PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับการเรียนต่อครับบ

Reborn319
15th April 2013, 22:06
คือ ตอนนี้ผมยุ ม.3 แล้วคิดไว้ว่า ตอนเข้ามหาลัยอยากจะเรียนเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พวกกราฟฟิคในหนัง อนิเมชั่น หรือ พวกเกมอ่ะครับ ต้องเรียนคณะอะไร แล้วเน้นไปทางวิชาอะไรบ้างอ่ะครับ คือจะได้ตั้งหน้

าตั้งตา้เลย ส่วนใหญ่ผมเก่งภาษาน่ะครับ ดีที่สุดแล้ว = = :sweat

allenkheel
15th April 2013, 22:13
digital media ครับ ส่วนใหญ่จะเป็นเอกชน เกี่ยวกับพวกอนิเม เกม เนี่ยละ ม.3 เรื่องเรียนค่อยคิดก็ได้ 555+

Aequitas
15th April 2013, 22:16
ผมเห็นน้องๆหลายคนใน Jokergame มีแต่คนอยากไปเรียนด้านคอม ด้านกราฟฟิค ฯลฯ กันหมดเลย

ผมไม่ได้จะว่าอะไรหรอกนะครับ เพราะคนเราทำความความฝัน ทำตามสิ่งที่ตัวเองชอบมันก็ดี

แต่ขอให้ไปหาข้อมูลและทำความเข้าใจดีๆเกี่ยวกับสายที่จะเรียนเสียก่อนนะครับ เพราะมันอาจจะไม่เป็นอย่างที่คุณคิด เรียนเเล้วอาจจะไม่ชอบ เรียนจบแล้วอาจจะไม่มีงานทำได้ง่ายๆ

แค่เตือนนะครับ เห็นบางคนชอบเล่นเกมส์ก็ไปเรียนต่อคอม แต่มันจะไม่เป็นอย่างที่คิดนะครับ

colliinz
15th April 2013, 22:20
ถ้าจะไปเรียนพวกคอม กราฟฟิค ต้องมีหัวศิลป์พอตัวอยู่แล้วนะครับ แต่ถ้าจะเรียนพวกคอมโปรแกรมต้องมีหัวคำนวณและคิดสมการเก่ง

แต่ถ้าจะเรียนพวกเกมเขียนเกมคงเป็นพวกกราฟฟิคผสมโปรแกรมหน่อยๆ แต่ถ้าคุณคิดว่าไม่มีซักด้านผมว่าอย่าเลยครับ

ผมเห็นมาเยอะมากเด็กๆที่ชอบเล่นเกมแต่อยากเรียนต่อด้านคอม คือจะบอกว่า ชอบ กับเล่น ความหมายมันต่างกันนะครับ มันไม่มีสาขาเล่นเกมหรอก

ถ้าสุดท้ายยังจะฝืนแล้วทนเรียนในสายที่ตัวเองไม่ชอบ มันอาจจะทำให้เราไม่มีความสุข และอาจเสียเวลาเรียนได้ ถามใจตัวเองดีๆครับ เล่นน่ะเล่นเมื่อไหร่ก็ได้ เชื่อผม

notty369
15th April 2013, 22:21
วิทย์-คณิต ไปได้หลายทาง

vitory456
15th April 2013, 22:26
ถ้าถนัดภาษาทำไมไม่ไปด้านภาษาเลยละครับ เรียนคณะที่ตัวเองไม่เก่งอาจมีหวังโดนซิ่วเปล่าๆ นะครับจะลำบากเอาทีหลังค้นหาตัวเองก่อนครับเพิ่งจะม.3 ยังอีกไกลค่อยๆ ค้นหาตัวเองแล้วน้องจะไปได้อย่างมีความสุขครับ.. -..-"

moonbriswam
15th April 2013, 22:29
อย่างที่หลายคนข้างบนได้บอกไปนั่นแหละครับ ถ้าคิดว่าชอบอยากเรียนเพราะชอบเล่นเกมคิดผิดแล้ว แต่ถ้าชอบจริงๆ

ผมก็ขอแนะนำถ้าจะเอาสายสามัญจริงๆ เอาวิทย์-คณิตเถอะครับ เพราะมันไปได้ทุกทางเลย ถึงตอนนั้นคุณเปลี่ยนใจ อะไรก็ไม่สายไป

ถ้าจะเรียนพวกกราฟฟิคก็หัวคิดต้องดี คิดอะไรแปลกๆใหม่ๆได้ แต่ถ้าโปรแกรมหรือสร้างเกมหัวคุณต้องดีไปในด้านคำนวณอยากมากๆเลยครับ

