PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Bioshock -Infitie Ending Spoiler ถามหน่อยครับ

bave233
16th April 2013, 08:15
คือ ผม เรื่ม จะปวดหัว กับเกมนีเเละ มันยิ่งกว่า หนังเรื่อง inception อีกนะเนี่ย

จากที่ผมไปดู พวก youtube เค้าโพสกันมา

งง ครับ งง

ผมจะเล่าให้ฟังนะครับ

คือไอ้พระเอก เราเนี่ย bulker

มันคือ Comstock ที่ถูก การชําระล้างบาปในนํ้า หรือ Bathism มา ขอเรียก มิคิ a

เเล้วก็ bulker ที่เราเล่น คือ bulker ที่ ขายลูกตัวเอง เพื่อเงินเเละการพนัน ขอเรียก มิติ b

เเต่ ไอ่ Luece สอง คน คือ คนที่มาจากคนละมิติกัน เเต่ มาเจอกัน เพื่อช่วย เหลือ Comstock ในการ สร้าง โคลัมเบีย เเต่รู้ว่าตัวเอง ทํางานให้กับ คนไม่ดี

เลยไป พา bulker มา จาก bulker ใน มิติ B เลยโผล่ออกมาในตอนเรื่มเกมอย่างทีเห็น เเละ มีเป้าหมาย เพื่อ ช่วย หญิง อย่างพึง งง กันนะครับ ผม จะเล่าให้ฟัง

คือ ไอ้ bulker เนี่ย มัน จําเรื่องลาวในอดีต ที่ขายลูกตัวเอง ไม่ได้ เเล้วครับ เพราะ ว่า การ ที่ Leuce พา bulker มาเนี่ย bulker ในตอนนีได้ สร้างความทรงจําที่เกิดจากการผสมปนเปของ หลายๆมิติเข้าเดียวกัน จน เป็น ช่วยเหลือผู้หญิงจะสามารถจ่ายหนี้ได้

ต่อนนะครับ

bulker ในตอนนี้ จึงเหมือน อื..พูดไงดี หลุดจากลูปที่ไม่มีที่สิ้นสุดนะครับ? ถ้าคิดยังงันก็ง่ายไปเเล้ว

เหมือนว่าไอ้เกมเนี่ย มัน จะ พยายามบอกว่า มันได้ มีลูป ที่ Leuce ได้พยายามทํางี้อยู่เเล้ว เพราะ ทุกท่าน สังเกต ตอนเเรกใหม ครับ ทีโยนเหรียญ หัว ก้อย

มีเเต่หัว นันเเหละ ที่ bulker เรา โยนครับ เพราะไม่ว่ายังไงก็ ตาม bulker ก็ยัง คงติดอยู่ในลูปที่ไม่ทีสิ้นสุดอยู่ดี เเต่! ลูปนี้ มี อลิซาเบท ครับ

นันคือ bulker เเละ อลิซาเบท ฟ่าฟันกันไปจนไป kill Comstock เเต่ ไม่ว่ายังไงก็ตาม Comstock ยังคงมีอยู่ใน อีก หลายๆ มิติด้วยกัน

อลิซาเบทจึงพา bulker ย้อนไปจุดเรื่มเเรก จุดที่เขาจะเปลียน เป็น comstcok หรือ bulker ติดยาในมิติ b

นันคือ kill เขาซะ เเละนันทําให้ลูปทั้งหมด จบลงด้วยประการทั่งปวง หลายคนคงถาม ทําไม ไม่ย้อนเวลากลับไป kill ซะตั้งเเต่ตอนเเรกให้ตูเล่นทําไม

คือว่ายังงีครับ ไอ้พระเอกที่เราเล่นมา ทั้งเกมเนี่ย มันคือ bulker C ที่ต่างจาก bulker a หรือ bulker b นันคือ bulker ที่เลือกตายไง ครับเพราะ จากที่ผมเดาในหลายๆมิติ bulker ไม่ตายเเละมิติยังคงดําเนินต่อไปคงงันมั้งครับ มันเหมือนกับ มา เรื่มที่จุดเเรกของการ

