PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถาม ?? การออกกำลังกาย

bosskaaa
15th April 2013, 17:53
1.คำถามแรกนะครับ

ผมกำลังคิดจะเริ่มออกกำลังกายลดความอ้วนครับ แต่ออกไปวิ่งก็ไม่สะดวก มีพื้นที่ 4*4 ตารางเมตรในบ้าน(ก็กว้างอยู่นะ)

+กับอยากทำในบ้านมากกว่าด้วย อยากจะให้เพื่อนๆหรือผู้รู้ช่วยกันบอกหรือแสดงความคิดหน่อยครับว่า ในแต่ละวันผมควรทำอะไรดี

ส่วนตัวอยากพัก 2 - 3 วัน แล้ววันอื่นเต็มที่ครับ เต็มที่ของผมคือเต็มที่จริงๆครับ เอาเหนื่อยเอาตายได้สบายครับ ^^

อ้อลืมบอกไป กระโดดเชือกไม่ได้จริงๆเพราะเพดานบ้านห่างจากหัว ประมาน 2 ฟุต

2.ถามเพื่อนๆที่เคยลดความอ้วนครับมีเทคนิดการออกกำลังกายหรือกินอาการยังไงบ้าง

ขอบคุณทุกความเห็น และทุกคำตอบนะครับ

Tanyaboon
15th April 2013, 18:02
ผมเป็นคนไม่เคยอ้วน กินเท่าไรก็ไม่อ้วน

แต่การวิ่งดีที่สุดครับ ร่างกายได้ใช้ปอดอย่างเต็มที่และเผาผลาญได้ดีสุด

หรือถ้าไม่อยากอออกกลางแจ้งจริง ว่ายน้ำครับ พวกตามโรงแรมจะมีบริการเป็นสมาชิกสระอะไรพวกนี้น่ะครับ

ว่ายน้ำแล้วร่างกายจะแข็งแรงมากๆ (ให้ผลดีที่สุดด้วย แต่ต้องอย่างต่ำวันละชั่วโมงกว่าๆนะ )

bosskaaa
15th April 2013, 18:07
ผมเป็นคนไม่เคยอ้วน กินเท่าไรก็ไม่อ้วน

แต่การวิ่งดีที่สุดครับ ร่างกายได้ใช้ปอดอย่างเต็มที่และเผาผลาญได้ดีสุด

หรือถ้าไม่อยากอออกกลางแจ้งจริง ว่ายน้ำครับ พวกตามโรงแรมจะมีบริการเป็นสมาชิกสระอะไรพวกนี้น่ะครับ

ว่ายน้ำแล้วร่างกายจะแข็งแรงมากๆ (ให้ผลดีที่สุดด้วย แต่ต้องอย่างต่ำวันละชั่วโมงกว่าๆนะ )

ขอบคุณมากครับ แต่พอจะแนะนำการออกกำลังกายในพื้นที่แคบๆบ้างไหมครับ เช่น เต้นอะไรแบบนี้ :preved

armaszxc
15th April 2013, 18:13
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=3fU_8kJeXeE

http://www.youtube.com/watch?v=vkKCVCZe474
เลือกทำอันไหนอันหนึ่งก็ได้ หรือสลับทำ
มันช่วยลดหน้าท้องได้ด้วยแถมได้กล้ามท้อง พอพุงหมด six pack ก็โผล่ :dance
ส่วนคนไม่ผอม ก็จะได้ six pack

เสริม: ถ้าวิ่งได้ด้วยยิ่งดี แบบ ไปวิ่งขึ้นเขาไรเงี้ย -..-

armzamang
15th April 2013, 18:37
http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=3fU_8kJeXeE

http://www.youtube.com/watch?v=vkKCVCZe474
เลือกทำอันไหนอันหนึ่งก็ได้ หรือสลับทำ
มันช่วยลดหน้าท้องได้ด้วยแถมได้กล้ามท้อง พอพุงหมด six pack ก็โผล่ :dance

