PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สงสัยมากคับ เวลาโหลดเกมระหว่าง Reload กับ Repack แล้วก็ BlackBox กับ Skidrow อ่ะคับ มันต่างกันยังไง ?

itsara.ra
17th April 2013, 14:58
:shutup ตามหัวข้อเลยคับ ...

:confused::confused::confused: สงสัยมากคับ เวลาโหลดเกมระหว่าง Reload กับ Repack แล้วก็ BlackBox กับ Skidrow อ่ะคับ มันต่างกันยังไง ? :confused::confused::confused:

flukang
17th April 2013, 14:59
:help:help

Dragon
17th April 2013, 15:00
มันถูกแก้ไขไฟล์ครับ ให้มีขนาดเล็กลง หรืออื่นๆครับ

itsara.ra
17th April 2013, 15:02
แล้ว Reload กับ Repack อันไหนดีกว่ากันคับ ??

:confused:

ham7541
17th April 2013, 15:04
ผมก็ไม่รู็เหมือนกัน! ความคิดผมนะ คิดว่าร่าจะเป็นคนที่ทำ Crack มั้งครับ ผมเห็นมันเป็น Full-Reloaded น่าจะเป็นตัวเกมส์ Crack ของ Reloaded ....มั้ง ส่วน Skidrow ก็เหมือนกัน มันก็ป็น Crack ของ Skidrow
ส่วนRepack มันก็อาจจะเป็น ตัวเกมส์ที่ Crack มาแล้ว ลงแล้วเล่นได้เลย! ส่วน BlackBox มันก็เป็น Repack เหมือนกัน...มั้ง ปล.ทั้งหมดนี้ผมเดาเอา สำหรับคนที่รู้ ก็บอกที เพราะผมก็อยากรู็เหมือนดัน 55

dekdenaja
17th April 2013, 15:05
Reload,Skidrow,Blackbox = ค่าย

Repack = เกมส์ที่ย่อขนาดไฟล์

CanDiiZ
17th April 2013, 15:05
reload
blackbox
skidrow
เป็นชื่อคนทำ crack
repack เป็นการทำไฟล์ให้เล็ก อาจตัดนู่นนี่ออก
เช่น 1 เกมก็จะมี FULL / REPACK แต่มีคนทำ crack หลายทีม

protokas
17th April 2013, 15:06
Repack จะตัดบางส่วนของเกมส์ครับ เช่น multiplayer หรือลดคุณภาพ Movie

ส่วน Reload BlackBox Skidrow น่าจะเป็นชื่อทีมงานทำ Crack

ปล.ถูกหมวดไหมน้อ?? :rtfm

LoliCoNclaSsic
17th April 2013, 15:08
แล้ว Reload กับ Repack อันไหนดีกว่ากันคับ ??

-reload ชื่อทีมทำแครก ตัวเกมส์ของreload ก็เป็น Full เกมส์อะครับ
-repack คือตัวเกมส์ที่เขาตัดอื่นๆที่ไม่จำเป็นเป็นจึงทำให้ตัวเกมส์มีขนาดเล็กลงนิดหน่อยถึงมากเลยทีเดียวแล้วเราก็ต้องมานั่งลงเกมส์ด้วยซึ่งผมเห็นบางคนบอก repack ลงนานบ้างระหว่างลงแล้วมันขึ้นไรไม่รู้บ้าง แต่ผมลงผมไม่เคยเจอปัญหาใดๆเลย
ก็แล้วแต่เลยคับถ้าอยากประหยัด HDD ก็โหลด repack เอา

parkpoompb
17th April 2013, 15:09
ผิดหมวดครับ จะเอาให้ละเอียดเลยมั้งละผมอธิบายให้ได้ ผิดๆถูกๆ นะ

ตามนี้

RELOADED
SKIDROW
FLT [Fairlight]
TINYISO
RAZOR1911
[ยังขาดอีกเยอะ]

รายชื่อข้างบนนี้เป็นรายชื่อของทีมที่ทำ Crack มาให้เราเล่นเกมเถื่อนได้ครับ เกมของเขาจะเป็นแบบ FULL [แบบไม่ตัดอะไรออกเลยตัวเกมของแท้เป็นยังไงของเขาก็เป็นยังงั้น]

ฺBlackbox
RG Mechanics
RG Catalyst
RG Repacker
RG Revenants
[พวก RG ต่างๆ]
kaos
Audioslave
[ยังขาดอีกเยอะ]

