PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : -:[ PvP เป็นเหตุ เกมเมอร์จีนค้ายาเพื่อซื้อชุดและอาวุธภายในเกม ]:-

Jomezeollo
18th April 2013, 19:28
-:[ PvP เป็นเหตุ เกมเมอร์จีนค้ายาเพื่อซื้อชุดและอาวุธภายในเกม ]:-

แหม่ ข่าวฉาววงการเกมจีนก็เรียกได้ว่ามีให้ติดตามกันตลอดกันเลยล่ะ ซึ่งแต่ละข่าวก็เรียกว่าอาการหนักกันแทบทั้งนั้น ล่าสุดก็มีข่าวคราวว่ามีหนุ่มชาวจีนรายหนึ่งได้ถูกพี่ตำรวจจับกุมข้อหาค้ายาเสพย์ติด แต่พอสืบไปสืบมาก็พบว่า พี่แกจะเอาเงินได้ซื้อชุดและอาวุธภายในเกม ^ ^"

สำนักข่าวออนไลน์ China Zhejiang Online รายงานว่ามีหนุ่มวัย 19 ปีชื่อ Wang (นามสมมุติ) พนักงานร้านอินเตอร์เน็ตแห่งหนึ่ง ได้ลาออกจากโรงเรียนเพื่อมาตามหาความฝันของตนเอง (แต่ไม่ได้ไปประกวดร้องเพลงบ้าน AF อะไรเทือกๆ นั้นหรอกนะ) แต่เป็นเพราะพี่แกติดเกมออนไลน์อย่างหนักนั่นเองครับ ซึ่ง Wang ก็ได้ไปสมัครเป็นพนักงานร้านอินเตอร์เน็ตเพื่อจะได้มีเวลานั่งเล่นเกมทั้งวัน จนพี่แกไปติดเกม MMORPG เกมหนึ่งซึ่งเน้นหนักไปทางด้านของ PvP เป็นอย่างมาก

แน่นอนว่าการ PvP นั้นหัวใจสำคัญมันก็ไม่ใช่อะไรครับ นอกเหนือจากพวกไอเทมต่างๆ เช่นชุดและอาวุธ ใครที่ไม่มีของหรือว่าของไม่ดีมันก็ต้องโดนตีตายอยู่วันยังคํ่าแหละ ซึ่งนี่ก็เป็นเหตุให้ Wang นั้นต้องตัดสินใจในการซื้อไอเทมเพื่อไปตีหัวคนที่เก่งกว่า แต่ทว่าตังก็ไม่มี เงินเดือนก็น้อย และก็ประจวบเหมาะพอดีที่มีร้านอินเตอร์เน็ตอีกที่หนึ่งชื่อว่า Lao San ได้แนะนำให้ Wang เข้าสู่วงการค้ายาโดยเอาเรื่องเงินที่ Wang อยากได้ไปซื้อไอเทมมาหลอกล่อ โดยให้ Wang นั้นไปปล่อยยาตามร้านอินเตอร์เน็ตที่เขาทำอยู่นั่นเอง

Wang กล่าวว่าเขาได้ส่วนแบ่งรายได้ประมาณ 24 เหรียญสหรัฐ หรือประมาณ 720 บาทต่อยา 1 กรัม ถือว่าเป็นรายได้ที่เยอะอยู่ แต่ทว่ามันก็เป็นอาชีพที่ไม่ยั่งยืน เขาทำได้ไม่นานก็ต้องถูกตำรวจจับกุม เนื่องจากลูกค้ารายหนึ่งในร้านที่เขาเอามาไปปล่อยได้ถูกตำรวจจับและขยายความซักทอดจนมาถึงตัว Wang

คดีการค้ายาในประเทศจีนนั้นเป็นคดีที่มีความรุนแรงมาก โทษถึงการประหารชีวิตโดนการยิงเป้าหรือการฉีดยาพิษ งานนี้ก็มีโอกาสสูงที่ Wang จะไม่ได้มีชีวิตอยู่บนโลกใบนี้อีก ก็ถือว่าเป็นข้อคิดเตือนใจให้กับเหล่าเกมเมอร์ล่ะครับว่าอย่าได้เดินทางที่ผิดแบบนี้ ตั้งสติให้ดีทุกครั้งที่เล่นเกมจ้า

Credit : Online Station

jamesz
18th April 2013, 19:30
โทษเกมเชื่อเลย !!!

pooh0856
18th April 2013, 19:35
แบบนี้แหละที่ข่าวไทยต้องการ
(ด้านดีไม่เคยมองเลย)

BloodWar
18th April 2013, 19:35
ลาก่อนนะไอ้บ้าเกม แบบไม่คิด วิเคราะห์ แยกแยะ

PPsweety
18th April 2013, 19:36
พวกนี้ก็อยากเว่อเกินไป

netgulood
18th April 2013, 19:44
ห้ามเรียนแบบนะ ไม่ดีๆ

Blackened
18th April 2013, 19:47
เคสนี้จะโทษตัวเกมมันก็ไม่ถูกว่ะ (แต่มันก็ไม่ได้โทษนี่หว่า)

