. เป็นที่แผ่น
2. คุณภาพเครื่อง
3. สาย HDD
4. สภาพ HDD

ZirusZa
14th April 2013, 22:19
Harddisk bad ชัว ลองโหลดโปรแกรม HD Tune Pro มาสแกนดูครับ สแกนทั้งรอบดิส และก็สแกน Enror ถ้าสแกน Enror แล้วมันมีจุดแดงๆ เยอะๆ นั้นละ Harddisk bad
ส่วนวิธีแก้ Harddisk bad ผมไม่รู้ ต้องส่งเคลมอย่างเดียวครับ แต่อย่าลืมดูประกันด้วยน่ะครับ :bye

kimayong
14th April 2013, 23:13
HDD BAD เเน่ผมเคยเป็น ถ้าลงวินโดว์ ช้าจากเดิมหละก็นะ เครมไปหลายลูกละครับ
วิธีแก้ต้องเครมอย่างเดียวครับ ถ้ามัน BAD ก็เท่ากับรอวันพังครับผม โปรแกรมไม่สามารถแก้ได้ครับไม่ต้องลองให้เสียเวลาเลย เพราะมันเป็นทางกายภาพ

เสริม
เวลาไปเครม ถ้าเขาเอาลูกใหม่มาให้เลยก็เช็คให้ดีนะครับ ลองเอียงฟังเสียงดูครับ ถ้ามีเสียงเหมือนอะไรอยู่ข้างใน กลิ้งไปกลิ้งมาอย่าเอามานะครับ เดียวจะเสียใจหลังจากกลับบ้านมา เช็คของให้ดีก่อนกลับบ้าน
ถ้าได้มาก็เอามาเช็คด้วยโปรแกรมอีกทีครับ เพื่อความชัวร์ ^ ^
เพราะผมเคยซื้อ มาสามลูกมีเสียงสองลูก ลูกไม่มีเสียงเเบบที่บอกไม่ติด BAD เเต่สองลูกที่มีเสียง BAD ห้าจุด กับ สิบจุด WD BLUE 500 G ซื้อมาเก็บหนัง กับให้น้องชาย

blacklotus55
14th April 2013, 23:17
HDD อีกหนึ่งเสียง เป็นเหมือนน้องชายผมเป๊ะ ๆ เลย มันเลยเปลี่ยน HDD ไปแล้วครับ ปัญหานี้หายเลยครับ ตอนนี้เครื่องปกติดี ไม่มีปัญหา

(แต่มีปัญหาคือ ก รูเสียตังซื้อ HDD ให้มันใหม่ :sweat)