PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครไปดู Oblivion มาบ้าง ! (อาจจะสปอยใครคิดจะไปดู ห้ามอ่านจ้า)

NightTheHCG
17th April 2013, 17:37
วันนี้ผมไปดูในโรงมาครับ ตอนต่อแถวเข้าไปดูกับแฟนก็คิดอยู่ว่าจะดู พี่มาก หรือ Oblivion ดีเพราะ กระแสพี่มากก็มาแรงเหลือเกิน น่าสนุกมากแหวกแนวเนื้อเรื่องเดิมๆ แต่ Oblivion ที่ตัวอย่างเทลเลอร์ ดูแล้วธรรมดาสุดๆ หนังไซ-ไฟ สู้เอเลี่ยนทั่วๆไปนี้เอง แต่เพราะมี ทอม ครูซ เล่น ผมเลยตัดสินใจเอาก็เอาวะ ตูเชื่อใน ทอม ครูซ !! ผมก็เลยพาแฟนไปดู Oblivion แทน ตอนนั้นแฟนผมก็คิดว่ามันเป็นแค่หนังเอเลี่ยนธรรมดาๆทั่วไป เพราะได้ดูเท่านั้นและครับ เปลี่ยนความคิดเลย !! ปมสำคัญที่หนังให้มานั้นให้มาคิดตั้งแต่เริ่มเรื่องเลยด้วยซ้ำ ! แต่เพราะการลำดับเนื้อเรื่องของหนัง ทำให้เราลืมมันไปเสียซะสนิท แล้วปมเนื้อเรื่อง ชิ้นต่อๆไป ก็ค่อยเผยโฉมออกมาทีละนิดๆ จนคนดูถูกสะกด เพราะในระหว่างที่ยังไม่ทันคิดเสร็จก็มีฉากไล่ล่าให้ได้ระทึกกันเป็นช่วงๆพอเป็นกลับแกล้ม จนสุดท้ายก็ต้องคล้อยตามเนื้อเรื่องไปจนสุดท้ายเมื่อทุกๆอย่างมันมาบรรจบกันอย่างลงตัว ! มันทำให้ผมและแฟนต่างอึ้งกันไปเลย ว่าหนังเรื่องนี้มันทำได้หักมุมได้แบบยอดเยี่ยม มีครบรสทั้ง แอ็คชั่น ไซ-ไฟ โรแมนติค หลังจากดูจบผมรู้สึกคุ้มค่ามากที่ได้เลือกหนังเรื่อง Oblivion ไม่ตามกระแสไปดู พี่มาก และทอม ครูซ ทำผมไม่ผิดหวังจริงๆ
http://image.ohozaa.com/i/9b6/qMUiry.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wM7hhBqHphZ1YBSM)

ใครไปดูมาแล้ว มาสปอยกันได้เต็มทีครับ เรื่องนี้สนุกจริงๆ ถ้าจะให้คะแนนละก็ให้ 8/10 เลย อีก 2คะแนนนี้คือจุดเสียของหนังเรื่องนี้คือ (มีสปอยน้อ)

1. มุขละครไทย หัก 1 คะแนน คือฉากที่พระเอกกับร่างโคลนแย่งปืนกันแล้วปืนลั่นไปโดนนางเอก WTF ที่มีเยอะแยะให้ยืน ไปโดนได้ไงฟระ มุขละครไทยไม่ผ่านแย่งปืนแล้วปืนลั่นเนี้ย = = 2. ตอนจบที่เหมือนจะเคลียร์แต่ถ้าเอามาคิดดีๆแล้วมันไม่เคลียร์เอาซะเลย คือ ร่างโคลนของพระเอกที่เหลืออยู่ทั้งหมดบนโลกเนี้ย จะทำยังไงต่อ ? ในเมื่อยังไงซักวัน ร่างโคลนเหล่านั้นก็ต้องมาเจอนางเอก และความคิดของแจ็คก็ต้องคิดว่านางเอกคือภรรยาเหมือนเดิม แล้วผู้หญิงที่อยู่กับแจ็คจะทำยังไง ในเมื่อยังมีเหลืออีกกี่คู่ก็ไม่รู้บนโลก

JamiesMc'Avoid
17th April 2013, 20:40
ผมให้ 9/10 ครับ ชอบมากๆ ชอบเฮียครูซโดยส่วนตัวอีก