รายชื่อข้างบนนี้เป็นรายชื่อของทีมที่ทำตัว setup เกม มาให้มีขนาดเล็กลง[มากๆ] ซึ่งจำเป็นสำหรับคนที่ไดร์เหลือน้อย ส่วนตัวเกมก็แล้วแต่ทีมแต่ละทีมว่าได้ตัดอะไรออกไปมั่ง ส่วนมากที่ตัดๆไปจะมี
1.โหมด Multiplayer หรือโหมดเล่นหลายคน ที่ตัดออกไปเพราะเกมเถื่อนาบางเกมไม่สามารถเล่น online ได้
2.ตัดภาษาต่างๆอกไปให้เหลือแต่ภาษา English และ Russia เพราะเกมเมอร์ส่วนมากเก่ง อังกฤษ กันอยู่แล้ว Russia เป็นอีกทางเลือกสำหรับคน อังกฤษ [Repack ทั้งหลายแหล่มีให้เลือก 2 ภาษานี้แหละ]
3.ตัดขนาดของ VDO ให้มีขนาดเล็กลง หรือบางทีมตัดออกไปเลย [ลองสังเกตุดูบางเกม VDO จะไม่ชัด]
[ผมนึกไม่ออกละ]

ใครนึกได้มากกว่านี้ก็เสริมได้นะครับ

itsara.ra
17th April 2013, 15:16
ขอบคุนนะคับ พอเข้าใจแล้วล่ะ โทดทีผิดหมวดไป :shutup

antlion001
17th April 2013, 15:30
ผมเข้าใจแค่ว่า Repack คือการตัดส่วนที่ไม่สำคัญออกไปเช่น มัลติ ลดคุณภาพ Movie ครับ

และอีกอย่างนึง Blackbox เนี่ยน่าจะเป็นคนทำแค่การตัดพวกดังกล่าวนะครับไม่น่าจะเกี่ยวกับการทำ Crack

หากอ่านในรายละเอียดก่อนโหลดเกมส์ของ Blackbox ของนักอัพโหลดบางท่านจะมีเขียนไว้ในรายละเอียดของ Blackbox เลยครับว่า

Cracked by ......... ประมาณนี้ครับ

ส่วนคนที่ทำ Crack ก็น่าจะแยกออกไปอีกทีเช่น Reloaded Skidrow ครับ (ผมจำได้แค่สองชื่อ)

หากข้อมูลผิดก็ช่วยบอกด้วยนะครับ

cpt.noppakit
17th April 2013, 15:35
Reload กับ Skidrow จะเป็นตัวเกมแบบ Full(ตัวเต็มครับ)

Blackbox จะทำแบบตัดส่วนที่ไม่สำคัญของเกมออกให้มีขนาดเล็กลงครับ

ปล. ลงเกมของ Blackbox ทีไร CPU ทำงานหนักมาก มีใครเป็นบ้างครับ

Pheyanut119
17th April 2013, 19:51
ผมเข้าใจแค่ว่า Repack คือการตัดส่วนที่ไม่สำคัญออกไปเช่น มัลติ ลดคุณภาพ Movie ครับ

และอีกอย่างนึง Blackbox เนี่ยน่าจะเป็นคนทำแค่การตัดพวกดังกล่าวนะครับไม่น่าจะเกี่ยวกับการทำ Crack

หากอ่านในรายละเอียดก่อนโหลดเกมส์ของ Blackbox ของนักอัพโหลดบางท่านจะมีเขียนไว้ในรายละเอียดของ Blackbox เลยครับว่า

Cracked by ......... ประมาณนี้ครับ

ส่วนคนที่ทำ Crack ก็น่าจะแยกออกไปอีกทีเช่น Reloaded Skidrow ครับ (ผมจำได้แค่สองชื่อ)

หากข้อมูลผิดก็ช่วยบอกด้วยนะครับ

มัลติที่ว่า คือ มัลติเพลเยอร์ปะ ผมใช้dead island repack เล่น multiนะ งงเป็ด

RunBKK
17th April 2013, 20:42
มัลติที่ว่า คือ มัลติเพลเยอร์ปะ ผมใช้dead island repack เล่น multiนะ งงเป็ด

บางเกมส์เขาก็ไม่ตัดระบบมัลติเพลเยออร์ออกนะครับ แต่จะลดคุณภาพวีดีโอและตัดภาษาออกให้เหลือภาษาอังกฤษภาษาเดียว

kkung
17th April 2013, 21:12
ผมก็เข้าใจว่า rip คือตัดนู่นนั่นนี่ออก

repack คือย่อไฟล์ให้เล็กลงจะได้โหลดง่ายๆ (อาจจะทำเป็นตัว setup) พอลงเกมแล้วก็ได้ขนาดเกมเท่า full game ซะอีก -.-

ที่แท้มันแอบตัดออกด้วยนี่เอง หลงเข้าใจผิดอยู่ซะตั้งนาน :eek:

ninwatza
17th April 2013, 21:28
ที่จริงน่าจะมี กระทู้ปักหมุดให้ความรู้เรื่อง

ความต่างของ reloaded repack skidrow อะไรพวกนี้น่ะครับ

momothedog
17th April 2013, 21:31
ถ้าเป็นแบบ Repack ผมชอบโหลดของ ตระกูล R.G. [r.g.revenants / r.g.catalyst / r.g.origins / r.g.origami ฯลฯ]