เสริม: ถ้าวิ่งได้ด้วยยิ่งดี แบบ ไปวิ่งขึ้นเขาไรเงี้ย -..-

แบบที่ 2 ทรมานมากครับ บอกตรงๆพี่ผมเคยให้ผมทำแล้ว 5555 ตอนแรกๆอย่าฝืนเลยครับ ไม่ไหวจริงๆ มันหนักมาก ต้องค่อยๆไป เดียวมันก็จะชินเอง สุดๆเด้อ

ตอนนี้ 8 pack ล่ะครับ 555

tanatorn
15th April 2013, 18:42
ทำ cardio workout แทนหาที่วิ่งถ้าไม่สะดวก เหนื่อยด้วย มีหลายแบบหาดูเอา youtube

Fear191
15th April 2013, 18:49
โฆษณา ลดพุงลดโรค ครับลองไปดู

blacklotus55
15th April 2013, 19:03
ก็ไม่ยากครับ ทำอย่างผมมั้ยล่ะ คุณวิดพื้นได้เท่าไหร่ล่ะ ผมวิดพื้นสูงสุดได้ 60 กว่าที ซิทอัพได้สูงสุด 50 กว่าที

ผมทำงี้ ตื่นลืมตา ลุกจากที่นอน ผมวิดพื้นเลย 53 ที แล้วซิทอัพบนที่นอน 33 ที

กลางวันก่อนกินข้าว ผมก็หาที่ว่าง ๆ วิดพื้นอีก 53 ที แล้วก็ซิทอัพต่ออีก 33 ที

ตกกลางคืนผมเล่นเกมเสร็จไรเสร็จ อาบน้ำ ก่อนล้มตัวลงนอน ผมก็วิดพื้นอีก 53 แล้วก็ซิทอัพอีก 33 ทีแล้วผมถึงนอน

คุณวิดพื้นกับซิทอัพได้เท่าไร ช่วงแรก ๆ ทำแค่ 1 ใน 3 ของจำนวนที่ทำได้ทั้งหมด 2 เดือนผ่านไป เพิ่มขึั้นเป็น 1 ใน 2 แล้ว 4 เดือนผ่านไป เพิ่มเป็น 2 ใน 3 แล้วก็ไม่ต้องเพิ่มอีกแล้วครับ

ถ้ามีเวลามากหน่อย เพิ่ม กระโดดตบ เข้าไปก็ได้ครับ

ส่วนตัวเป็นคนกินข้าวเยอะมาก ๆ แล้วชอบกินเบียร์ด้วย (เบียร์มีไขมันเยอะมาก) แต่ผมก็อกผายไหล่กว้าง หน้าท้อง อาจจะไม่ถึงขนาดเป็น 6 ลูกชัดเจน แต่ก็ไม่มีใครชกเข้าแน่นอนครับ

ฟังดูง่าย ๆ มั้ยครับ ไม่ต้องคุมอาหาร อยากกินอะไรกินเข้าไปเลย แต่มีข้อสำคัญคือ

ต้องทำทุกครั้งเมื่อถึงเวลา ไม่ว่าจะเหนื่อยจากการดำเนินชีวิตประจำวันแค่ไหนต้องทำ ต้องบังคับระเบียบวินัยข้อนี้ให้ได้ครับ อันนี้สำคัญมาก

numbzero
15th April 2013, 19:05
ถ้าจะลดน้ำหนัก โดดเชือกไวสุดครับ แต่เล่นบอลไวด้วยหนุกด้วยนะ