เกิดมิติ ทั้งมวล เพื่อหยุดมิติทั้งหมดอะไรประมาณนี้

นี่ผมยังไม่ได้ พูดถึงเรื่อง อลิซซาเบถเเล้ว ก็ เเอนนานะเนี่ย - -*

เอาหละ มาเข้าเรื่อง เเอนนา หรือ อลิซซาเบถ จากที่ผมเดา คง ไซร์ ราวๆ B ไม่ก็ A

- -

เอ่อ คือ ยังงี เเอนนา เนีย เป็นลูกของ bulker ครับ เป็นลูกของ bulker ในมิติ ที่ B ที่ขาย ให้ Comstock ที่ขอให้ Leuce ไปพามาให้ นะครับ เลยเกิด เป็น อลิซซาเบถ

ส่วนไอ้ Comstcok ที่มาจาก bulker ในมิติที่ A นั้น ไม่สามารถมีลูกได้ ครัย เลยไป ขอให้ Leuce ขโมยมาจาก ข้างบนนะครับ

เอาหละ คําถาม

ไอ้ Reputure นี่มัน มาจาก ใหน??????????????????????// งง คือ Repture นี่คือ.. โคลัมเบีย ที่จมนํ้าเหรอครับ? คงไม่

หรือมันเป็น เมืองที่ เหมือนกับ โคลัมเบีย เเต่อยู่คนละมิติ เเล้ว Comstock หละ อลิซาเบท อีกไปอยู่ใหนโคตรงง

สุดท้าย ให้คะเเนน เนื้อเรื่อง 10/10 ครับ * - - ผม งง ใครก็ได้ช่วยด้วย ใครเเฟนเกมนี้ช่วย บอกความเป็นมาตั้งเเต่ตั้นทีครับ ผมปวดหัว

เดียวให้ของสมมานคุณใน PM =3= ของในเกมนี้นะ *รูป*

ป.ล ถ้าคุณลองเล่น Bio เเบป Demo จะรู้มันเเตกต่างกัน มาเเค่ใหน

เเต่ผมขอเดา นันอาจจะเป็น Bulker เเละ อลิซาเบทในอีกไดเมนชั่นนึง

ก็เป็นได้

Zidane
16th April 2013, 09:53
Reputure มันเป็นมิติ f ที่ไม่มี โคลัมเบีย

Enozcinos
16th April 2013, 10:07
เมือง Rapture ไม่เกี่บยวข้องกับ Columbia ครับผม

ภาคนี้ไม่เกี่ยวข้องกับ 2 ภาคก่อนเลย ละเป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นก่อนด้วย

ส่วนที่ฆ่า Booker ตอนสุดท้ายนั้น เป็นการหยุด ลูป ของ Comstock ครับ เพื่อจะได้ไม่ต้องมี Comstock ต่อไปอีกในมิติอื่นๆ (ทำไมถึงทำได้ เพราะ เราทำลายแหล่งเก็บหลังของ อลิซาเบธในตอนท้ายเกมส์ยังไงครับ อลิซาเบธถึงมีพลังในโหมดนั้นถึงสมารถเดินทางข้ามเวลาไปในที่ต่างๆได้อย่างสบาย) อลิซาเบธเลยเลือกที่จะทำลาย Booker ที่ชำระบาป แล้วจะกลายเป็น Comestock ครับผม ส่วน Booker ที่อยู่กับอลิซาเบธ ก็ใช้ชีวิตต่อไปในแบบที่ เมียตาย เป็นหนี้ แต่ก็ยังมี อลิซาเบธ อยู่ด้วยครับ :)

James47
16th April 2013, 10:55
งงมากตอนเล่นจบ เรียกว่าแค่เก่งภาษาอย่างเดียวก็ยังไม่รอด ต้องทันเรื่องด้วย งงมาก - -

Enozcinos
16th April 2013, 10:58
ผมว่า ยังไงเดี๋ยวก็มี DLC เสริมออกมาแหละครับ ที่จะทำให้เข้าใจเรื่องราวต่างๆได้มากขึ้น !!!

satornarm
16th April 2013, 11:17
bulker :rofl Book ครับ จขกท แล้วอ่าน ๆ นี่ใช่แล้วนะครับ แต่ตอนที่กดน้ำนั้นไม่ใช่ทั้งหมดนะครับกลับไปศึกษาอีกหน่อย

rockpooh
16th April 2013, 11:36
ท่านเอาไปอ่านเลย แต่แนะนำว่าให้เล่นด้วยกับมือตัวเองจะดีที่สุดใน 3 โลกแล้วคุณจะเข้าใจเอง

อยากรู้คลิกอย่างเดียว อย่างอื่นไม่ต้องสน (http://www.thaibiohazard.com/forum/viewtopic.php?f=1&t=16786828&sid=4e5afd214e59c6f6d855964797fc5ff2)