จากที่ผมไปหาข้อมูลเพิ่มเติมคือ
-แจ็คถูกล้างสมองว่ามาทำภารกิจเฝ้าปั๊มน้ำ พอหมดเวลาภารกิจ จะใด้ไปอยู่ไททัน แต่ความจริงคือจะถูกฆ่า เพราะโคลนนิ่งทุกตัวความจำจะฟื้นคืนความจำเรื่อยๆถ้าเกินเวลาที่กำหนด
-แจ็ค49(ตัวเอก) ถูกส่งมาปฏิบัติหน้าที่ในพื้นที่ก่อนที่จะถูกล้างความทรงจำ เลยทำให้แจ็คจำอะไรใด้มาก(ทั้งสนามเบสบอล และตึกเอ็มไพรสเตทที่เคยไป)
-บีช(มอแกน ฟรีแมน) เคยจับร่างโคลนแบบแจ็คมาแล้ว แต่ก็ไม่ประสบผลสำเร็จ แต่สิ่งที่ทำให้บีชเชื่อในแจ็ค49 เพราะเขาเห็นแจ็คทำท่าขว้างเบสบอล สะสมหนังสือ และขวางหุ่นโดรนที่จะฆ่าจูเลีย
-แจ็ค52 มีสิ่งกระตุ้นให้ฟื้นความจำคือตอนที่สู้กับแจ็ค49แล้วเจอจูเลีย ทำให้แจ็ค49 ฟื้นความจำใด้บ้าง (และฟื้นความจำอย่างสมบูรณ์ในเวลาต่อมา เลยตามหาจูเลียในตอนสุดท้าย)
-หุ่นโดรน 106 ที่เทค บอกว่ายังซ่อมไม่เสร็จ ความจริงคือพร้อมไช้งาน แต่เทคเอาไว้ไช้ฆ่าร่างโคลนที่ มีการฟื้นคืนความจำและทำนอกเหนือคำสั่ง (เหมือนที่ฆ่าวิกก้า)
-ตอนสุดท้ายที่เทคระเบิด ศูณย์ควบคุมทั้งหมดบนโลกจะถูกโปรแกรมให้ระเบิดไปด้วย เพราะเทคตั้งโปรแกรมไว้

#พูดมายาวเลย ส่วนตัวผม ถ้าผมเป็นแจ็ค ผมชอบวิกก้ามากกว่านะ

ผมบอกได้คำเดียวว่า ท่านผลาด อเมริกันฟุตบอลครับไม่ใช่เบสบอล มั่วได้ใจเลยท่านในหนังก็บอกอยู่ :(
อ่าเรื่องนี้ได้ 7.5/10 นะ บางตอนมันไม่น่าจะเกิดได้แต่ก็เกิดซะงั้นเล่นเอามึนเหมือนกัน :sweat

ขอโทษครับ รีบไปหน่อย ไปหมดละ สมงสมองผม = ="

NightTheHCG
17th April 2013, 20:46
ผมให้ 9/10 ครับ ชอบมากๆ ชอบเฮียครูซโดยส่วนตัวอีก

จากที่ผมไปหาข้อมูลเพิ่มเติมคือ
-แจ็คถูกล้างสมองว่ามาทำภารกิจเฝ้าปั๊มน้ำ พอหมดเวลาภารกิจ จะใด้ไปอยู่ไททัน แต่ความจริงคือจะถูกฆ่า เพราะโคลนนิ่งทุกตัวความจำจะฟื้นคืนความจำเรื่อยๆถ้าเกินเวลาที่กำหนด
-แจ็ค49(ตัวเอก) ถูกส่งมาปฏิบัติหน้าที่ในพื้นที่ก่อนที่จะถูกล้างความทรงจำ เลยทำให้แจ็คจำอะไรใด้มาก(ทั้งสนามเบสบอล และตึกเอ็มไพรสเตทที่เคยไป)
-บีช(มอแกน ฟรีแมน) เคยจับร่างโคลนแบบแจ็คมาแล้ว แต่ก็ไม่ประสบผลสำเร็จ แต่สิ่งที่ทำให้บีชเชื่อในแจ็ค49 เพราะเขาเห็นแจ็คทำท่าขว้างเบสบอล สะสมหนังสือ และขวางหุ่นโดรนที่จะฆ่าจูเลีย
-แจ็ค52 มีสิ่งกระตุ้นให้ฟื้นความจำคือตอนที่สู้กับแจ็ค49แล้วเจอจูเลีย ทำให้แจ็ค49 ฟื้นความจำใด้บ้าง (และฟื้นความจำอย่างสมบูรณ์ในเวลาต่อมา เลยตามหาจูเลียในตอนสุดท้าย)
-หุ่นโดรน 106 ที่เทค บอกว่ายังซ่อมไม่เสร็จ ความจริงคือพร้อมไช้งาน แต่เทคเอาไว้ไช้ฆ่าร่างโคลนที่ มีการฟื้นคืนความจำและทำนอกเหนือคำสั่ง (เหมือนที่ฆ่าวิกก้า)
-ตอนสุดท้ายที่เทคระเบิด ศูณย์ควบคุมทั้งหมดบนโลกจะถูกโปรแกรมให้ระเบิดไปด้วย เพราะเทคตั้งโปรแกรมไว้