Riversboy
15th April 2013, 19:07
ห่างจากเพดาน 2 foot มาณ 60 ซ.ม. ก็โดดเชือกได้นะครับเพราะเราไม่ต้องโดดสูงขนาดนั้นแค่ 1-2 ยิ้วจากพื้นพอให้เชือกรอดได้ก็พอ
แล้วถ้าอยากพัก 2-3 วันผมแนะนำออกแบบวันเว้นวันดีกว่า ถ้าออกเเล้วทิ้งระยะ 2-3 วัน วันที่พักนั้นถ้าคุมอาหารได้ก็ดีครับถ้าคุมไม่ได้มันจะหิวกว่าปกติมาก
อาจจะทำให้การลดความอ้วนเปป็นไปได้ยากครับ ถ้าอยากเต้นแนะนำเต้น เบรคแดนซ์ครับเต้นแค่ฟุตเวิร์คก่อน ผมเต้นวันละ ครึ่งชั่วโมง
2 เดือนผมลดจาก 93 ก.ก. เหลือ 75 ก.ก. เลบครับ และพยายามเข้าำไว้ครับ อย่าหักโหมมาก

bosskaaa
15th April 2013, 22:59
ห่างจากเพดาน 2 foot มาณ 60 ซ.ม. ก็โดดเชือกได้นะครับเพราะเราไม่ต้องโดดสูงขนาดนั้นแค่ 1-2 ยิ้วจากพื้นพอให้เชือกรอดได้ก็พอ
แล้วถ้าอยากพัก 2-3 วันผมแนะนำออกแบบวันเว้นวันดีกว่า ถ้าออกเเล้วทิ้งระยะ 2-3 วัน วันที่พักนั้นถ้าคุมอาหารได้ก็ดีครับถ้าคุมไม่ได้มันจะหิวกว่าปกติมาก
อาจจะทำให้การลดความอ้วนเปป็นไปได้ยากครับ ถ้าอยากเต้นแนะนำเต้น เบรคแดนซ์ครับเต้นแค่ฟุตเวิร์คก่อน ผมเต้นวันละ ครึ่งชั่วโมง
2 เดือนผมลดจาก 93 ก.ก. เหลือ 75 ก.ก. เลบครับ และพยายามเข้าำไว้ครับ อย่าหักโหมมาก

ผมรู้สึกว่าตัวเองอ้วนกระโดดช้า แต่พลังมันเยอะมันเลยติดเป็นกระโดดสูงฮ่าๆๆๆ

bosskaaa
15th April 2013, 23:02
ก็ไม่ยากครับ ทำอย่างผมมั้ยล่ะ คุณวิดพื้นได้เท่าไหร่ล่ะ ผมวิดพื้นสูงสุดได้ 60 กว่าที ซิทอัพได้สูงสุด 50 กว่าที

ผมทำงี้ ตื่นลืมตา ลุกจากที่นอน ผมวิดพื้นเลย 53 ที แล้วซิทอัพบนที่นอน 33 ที

กลางวันก่อนกินข้าว ผมก็หาที่ว่าง ๆ วิดพื้นอีก 53 ที แล้วก็ซิทอัพต่ออีก 33 ที

ตกกลางคืนผมเล่นเกมเสร็จไรเสร็จ อาบน้ำ ก่อนล้มตัวลงนอน ผมก็วิดพื้นอีก 53 แล้วก็ซิทอัพอีก 33 ทีแล้วผมถึงนอน

คุณวิดพื้นกับซิทอัพได้เท่าไร ช่วงแรก ๆ ทำแค่ 1 ใน 3 ของจำนวนที่ทำได้ทั้งหมด 2 เดือนผ่านไป เพิ่มขึั้นเป็น 1 ใน 2 แล้ว 4 เดือนผ่านไป เพิ่มเป็น 2 ใน 3 แล้วก็ไม่ต้องเพิ่มอีกแล้วครับ

ถ้ามีเวลามากหน่อย เพิ่ม กระโดดตบ เข้าไปก็ได้ครับ

ส่วนตัวเป็นคนกินข้าวเยอะมาก ๆ แล้วชอบกินเบียร์ด้วย (เบียร์มีไขมันเยอะมาก) แต่ผมก็อกผายไหล่กว้าง หน้าท้อง อาจจะไม่ถึงขนาดเป็น 6 ลูกชัดเจน แต่ก็ไม่มีใครชกเข้าแน่นอนครับ

