PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำให้เล่น wii on pc ลื่นต้องลงไรบ้าง

kamonkom911
5th September 2011, 17:12
พอดี CPU ผม มัน 1.73 GHz

ram 1 GB

ถ้าผมเปลี่ยน CPU เป็น 2.6 GHz

เกมจะลื่นขึ้นไหม

Opt!c
5th September 2011, 17:58
ไม่ไหวมั้งครับเกมส์ PC ปกติก็แลคเอาเรื่องแล้ว Port Wii ลง PC ตายกันพอดี

chikuva
5th September 2011, 18:07
ถ้าเป็นพวก qxxx i3 i5 ก็สบายครับ เพราะมันจะดึงคำสั่งจาก cpu มาช่วยประมวลผลครับ

Khow
5th September 2011, 18:28
การ์ดจอก็มีผลครับสำหรับ EMU Wii เพราะสามารถตั้งค่าให้การ์ดจอมาช่วยประมวลผลผ่าน open CL (ต้องเป็นการ์ดรุ่นใหม่ๆด้วยนะ) ได้แถมลื่นขึ้นบานเบอะเลยครับแม้จะใช้ celeron ห่วยๆก็ตาม
ผมเคยลองแค่เปลี่ยนจาก 9400GT มาใช้ GT 430 แล้วเปิด open CL ความลื่นต่างกันชัดเจนครับ

CaZuKa
5th September 2011, 18:37
ส่วนใหญ่แล้ว CPU จะเป็นส่วนหลักในการใช้พวกโปรแกรม Emu ต่างๆนะคับ
ถ้าเป็นพวก I3/I5 จะช่วยได้เยอะสุด ส่วนการ์ดจอก็มีผลแต่ไม่มากเท่ากับ CPU ตามที่คุณ khow บอกไว้
อ่อ อีกอย่าง ผมเคยเปลี่ยน หน้าจอมา ก็ลื่นขึ้นนะ พวก Respone Time ต่ำๆ จะช่วยให้ภาพมันดูไหลมากขึ้น :)

Khow
5th September 2011, 18:56
ส่วนใหญ่แล้ว CPU จะเป็นส่วนหลักในการใช้พวกโปรแกรม Emu ต่างๆนะคับ
ถ้าเป็นพวก I3/I5 จะช่วยได้เยอะสุด ส่วนการ์ดจอก็มีผลแต่ไม่มากเท่ากับ CPU ตามที่คุณ khow บอกไว้
อ่อ อีกอย่าง ผมเคยเปลี่ยน หน้าจอมา ก็ลื่นขึ้นนะ พวก Respone Time ต่ำๆ จะช่วยให้ภาพมันดูไหลมากขึ้น :)
emu Wii เป็นข้อยกเว้นครับการ์ดจอมีผลมากครับไม่เหมือน EMU PS2 ครับ
แต่ต้องตั้งค่าใน plugin ของ VGA ให้เปิดการทำงานของ Open CL
ซึ่งเมื่อเปิดแล้วลองเปิด ดู performance ของ CPU จะพบว่า CPU จะโหลดต่ำลงกว่าครึ่งครับ
ผมเคยใช้ E6300 ที่แต่เดิมลากให้ตายก็กระตุกพอเปิด open CL เท่านั้นกับ GT 430 ลื่นๆเลยครับแถมค่าโหลดของ CPU ลดลงด้วย
EMU Wii VGA มีผลเท่า CPU ครับถ้าใครมีการ์ดจอที่มี shader หรือ SP เหลือล้นแนะนำให้เปิดการทำงานของ Oepn CL จะช่วยให้ลื่นขึ้นได้อีกโดยไม่ต้องการ CPU ที่แรงๆครับ

CaZuKa
5th September 2011, 20:10
อ่อ ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ

sattawat1979
5th September 2011, 21:33
ถ้าอยากได้ความมันส์แบบต้นฉบับ มันต้องเล่นจาก Console เลยครับ :)

สำหรับ EMU ผมยอมรับเพียงเครื่องเกมส์รุ่นเก่าๆครับ เช่น Famicom , Super Famicom , Megadrive , NEO-GEO , PS1 ครับ :) อันนี้ลื่นแน่นอน ลองมาหมด

สำหรับ PS2 ขึ้นไป ผมซื้อเครื่องเกมส์จริงๆมาเล่นเลยดีกว่าครับ ราคามันก็ไม่ได้แพงมาก การ์ดจอเทพๆยังแพงกว่าเลย