#พูดมายาวเลย ส่วนตัวผม ถ้าผมเป็นแจ็ค ผมชอบวิกก้ามากกว่านะ

แต่ที่ผมสงสัยคือ เหล่าโคลนแจ็คทั้งหลายที่อยู่บนโลกจะไปไหนหมด ในเมื่อ 52 ยังรอด ตัวอื่นก็น่าจะรอด เพราะดูจากจำนวนในยานเทคแล้ว ไม่น่าจะส่งมาแค่ 2 คู่เป็นแน่
แต่ที่แน่ๆผมชอบการดำเนินเนื้อเรื่องมากสนุก น่าติดตาม ลุ้นได้เรื่อยๆจริง

#แต่ผมสงสารแจ็คนะ เลือกยาก เพราะ วิกก้า ก็อยู่ด้วยกันมานาน ส่วน นางเอกก็เป็นภรรยา แถมความทรงจำยังบอกว่ารักซะด้วยสิ

Mercury
17th April 2013, 21:37
ผมให้ 8/10 ครับ ไม่เคลียร์เนื้อเรื่อง + งง ถ้าทำให้มีความตื่นเต้นเพิ่มขึ้นมาอีกบ้างกับเคลียร์เนื้อเรื่องให้คนดูเข้าใจผมจะให้ 9/10 เลยครับ แต่สิ่งที่ผมคิดไม่ถึงเลยคือตอนสุดท้ายครับ เห็นเทกตัวจริงผมจำได้เลยว่ามันมีต้นแบบมาจาก HAL 9000 ใน 2001 : A Space Odyssey แน่นอน ผมเลยพึ่งนึกได้ว่าผกก.ได้ใส่กลิ่นอายของสุดยอดหนังไซไฟตลอดกาลลงมาด้วย (เคยเม้นท์ในกระทู้อีกกระทู้นึงแล้วนะ แต่ขออีกหน่อย 555)

ถ้าไม่นับเรื่องตอนจบโคลนพระเอกไปไหน ผมว่ามันเคลียร์นะ งงตรงไหนละ ที่ผมเข้าใจคือ
พระเอกมันถูกล้างสมองมาก่อนที่จะลงมายังโลก โดยได้รับข้อมูลแบบผิดๆว่า โลกชนะสงครามแต่ว่าต้องย้ายไปอยู่ดาวอื่นโดยมีเทชเป็นที่พักและไททันคือดาวที่มนุษย์ส่วนใหญ่ย้ายไปอยู่ โดยโลกปนเปื้อนด้วยกัมมตรังสีซึ่งกันไว้เป็นเขตๆ ซึ่งความจริงแล้วโลกไม่ได้ชนะสงคราม และก็ไม่ได้ยิง Nuke แต่ที่โลกล่มสลายเพราะเอเลี่ยน (โดรน) บุกถล่ม แต่เพราะพระเอกโดนล้างสมองเลยเข้าใจว่า พวกโดรนคือหุ่นป้องกันภัยแต่พวกสกาคือเอเลี่ยนที่ยังเหลือรอดซึ่งความจริงแล้วเป็นมนุษย์ที่ยังเหลือรอดบนโลกต่างหาก และเสาดูดพลังคือสิ่งที่ดูดพลังงานไปให้มนุษย์บนไททันใช้งานซึ่งจริงๆแล้วมันดูดพลังงานไปให้ เทค พอพระเอกเริ่มฟื้นความทรงจำได้ทีละนิดๆ เพราะได้ไปในสถานที่ต่างๆที่เคยไปมา และยังมาเจอกับนางเอก ที่กลับลงมายังโลกหลังจากที่ พระเอกตัวจริง ปล่อยแคปซูลที่นางเอกกับเพื่้อนออกมาจากยานโดยมีจุดมุ่งหมายที่โลก แต่ก็ต้องใช้ระยะเวลาในการมานานมากๆ ซึ่งตรงนี้ทำให้คนที่เขาไปในเทค 2 คนแรกคือ แจ็คและผู้หญิงอีกคนจำชื่อไม่ได้ เลยทำให้เทคโคลนนิ่ง 2 คนนี้ออกมาเป็นจำนวนมาก และนำมาบุกโลกทำลายดวงจันทร์ บลาๆ พวกมนุษย์ที่อยู่บนโลกก็โดนพระเอกที่เป็นร่างโคลนออกมาไล่ฆ่า จนโลกล่มสลายเหลือเพียงแค่กลุ่มมมุษย์เล็กๆ จนมาถึงปัจจุบันที่พระเอกเริ่มฟื้นความทรงจำ พวก สกา หรือกลุ่มมนุษย์ที่รอดอยู่ก็เริ่มเห็นความแตกต่างว่า แจ็ค 49 นั้นแตกต่างจากร่างโคลนตัวอื่นซึ่งถูกส่งมาปกป้องเสาโดยแบ่งเขตกันโดยใช้เขตที่เรียกว่า "เขตกัมมตะรังสี" ซึ่งความจริงแล้วมันไม่มีหรอก กัมมตรังสี เพราะโลกไม่ได้ยิง Nuke เป็นเพียงเส้นเขตที่เอาไว้กันร่างโคลนอื่นๆมาเจอกันเอง แต่ แจ็ค49 มีความสงสัยและยังไปปกป้องนางเอกตัวจริงที่ตกลงมาจากแคปซูลทำให้กลุ่มมนุษย์ที่เหลือพยายามนำเขามาคุยกันและพยายามดึงพระเอกให้กลับมามีความทรงจำเหมือนเดิมนั้นเอง และในตอนจบ แจ็ค 52 นั้นก็เริ่มฟื้นความทรงจำจนกลายเป็นแจ็ค ฮาเปอร์ตัวจริง เพราะว่า ได้เจอกับแจ็ค 49 ความทรงจำจึงเริ่มฟื้นคืนอีกครั้ง