ฟังดูง่าย ๆ มั้ยครับ ไม่ต้องคุมอาหาร อยากกินอะไรกินเข้าไปเลย แต่มีข้อสำคัญคือ

ต้องทำทุกครั้งเมื่อถึงเวลา ไม่ว่าจะเหนื่อยจากการดำเนินชีวิตประจำวันแค่ไหนต้องทำ ต้องบังคับระเบียบวินัยข้อนี้ให้ได้ครับ อันนี้สำคัญมาก

ความคิดเห็นนี้ผมสนใจเป็นพิเศษเลยครับ ส่วนตัวผมว่างๆเล่นเกมอยู่กำลังรอโหลดก็ 20 ครั้ง แต่ไม่สม่ำเสมอครับ จากนี้ ผมจะเริ่มประมาน 15*3 ครั้งต่อวันครับ ส่วนซิทอัพนี่ต้องลองดูก่อน ^^ ขอบคุณมากครับ

bosskaaa
15th April 2013, 23:03

เดี๋ยวจะกลับไปลองดูเลยครับ ขอบคุณมาก ดูไม่ยากนะแต่เอาเข้าจริงคงหนักเอาการ

panasaz
15th April 2013, 23:10
แนะนำครับ ถ้าแถวบ้านมี โรงยิมหรือฟิสเนส แนะนำเลยครับ เสียตังหน่อย ไปแบบสม่ำเสมอ อันนี้ ได้จริงครับ ถ้าโชคดีเจอเทรนเนอร์ตลก ๆ จะรู้สึกออกกำลังกายแบบเพลิน ๆ เลย ครับ

วันแรก ๆปวดกล้ามเนื้อทั้งตัวหน่อย 2-3 อาทิตย์ จะรู้สึกว่าจะเองเปลี่ยนไปจากเดิมเลยล๊ะครับ ^^

ปล. แนะนำนะครับ

yeargamer
15th April 2013, 23:21
เอาง่ายๆคับ ลดอาหารลง ทุกมื้อ ยิ่งมื้อดึกเป็นมื้อที่ไม่จำเป็นกิน น้อยๆ เลยคับ แล้วก็ออกกำลัง อาทิตย์ละประมาณ 2-3 วัน ทุกวันได้ยิ่งดีคับ ด้วยการวิ่ง ซิตอัพ ถ้าอ้วนมากนะคับ ผมไม่แนะนำให้กระโดดเชือก เพราะมันไม่ดีต่อเข่า สักเท่าไหร่ แต่ผมถามว่าทำไมถึงอยากทำอยู่ในบ้านละคับ เปิดโลกกว้างเลย นอกบ้านอ่ะคับออกไปวิ่งเลย ถ้าให้ดีหากีฬาเล่นเลยคับ เช่น บาส แบต เป็นกีฬาที่ใช้กำลังเยอะ ถ้าคุณจะเล่น บาสก็หารองเท้าบาสมาใส่นะคับ เพราะมันจะช่วย เซฟเข่าได้คับ

yeargamer
15th April 2013, 23:22
หรือไม่ก็ตามแบบกระทู้ที่ 14 เลยก็ได้คับ สู้ๆ คับ

blacklotus55
15th April 2013, 23:52
ความคิดเห็นนี้ผมสนใจเป็นพิเศษเลยครับ ส่วนตัวผมว่างๆเล่นเกมอยู่กำลังรอโหลดก็ 20 ครั้ง แต่ไม่สม่ำเสมอครับ จากนี้ ผมจะเริ่มประมาน 15*3 ครั้งต่อวันครับ ส่วนซิทอัพนี่ต้องลองดูก่อน ^^ ขอบคุณมากครับ
ตามนั้นครับ แรก ๆ ให้ทำน้อยหน่อยเพราะถ้าในวันแรกเกิดคึกจัดทำเยอะ ๆ ในเวลาสั้น ๆ แบบที่เม้นอื่นส่วนใหญ่แนะนำ มันจะปวดกล้ามเนื้อครับ

