PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำทีจะไปเข้าฟิตเนส

moonbriswam
16th April 2013, 22:30
คือผมห่างหายจากวงการนี้ คือไปเข้าฟิตเนสมาได้ 2-3ปีแล้วครับ เพราะหลายๆเหตุผลซึ่ง ตอนนี้ผมก็ได้โอกาสที่จะกลับไปอีกครั้ง

แต่ปัญหาคือ ผมจำท่าต่างๆที่เทรนที่เก่าสอนไว้ไม่ได้แล้ว แล้วที่ใหม่ไม่มีเทรนให้ด้วยอ่ะครับ คือมีแต่เครื่องเล่นเท่านั้น

ก็เลยอยากจะถามเพื่อนๆในบอร์ดว่าพอจะมี เว็บไหนที่บอกท่าในการนำไปใช้บ้างครับ ไม่อยากไปทำมั่วๆเพราะเทรนเคยบอกมันส่งผลเสียกับร่างกายนะงี้

อย่างน้อยๆก็อยากดูๆท่าไว้บ้าง จะได้เป็นแนวทางในการนำไปใช้ เพราะท่าที่เคยเรียนมาลืมหมดแล้วจริงๆ

อีกอย่างอยากรู้ว่าควรจะเน้นยังไงบ้าง สูง 178 cm หนัก 61 kg เพื่อนหลายคนบอกผมอ้วนเงียบ ก็คือแขนก็ใหญ่แต่มันแอบหย่อนๆแล้วตอนนั้นเล่นหนักมาก

พุงก็เริ่มจะออก แต่ที่น่าเกลียดที่สุดเลยคือ กล้ามอกเนี่ยแหละครับ ไม่ได้เล่นนานละมันกลายเป็นนมเลยน่าอายมากๆ

อยากจะถามว่าสภาพงี้จะต้องเน้นอะไรบ้างครับ ถ้าไปทุกวันจะหนักเกินไปไหม อยากหุ่นดีเร็วๆ

bosskaaa
16th April 2013, 23:58
เรื่องท่าลอง Search ใน www.google.co.th (http://www.google.co.th) ว่า Tuvayanon ดูนะครับ

*ขอแนะนำเรื่อง หน้าอก

สำหรับผมช่วงเข้าฟิตเนสพยายามอัพน่าอกมันดูไม่ใหญ่สมใจนะ แต่พอเลิกจากฟิตเนสมาได้ซักเดือนนึง แต่ในช่วงที่เลิกมาผมวิดพื้นแทบทุกวันช่วง 2 ทุ่ม
ปล.ว่าไม่จริงจัง+กับความไม่ตั้งใจ ((แต่)) หลังจากเดือนนั้นมา ผมรู้สึกว่าอกผมขึ้นเร็วมาก ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า เพราะวิดพื้นหรือเพราะมันเพิ่งมาขึ้นจากการเล่นฟิตเนส
ส่วนอื่นดูตาม ชื่อท่าในเว็บเลยครับ

ถ้าอยากกลับไปหล่อที่จำเป็นและง่ายๆคือ
•ไม่นอนดึก ร่างกายใช้ช่วงที่พักผ่อนในการเจริญเติบโต ถ้าเล่นแล้วไม่พักก็ไม่มีทางใหญ่นะ หรือพักผ่อนให้เพียงพอ !!
•ควบคุมอาหารเลยครับ อันนี้สำหรับคนอ้วนมันยากครับ แต่ผมมีเทคนิคคิดซะว่าถ้าวันนี้ไม่กินสิ่งที่อยู่ตรงหน้าได้เราจะหล่อ 5555 แล้วก็กินเท่าที่จำ
เป็นคิดก่อนกินว่าหิวไหมหรืออิ่มรึยัง
•เอาใจใส่ครับ ตั้งใจครับ ถ้าทำบ้างไม่ทำบ้างนั่นละ ใช้เวลาเป็นปี
•ไม่ต้องไปทุกวันนะครับมันหนักเกินสำหรับทุกคนไม่ว่าเค้าจะเล่นฟิตเนสมาเป็น 10 ปี
•สภาพนี้ต้องเน้น Cadio หนักๆ เช่น วิ่ง โดดเชือก ปั่นจักรยาน ทำอะไรที่ทำให้เสียเหงือ แต่ !!ไม่ใช่การออกแรงต้าน เช่นยกน่้ำหนัก
แต่อีกทีนึง !! อย่าทำทุกวัน ฟิตเนส 5 วัน ทำ 3 ถึง 4 วันนึงอาจจะทุ่มให้ Cadio เต็มๆ อีกวันให้มันซัก 20-30 นาที อยากเขียนเยอะกว่านี้แต่กลัวจะ
ขี้เกียจอ่านพอดีเพลินไปหน่อย สู้ๆ หล่อๆ !!!!

มีอะไรถามได้นะครับ ถ้าผมกลับมาอ่านจะมาช่วยแชร์

moonbriswam
17th April 2013, 01:11
ขอบคุณ คุณ bosskaaa มากๆเลยนะครับที่มาแนะนำผมหนะ เขียนยาวกว่านี้ก็อ่านครับ อ่านทุกตัวอักษรเลยแหละ

นึกว่าจะไม่มีคนมาช่วยซ่ะแล้ว ขอบคุณจริงๆ ครับ ช่วงนี้ก็จะเริ่มควบคุมอาหารแล้วแหละครับ ซํกวันเสาร์น่าจะได้ไปฟิตเนสแล้ว :)

bosskaaa
17th April 2013, 11:04
สู้ๆ ครับผม