คือมันอธิบายไม่หมด ดูแล้วมันค้างคาใจก็ตรงโคลนพระเอกนั่นแหละครับ ผมว่าน่าจะอธิบายซักนิดก็ยังดีว่าไปอยู่ไหนกัน (เอ้อ ขอถามอย่างนึงถ้าตามความเข้าใจผมเท็กคือหุ่นยนต์ที่เอเลี่ยนส่งมาเก็บทรัพยากรของโลกใช่มั้ย ผมสงสัย เพราะดูมายังไม่เห็นเอเลี่ยนซักตัว)

JumpskyJ
17th April 2013, 22:31
หนังเรื่องนี้นางเอกมีสามีเป็นพันๆ 555

$3MiFiN@L$
18th April 2013, 00:30

ผมบอกได้คำเดียวว่า ท่านผลาด อเมริกันฟุตบอลครับไม่ใช่เบสบอล มั่วได้ใจเลยท่านในหนังก็บอกอยู่ :(
อ่าเรื่องนี้ได้ 7.5/10 นะ บางตอนมันไม่น่าจะเกิดได้แต่ก็เกิดซะงั้นเล่นเอามึนเหมือนกัน :sweat

LAZT
18th April 2013, 02:19
Total Recall เกือบทั้งดุ้นเลยนะครับแหม่ สนุกแต่ยังไม่ประทับใจครับ

NightTheHCG
18th April 2013, 13:06
ผมให้ 8/10 ครับ ไม่เคลียร์เนื้อเรื่อง + งง ถ้าทำให้มีความตื่นเต้นเพิ่มขึ้นมาอีกบ้างกับเคลียร์เนื้อเรื่องให้คนดูเข้าใจผมจะให้ 9/10 เลยครับ แต่สิ่งที่ผมคิดไม่ถึงเลยคือตอนสุดท้ายครับ เห็นเทกตัวจริงผมจำได้เลยว่ามันมีต้นแบบมาจาก HAL 9000 ใน 2001 : A Space Odyssey แน่นอน ผมเลยพึ่งนึกได้ว่าผกก.ได้ใส่กลิ่นอายของสุดยอดหนังไซไฟตลอดกาลลงมาด้วย (เคยเม้นท์ในกระทู้อีกกระทู้นึงแล้วนะ แต่ขออีกหน่อย 555)