ผมว่าค่ายนี้ Repack ดีกว่า Blackbox นะ อัพเดทตลอดด้วย แถมเกมที่ทำด้วยเจ้านี้เป็นตัวเกมเต็มตลอด [ไม่มีตัดมูฟวี่ เสียง หรือ ภาพอะไรทั้งสิ้น]

ส่วนใหญ่จะใส่ DLC / Update เกม / ตัดมัลติออก / ตัดภาษาให้เหลือแค่ อังกฤษ กับ รัสเซีย ] ดีกว่า Blackbox หลาย ...

nodoka
17th April 2013, 22:01
นอกจาก Full/Repack แล้วยังมี RIP อีกตัวนึง แต่ไม่ค่อยมีใครนิยมโหลด หรืออัพโหลด เพราะมันคือตัวที่ตัดอะไรหลายๆอย่างออกไป เช่น มูฟวี่ บางเกมตัดเสียงดนตรีออกไปเลยก็มี ทำให้เสียอรรถรสในการเล่น แต่ขนาดไฟล์จะเล็กกว่าเกมเต็มหลายเท่าตัว

สำหรับบางคนที่คิดว่า Repack ไม่ใช่ตัวเต็ม จริงๆต้องบอกว่าส่วนใหญ่จะเป็นตัวเต็มทั้งหมด ยกเว้นเกมที่มีโหมด Multiplayer ถึงจะมีการตัดโหมดนี้ออกเพราะยังไงๆก็เล่นไม่ได้แน่ๆ แต่ยังไงก็ยังเรียกว่าเกมตัวเต็มอยู่ดีเพราะองค์ประกอบอื่นๆมันอยู่ครบหมด

teerachai212
17th April 2013, 22:04
Repack คือ กระบวนการทำให้ขนาดไฟล์ที่เราต้องการติดตั้งมีขนาดเล็กลง (อาจตัดอะไรออกบ้างเพื่อลดช่องวางของพื้นที่)

ที่เหลือ Black Box, Reload, Skidrow คือ น่าจะเป็นนามสมมุติเหมือนชื่อปากกาของนักเขียนอะครับ

ปล. Black Box ถ้าไม่ติดปัญหาแตกไฟล์แล้ว .Dll ปั่ญหาบ่อยละก็ผมวา่เมพสุดแล้ววววววน

sinjin
17th April 2013, 22:35
สงสัยไม่ว่า แต่ตั้งผิดหมวดละคับ เด่วก็โดนปลิ้วหรอก

sudteerukpla
17th April 2013, 23:18
นอกจาก Full/Repack แล้วยังมี RIP อีกตัวนึง แต่ไม่ค่อยมีใครนิยมโหลด หรืออัพโหลด เพราะมันคือตัวที่ตัดอะไรหลายๆอย่างออกไป เช่น มูฟวี่ บางเกมตัดเสียงดนตรีออกไปเลยก็มี ทำให้เสียอรรถรสในการเล่น แต่ขนาดไฟล์จะเล็กกว่าเกมเต็มหลายเท่าตัว

สำหรับบางคนที่คิดว่า Repack ไม่ใช่ตัวเต็ม จริงๆต้องบอกว่าส่วนใหญ่จะเป็นตัวเต็มทั้งหมด ยกเว้นเกมที่มีโหมด Multiplayer ถึงจะมีการตัดโหมดนี้ออกเพราะยังไงๆก็เล่นไม่ได้แน่ๆ แต่ยังไงก็ยังเรียกว่าเกมตัวเต็มอยู่ดีเพราะองค์ประกอบอื่นๆมันอยู่ครบหมด

ตามนี้เลยครับ อธิบายละเอียดเลย

ส่วน Reload กับ Skidrow และยังมีชื่ออื่นๆ อีกมากมาย คือชื่อผู้ทำ ไฟล์ CRACK เพื่อเจาะรหัสเกมส์ให้สามารถเล่นเกมส์ได้โดยละเมิดลิทขสิทธิ์ นะครับ เช่น บางคนโหลดเกมส์มาจาก STEAM ก็จะสามารถเล่นได้คนเดียว (ของใครของมัน) แต่เหล่าคนพวกนี้ก็จะคอย เจาะรหัสโค๊ตล็อค เพื่อให้คนอื่นๆสามารถเล่นเกมสืได้ครับ

nanohero
18th April 2013, 00:06
REPACK - จริงๆแล้วส่วนมากมันก็คือเกมเต็มนั่นแหละครับ เพราะเค้าจะไม่ตัดอะไรที่จำเป็นต่อการเล่นเลย