แล้วก็ศึกษาไปด้วยเวลาอยู่ช่วง ม.4 ม.5 ว่าสายที่จะไปหนะเขาเรียนอะไร จบมาทำอะไร นั่นแหละครับ

ถ้าชอบจริงๆ ผมเองต้องขอโทษด้วยถ้าพูดอะไรไม่ดีไป แต่เรื่องแบบนี้มัวอ้อมค้อมมันจะไม่ดีนั่นแหละครับ

ขอให้โชคดีครับ เรียนในด้านที่เรารักที่เราชอบนั่นแหละดีสุดแล้วครับ

commandman
15th April 2013, 22:29
วิทย์-คณิต ไปครับ

ยังมีเวลาให้ค้นหาตัวเอง ตอนแรกผมก็สนเรียนคอม เพราะ ตอน ม.ต้น

ชอบเรื่องคอม ข่าว ไอที และ ประเด็นสำคัณ ชอบ"เล่นเกมส์"

แต่พอดูตัวเองไปเรื่อยๆ ดันเรื่องเรียน บริหาร ไปคนละทางกับตอนแรกเลย

FarrellPete
15th April 2013, 22:31
คณะดิจิตัลอาร์ต สาขาVisual Effect เลยครับ
http://www.spu.ac.th/sdm/courses/bachelors

armakusarecord
15th April 2013, 22:37
กราฟิก สำหรับผมๆ คิดว่ามันเรียนรู้เองได้นะไม่ต้องไปเรียนหรอก

Kellidev
15th April 2013, 23:56
Digital Media เพื่อนผมเรียนอยู่"คณะนี้ต้องการคนมีหัวศิลป์และมีฝีมือในด้านกราฟฟิค วาดภาพ ออกแบบ มิฉะนั้นเกรดจะถูกกดจนน่าใจหาย"
คำพูดจากเพื่อนหลังจากเรียนผ่านปี 1 มาได้ คณะนี้สนุกครับผมดูหลักสูตรละแต่ละอย่างผมชอบมากอยากเรียน แต่ผมเลือกมาสายที่ผมถนัดตอนนี้เลยอยู่วิศวะ
เรียนสบาย ง่าย เพราะถนัด แต่ไม่สนุก

kunanon21
16th April 2013, 00:11
อ้าวโอเว่น ไปไงมาไงเนี่ย 5555 :D
อยากไปเรียนทางนั้นหรอกหรือ ไม่เห็นบอกกันสักคำ
จะไปทางนั้นก็ โชคดีนะ

double6
16th April 2013, 00:15
ผมเห็นน้องๆหลายคนใน Jokergame มีแต่คนอยากไปเรียนด้านคอม ด้านกราฟฟิค ฯลฯ กันหมดเลย

ผมไม่ได้จะว่าอะไรหรอกนะครับ เพราะคนเราทำความความฝัน ทำตามสิ่งที่ตัวเองชอบมันก็ดี

แต่ขอให้ไปหาข้อมูลและทำความเข้าใจดีๆเกี่ยวกับสายที่จะเรียนเสียก่อนนะครับ เพราะมันอาจจะไม่เป็นอย่างที่คุณคิด เรียนเเล้วอาจจะไม่ชอบ เรียนจบแล้วอาจจะไม่มีงานทำได้ง่ายๆ

แค่เตือนนะครับ เห็นบางคนชอบเล่นเกมส์ก็ไปเรียนต่อคอม แต่มันจะไม่เป็นอย่างที่คิดนะครับ

ใช่ครับผมเห็นด้วยเพราะผมก็เป็นหนึ่งในนั้นเหมือนกัน กว่าจะจบได้แทบตาย จบมายังต้องมาหางานให้ตรสายอีก ซึ่งมันผิดพลาดไปหมด เห้อ :(

manglove
16th April 2013, 00:38
ผมจะบอกนะครับว่าผมเป็นคนนึงที่ชอบเล่นเกมส์และก็เป็นอีกคนนึงที่เคยเรียนสาขาคอม-----จะขอบอกเลยว่ามันไม่เกี่ยวไม่เข้ากันเลยวิชาคอมที่เรียนก็เกี่ยวกำพวกเขียนโปรแกรมกราฟฟิกก็มีเล็กน้อยแต่ไม่เกี่ยวกับเกมส์เลยผมอิจฉานะที่คุณเก่งภาษาแต่ผมว่าคุณเก่งภาษาไปแนวภาษาดีกว่าถ้าได้เป็นคนนำทัวหรือไกร้(ไม่รู้เขี่ยนอย่างนี้ป่าว)ได้เที่ยวอีกด้วยชีวิตมันอันตรายค่อยๆเดินเดี๋ยวพาดถ้าพาดแล้วจะเริ่มใหม่เหมือนเกมส์ไม่ได้หรอกนะครับ ข้อให้โชคดี