หลายคนหาเงินอย่างสุจริต มาเติมเกม หรือแต่งรถ อะไรก็ว่าไป

supasittey
18th April 2013, 19:53
อยากให้ไทยจัดการกับพวกค้ายาแบบนี้มั้ง

maxk4255k
18th April 2013, 20:12
ว่าแต่ เกม PVP เซิฟไทยมันปิดไปนานแล้วหนิเนอะ -.-

NaNice
18th April 2013, 20:14
โทษเกมไม่ได้ครับ ผู้หาทางออกไม่เป็นเองก็เท่ากับว่าเกมเล่นคุณแล้วครับ

offerre
18th April 2013, 20:20
อยากให้ไทยจัดการกับพวกค้ายาแบบนี้มั้ง

จริงครับ ประหารๆๆๆ ให้หมดเลย นับวันค้ายาก็ลามขึ้นๆทุกวัน เมื่อไหร่ประเทศไทยจะจัดการจริงๆจังๆกับเขาบ้างนะ และจะจัดการอะไรจริงๆจังๆก็ขอแบบว่าน่าจัดการหน่อยนะไม่ใช่ว่า ห้ามนู้นนี้นั้นแบบสงกราน อันนั้นก็เว่อไปและมันไม่ใช่เรื่องที่จะต้องมาอะไรมากมาย เข้าใจว่ามันมีผู้เสียชีวิตจากสงกรานทุกๆปีแต่ มันก็เกิดจากความประมาทกันทั้งนั้น ไม่ใช่คนดีๆเขาจะอยู่ๆตายในวันสงกรานมันก็ไม่ใช่หรอกครับ

ปล.ขอโทษที่ม่าม่านะครับ อย่าถือสาผมเลย ชีวิตมันเครียดเมื่อชีวิตไกล้เอนอะนะ เหอะๆ- -"

Jomezeollo
18th April 2013, 20:24
ว่าแต่ เกม PVP เซิฟไทยมันปิดไปนานแล้วหนิเนอะ -.-

5555555555+ มันไม่ได้หมายถึงเกมที่ชื่อว่า PVP นะครับ ที่ยิงแมลงหรือเอเลี่ยนอ่ะไม่ใช่นะ

มันหมายถึงเกมที่มีระบบ PvP อย่างเช่น Ro , Aion , Tera , Ran เป็นต้น ครับ เป็นเกมแนว MMORPG อ่ะครับ

ฮาๆๆๆ คุณนี่ซื่อจริงๆ ผมละเชื่อเลย ฮาๆ :rofl

flukezuzayo
18th April 2013, 20:43
ติดจนเกินเหตุ :sweat

_SaBasTaiN_
18th April 2013, 20:51
ถึงกับประหารชีวิตกันเลยทีเดียว

armakusarecord
18th April 2013, 20:58
ระบบ PVP ส่วนใหญ่ก็เป็นระบบปิดของกันหมดแล้วนิ หรือเล่นเกมเก่าๆอย่าง RO

bossja
18th April 2013, 21:22
RIP wang นามสมมุติ

NOOBBRINGER
18th April 2013, 21:38
ใครผิดกันแน่:dash

Gu_Rock
18th April 2013, 21:46
อยากเกินไปอ่ะป่าวเพ่

ปล. ลายเซ็นด้านบนหื่นจัง :cool:

Guszo
18th April 2013, 22:27
เหมือนบ้านเราละ ro เซฟเถื่อน ตอนช่วงเปิดเซฟแรกๆ เติมกันสนุกเลย พอไฝว์กันไป ไฝว์กันมาก็มีท้ากินตัง แล้วก็เติมโหดๆ สุดท้ายเล่นกันไม่ถึงเดือนก็ ย้ายเซฟ แต่เติมหมดกันไปเป็นพันๆ

บ้านเราก็ไม่ต่างกับเค้าหรอก แต่แค่คดีแบบนี้ในบ้านเรามันยังไม่เกิด ถ้าเกิดก็โทษเกมส์อีกแล้ว ตามประสาสื่อ...

bloodtea
19th April 2013, 01:55
โทษของคดีโหดเกิ๋น...

akablood
19th April 2013, 19:20
ถ้าข่าวไทยได้ข่าวนี้ก็ต้องจับเกมขึ้นมาเป็นประเด็นหลักเท่านั้นชัวร์.

ทั้งที่เกมส์ไม่ได้บอกให้เราไปค้ายา. งานพิเศษอื่นมีตั้งเยอะแยะ.

สมควรแล้วครับ นี่ไม่ใช่พิษของเกมส์นะครับ. พิษของยาเสพติดชัดๆ

maxk4255k
19th April 2013, 19:24
5555555555+ มันไม่ได้หมายถึงเกมที่ชื่อว่า PVP นะครับ ที่ยิงแมลงหรือเอเลี่ยนอ่ะไม่ใช่นะ

มันหมายถึงเกมที่มีระบบ PvP อย่างเช่น Ro , Aion , Tera , Ran เป็นต้น ครับ เป็นเกมแนว MMORPG อ่ะครับ

ฮาๆๆๆ คุณนี่ซื่อจริงๆ ผมละเชื่อเลย ฮาๆ :rofl

http://image.ohozaa.com/i/750/GBOzJI.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wMnNwdlvxB90j3ch)

Shit....