ล่าสุดผมก็ซื้อ PS2 มาเล่นครับ ตัดปัญหาเรื่องจุกจิก EMU ต่างๆนาๆ EMU ของ PS2 บางเกมส์ยังกระตุกอยู่เหมือนกันนะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร

ส่วน Wii ผมยังไม่ลองเลยครับ แต่ยังไงผมก็จะซื้อเครื่องจริงๆมาเล่นอยู่ดี เพราะ Wii มันมีความพิเศษตรงจอยครับ เล่นกับครอบครัวจะสนุกมาก ^ ^

paripari
5th September 2011, 23:47
จะเล่น Wii ให้ลื่นก็ลองดูลายเซ็นต์ของแต่ละคนก็ได้ครับ เอาของผมก็ได้คงต่ำที่สุดแล้ว
ปล.ตอนนี้การ์ดจอผมใช้ 560 TI GC นะครับ

Kooh
5th September 2011, 23:58
Core i5 gt540 2gb ram 4gb เล่นได้ปะครับ ลื่นปะ?

6th September 2011, 11:02
โดยส่วนตัวผมไม่ชอบเล่น EMU เลยครับ แต่จะเล่น EMU พวกเกมส์ Famicom เก่าๆอะไรพวกนั้น เล่นได้

แต่ EMU PS2 , Wii อะไรนี่ มันดูจะใช้สเป็กสูงอยู่นะครับ ทั้งๆที่เกมส์ภาพกากออกขนาดนั้น มันดูไม่สมเหตุสมผลเลย :(

แถมบางทีก็แลค บางเกมส์ภาพก็เพี้ยนๆ สีแปลกๆ การบังคับดูพิลึกๆชอบกล ผมเคยเล่น EMU PS2 ไม่ชอบใจ เลยเลิกเล่นไปเลยครับ

ซื้อเครื่องมันมาเล่นมาดีกว่า

แล้วถ้ามี EMU XBOX360 กับ PS3 ออกมา มันจะเน่าขนาดไหนเนี่ย นึกภาพไม่ออกเลย :sweat

กว่าจะมี EMU ของ XBOX360 กับ PS3 ออกมา ป่านนั้นเครื่องมันก็ราคาลงเหลือ 4000 เองมั้ง ซื้อเครื่องมาเล่นคุ้มกว่า

EMU เหมือนมันพยายามเลียนแบบให้เหมือนเครื่องเกมส์นั้นจริงๆ แต่ยังไงมันก็ไม่ใช่อยู่ดี :dash

kamonkom911
6th September 2011, 13:44
คือว่า ใช้โน๊ตบุ๊ค ด้วยอะครับ - -

ถ้าติดอะไรจะแรงกว่ากันเนี้ย

6th September 2011, 14:09
คือว่า ใช้โน๊ตบุ๊ค ด้วยอะครับ - -

ถ้าติดอะไรจะแรงกว่ากันเนี้ย

อ้าว ดันเป็น notebook อีก :sweat

ผมว่ายากนะครับ เกมส์ EMU พวกนี้มันต้องอาศัยสเป็กคอมค่อนข้างสูง ถ้าเป็น PC ก็พอจะอัพได้บ้าง

แต่เป็น notebook นี่อัพไม่คุ้มเลยครับ เอาเงินไปซื้อเครื่องเกมส์จริงๆเล่นดีกว่า

kamonkom911
6th September 2011, 14:29
แต่อยากจะถามว่า โน๊ตบุ๊ค มีลงการ์ดจอป่าวครับ หน้าจอผมกว้าง 1280x800 เองครับ

Opt!c
6th September 2011, 14:58
แต่อยากจะถามว่า โน๊ตบุ๊ค มีลงการ์ดจอป่าวครับ หน้าจอผมกว้าง 1280x800 เองครับ

เสียใจด้วยครับ nb ไม่ค่อสัพพอร์ทการ upgrade ครับ

kamonkom911
6th September 2011, 15:07
แล้วถ้าเปลี่ยน CPU เป็น Pentium Dual-Core E6500 (2.93 GHz) คอมจะลื่นขึ้นไหมครับ

แล้วเล่นพวก เลดเฟอเดท ได้ป่าวครับ

แต่เกมที่เล่นได้ปกติ ตอนนี้ก็ mini ninja