ถ้าไม่นับเรื่องตอนจบโคลนพระเอกไปไหน ผมว่ามันเคลียร์นะ งงตรงไหนละ ที่ผมเข้าใจคือ
พระเอกมันถูกล้างสมองมาก่อนที่จะลงมายังโลก โดยได้รับข้อมูลแบบผิดๆว่า โลกชนะสงครามแต่ว่าต้องย้ายไปอยู่ดาวอื่นโดยมีเทชเป็นที่พักและไททันคือดาวที่มนุษย์ส่วนใหญ่ย้ายไปอยู่ โดยโลกปนเปื้อนด้วยกัมมตรังสีซึ่งกันไว้เป็นเขตๆ ซึ่งความจริงแล้วโลกไม่ได้ชนะสงคราม และก็ไม่ได้ยิง Nuke แต่ที่โลกล่มสลายเพราะเอเลี่ยน (โดรน) บุกถล่ม แต่เพราะพระเอกโดนล้างสมองเลยเข้าใจว่า พวกโดรนคือหุ่นป้องกันภัยแต่พวกสกาคือเอเลี่ยนที่ยังเหลือรอดซึ่งความจริงแล้วเป็นมนุษย์ที่ยังเหลือรอดบนโลกต่างหาก และเสาดูดพลังคือสิ่งที่ดูดพลังงานไปให้มนุษย์บนไททันใช้งานซึ่งจริงๆแล้วมันดูดพลังงานไปให้ เทค พอพระเอกเริ่มฟื้นความทรงจำได้ทีละนิดๆ เพราะได้ไปในสถานที่ต่างๆที่เคยไปมา และยังมาเจอกับนางเอก ที่กลับลงมายังโลกหลังจากที่ พระเอกตัวจริง ปล่อยแคปซูลที่นางเอกกับเพื่้อนออกมาจากยานโดยมีจุดมุ่งหมายที่โลก แต่ก็ต้องใช้ระยะเวลาในการมานานมากๆ ซึ่งตรงนี้ทำให้คนที่เขาไปในเทค 2 คนแรกคือ แจ็คและผู้หญิงอีกคนจำชื่อไม่ได้ เลยทำให้เทคโคลนนิ่ง 2 คนนี้ออกมาเป็นจำนวนมาก และนำมาบุกโลกทำลายดวงจันทร์ บลาๆ พวกมนุษย์ที่อยู่บนโลกก็โดนพระเอกที่เป็นร่างโคลนออกมาไล่ฆ่า จนโลกล่มสลายเหลือเพียงแค่กลุ่มมมุษย์เล็กๆ จนมาถึงปัจจุบันที่พระเอกเริ่มฟื้นความทรงจำ พวก สกา หรือกลุ่มมนุษย์ที่รอดอยู่ก็เริ่มเห็นความแตกต่างว่า แจ็ค 49 นั้นแตกต่างจากร่างโคลนตัวอื่นซึ่งถูกส่งมาปกป้องเสาโดยแบ่งเขตกันโดยใช้เขตที่เรียกว่า "เขตกัมมตะรังสี" ซึ่งความจริงแล้วมันไม่มีหรอก กัมมตรังสี เพราะโลกไม่ได้ยิง Nuke เป็นเพียงเส้นเขตที่เอาไว้กันร่างโคลนอื่นๆมาเจอกันเอง แต่ แจ็ค49 มีความสงสัยและยังไปปกป้องนางเอกตัวจริงที่ตกลงมาจากแคปซูลทำให้กลุ่มมนุษย์ที่เหลือพยายามนำเขามาคุยกันและพยายามดึงพระเอกให้กลับมามีความทรงจำเหมือนเดิมนั้นเอง และในตอนจบ แจ็ค 52 นั้นก็เริ่มฟื้นความทรงจำจนกลายเป็นแจ็ค ฮาเปอร์ตัวจริง เพราะว่า ได้เจอกับแจ็ค 49 ความทรงจำจึงเริ่มฟื้นคืนอีกครั้ง

tonnowww
19th April 2013, 22:07
10/10 :cool:

Andylaw
19th April 2013, 22:57
ภาคต่อไปก็ต้องใช้ชื่อ Skyrim เอ่ย ไม่ใช่ละ:rofl

tonyhero
20th April 2013, 07:59
ก่อนหน้านั้นพระเอกเคยอยู่กับกองกำลังมนุษย์ที่รอดชีวิตนี่ครับ หัวหน้ากลุ่มบอกว่าพระเอกถูกเอาตัวไป ที่พูดประโยคว่า"พวกมันเอามือดีที่สุดของเราไป" และยังบอกยินดีต้อนรับกลับมาเรียกพระเอกว่าผู้การ

jamesz
20th April 2013, 08:04
ไอเราก็นึกว่าเกมเดอะอันเดอะสกอรมาทำเป็นหนัง555 ภาคต่อคงกลายเป็นสกายริม

pamzar5546
21st April 2013, 14:33
ครับ ผมยังไม่ได้ดู ...

จ๊ากกกกกกกกกกกกกกก ไอป๊ามมมมมมมม กดเข้ามาทำม๊ายยยยยย :sweat