วันต่อไปก็จะปวดทั้งตัวครับ ทีนี้แหละ ตัวบั่นทอน "พลังใจ" เลย มันจะปวดทั้งตัวไป 3-4 วันทีเดียว เมื่อปวดทั้งตัวแล้วพอถึงเวลาที่ต้องทำ มันจะ "ท้อ" ครับ นอกจากตั้งเป้าหมายแน่วแน่จริง ๆ

ถึงจะกัดใจทำ ทั้ง ๆ ที่ปวดได้ (น้อยคนนักที่ทำได้ ผมผ่านมาแล้ว ผมเล่นกล้ามมาก่อน นรกดี ๆ นี่เลย :sweat)

แต่ถ้าทำอย่างที่ผมบอก กล้ามเนื้อมีเวลาฟื้นตัว ก่อนที่จะเจอเซ็ทต่อไป วันแรกทำแล้ว วันต่อไปจะไม่ปวดเท่าไร

(แต่แรก ๆ เวลาพักต่อเซ็ทไม่ควรน้อยกว่า 1 ชั่วโมง ใจเย็น ๆ ครับ อย่าเพิ่งคึก)

แต่มีข้อเสียคือเห็นผลช้าครับ ถ้าคุณหนักเกิน 80 โล ก็รอผลช้าหน่อย อาจจะถึง 1 เดือน (ถ้าทำทุกวัน)

ถ้าสนใจก็ลองดูครับ ไม่ต้องลดอาหาร หรืองดของที่ชอบกินอะไรเลย

sirisuk008
16th April 2013, 02:45
ผมใช้วิธีควบคุมอาหารกับวิ่งครับ ถ้าอยากออกกำลังกายในบ้านก็วิ่งขึ้น-ลงบรรได ก็ได้ครับ ซัก วันล่ะ 40นาทีก็โอเคแล้วครับ
ส่วนอาหารทานปกติครับแต่จะเน้นไปที่ หนักเช้า-เบาเที่ยง-เลี่ยงเย็น-เว้นดึก ครับผม ผมทำแบบนี้ล่ะ 4เดือน ลงมา 30 กิโล โอเคเลย

ปล.ผมว่าทุกคนคงรู้อยู่แล้วล่ะว่าการจะลดน้ำหนักต้องทำอย่างไร อยู่ที่ใจครับเอาชนะใจและทำให้เป็นประจำ สู้ๆครับ

bosskaaa
17th April 2013, 00:02
ขอบคุณทุกคนมาครับ มีกำลังใจขึ้นเยอะ

YcF
18th April 2013, 12:33
ก็ขอแนะนำในเรื่องกินล่ะกันนะครับ ก่อนจะทานข้าวก็ทานน้ำปล่าวไปก่อนเลยสัก1-2แก้ว แล้วเวลาทานข้าวก็พยายาม

ทานแค่พออิ่มนะครับ ไม่ใช่ว่าอิ่มแล้วก็ทานเพิ่มจนท้องแน่น แล้วก็พยายามอย่าอดน่ะครับ ยิ่งอดมันจะยิ่งหิว

แล้วมันจะยิ่งต้องกินเพิ่มเข้าไปอีก ส่วนเรื่องออกกำลังกาย เล่นท่าอะไรก็ได้ครับขอแค่ให้รู้สึกว่าเหนื่อย ร่างกายจะได้

เผาผลาญบ้าง แนะนำให้ทานน้ำเยอะๆ น้ำจะช่วยเรื่องเผาผลาญครับ ก็ลองดูนะสู้ๆครับ