ค่ายดังๆอย่าง BLACKBOX นั้นก็จะตัดจำพวกภาษาหรือระบบเล่นออนไลน์เท่านั้น แต่จะทำเฉพาะเกมออกใหม่เท่านั้น

ส่วนจำพวก R.G. นั้นจะเป็นพวกอัพเดทเกมครับ จะทำ Repack เกมที่มีการอัพเดทหรือมีการเพิ่ม DLC เข้ามายัดในตัวเกมให้เพื่อความสบาย

ถ้าอยากจะโหลดพวก Repack นั้นก็ลองสังเกตุกันดีๆครับ เค้าจะมีบอกเอาไว้หมดเลยว่าเกมนี้หรือเกมไหนๆ ตัดอะไรออกไปบ้างหรือไม่ตัดเลยก็มี

ถ้าเกมมีขนาดเล็กหรือขนาดพอควรจะไม่ตัดอะไรเลยแค่ยัด Update กับ DLC เพิ่มเท่านั้นเอง

tamikooh
18th April 2013, 00:16
แม้จะผิดหมวด แต่ได้ความรู้ไปด้วย ขอบคุณมากๆครับ

blacklotus55
18th April 2013, 00:27
ตามที่ผมเข้าใจนะ

- Reload หรือ Fairlight (FLT) หรือ Unlock หรือ Razor1911 คือทีม Hacker ที่คอยทำการ แฮ็คเกม แล้วทำการ Repack คือ ตัดไฟล์ส่วนที่ไม่จำเป้นมาก ออกไป เพื่อนทำให้เกมมีขนาดเล็กลง เหมาะแก่การ Download ตัดเช่น คุณภาพวีดีโอสูงสุด วีดีโอคัทซีนทีไม่จำเป็นประมาณนี้

- เกม repack ก็เลยคือเกมที่ตัดส่วนประกอบไร้สาระ ที่ไม่จำเป็นออกไปนั่นเอง เช่นลดคุณภาพ VDO นิดหน่อย ตัดภาษาส่วนประกอบในเกมต่าง ๆ ออกไปให้เหลือแคค่ภาษาหลัก ๆ เช่น English

- Blackbox คือทีมแฮ็คเกอร์ที่ทำการ repack เกมแล้วก็ปล่อยให้โหลด ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ทีมนี้มีเว็ปส่วนตัวด้วย (เข้าใจผิดขออภัย)

- skidrow อันนี้ผมศึกษามา คือทีมแฮ็คเกอร์ชาวรัสเซีย ที่หลังจากสหภาพโซเวียตล่มสลายทีมนี้มีความเกลียดชังโลกตะวันตกมาก ก็จะคอย Hack ระบบใด ๆ ของโลกตะวันตก เพื่อทำให้สูญเสียผลกำไรต่าง ๆ ที่ได้จากธุรกิจ IT ต่าง ๆ
ของประเทศกลุ่มตะวันตก ผลงานเด่น ๆ ที่เราชื่นชอบเลยคือ จะทำการ แฮ็คเกมเพื่อให้สามารถเล่นโดยละเมิดลิขสิทธ์ได้ แล้วก็ปล่อยออกให้โหลดบนโลกออนไลน์ (บ้านใหญ่ที่เราอาศัยอยู่ก็ประมาณนี้หละ 555) แต่เท่าที่เห็นส่วนตัวไม่ค่อยเห็น ทีม Skidrow ทำการ Repack เกมเลย จะทำการแฮ็ค เพื่อให้เกมสามารถเล่นได้โดยละเมิดลิขสิทธิ์เท่านั้น ทีมนี้ไม่มีเว็ปส่วนตัวเป็นทางการ คนที่ตั้งเว็ปที่นำชื่อ Skidrow เป็นเพียงคนที่แอบอ้างเท่านั้น

ผิดพลาดยังไงขออภัย รอแฟนพันธุ์แท้ด้าน "สูบ" มาแย้งแก้ไขละกันนะ อิอิ

ส่วนตัวผมชอบ Blackbox กับ Reload มากสุดครับ เพราะเป็นทีมที่ผลงานแฮ็คเกมส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร โหลดมาไม่ต้อง Crack ลงเสร็จเล่นได้จนจบโดยไม่มีปัญหาอะไร (skyrim ที่ผมใช้ของ Blackbox 555 )
คล้าย ๆ ว่าแฮ็คเสร็คเค้าทดสอบมาแล้ว แต่ความคิดเห็นส่วนตัว ของ Skidrow หรือ Fairlight แฮ็คเสร็จปล่อยเลยไม่ทดสอบ มีปัญหาค่อยทำ Update อะไรประมาณนี้

Chopiiz
18th April 2013, 00:37
เจ๋งเบยยยยยยยยยยยยย