PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาครอบครัวอะครับ

kidnan
18th April 2013, 20:05
เรื่องมันมีอยู่ว่าตัวผมเรียนอยู่สายศิลป์ ญี่ปุ่น ตอนม.4ผมไปขอพ่อเรียนเสริมญี่ปุ่นเพื่อที่จะให้แน่นขึ้นสิ่งที่พ่อบอกกับผมก็คือ ดีแล้วลูกที่ตั้งใจจะหาที่เรียนแล้วหาได้ยังหละผมบอกกับไปว่า OKLS หาคนอยู่ JCC ก็ดี พ่อผมก็บอกว่าถ้าดีก็ลงคอสแล้วจ่ายตังค์เลยสิ ผมบอก ไปว่าผมไม่มีเงินพ่อผมก็เลยพาไปสมัครที่ OKLS แต่ด้วยความที่เขาต้องหาคนเพิ่มอีกก็เลยต้องรอจนกว่าเขาจะเรียกตัวพ่อผมทนไม่ได้ก็เลยหาที่เรียนอื่นแล้วก็ส่งผมไปเรียนพวก ชีวะ เคมี วิทยาศาสตร์ ซึ่งผมไม่ได้ใช้มันเลยแถมไปเรียนครูที่สอนก็บอกแต่สายวิทย์ตรงนี้คงจะเรียนกันไปแล้วเพราะฉะนั้นข้าม ผมบอกผมไม่ได้เรียนเขาก็ไม่ฟังเพราะเด็กในห้องเป็นวิทย์ คณิต กันหมด ผมนั่งไม่รู้เรื่องไปไม่ถึงสัปดาห์ OKLS ก็โทรตามผมไปพ่อผมบอกกลับไปว่าลงเรียนที่อื่นไปแล้วก็เลยไม่เอา เสร็จเลยครับแบบนี้ พอเปิดเทอมผมไม่ได้คุยเรื่องที่ เรียนกับพ่อเลยจนจบม.5(ปัจจุบัน) ผมเครียดเรื่องต่อมหาลัยมากเพราะกะจะเอาภาษาเน้นๆ พอมาวันนี้พี่ผมพาผมไปส่งของดันไปเจอเพื่อนเรียนญี่ปุ่นอยู่ เพื่อนคนนั้นอยู่สายวิทย์ คณิต แล้วพี่ผมก็บอกพ่อไปว่าเจอแล้วเรียนอยู่พ่อผมโมโหมากแล้วก็โทรมาด่าผมไปเซ็ตนึง
แล้วบอกให้ขวนขวายหาที่เรียนอย่ามัวแต่เล่นถ้าทำแบบนี้มันไม่เจริญ ทำไมไม่ไปหาที่เรียนเสริมบ้าง (ของจริงขึ้นเสียงแล้วใส่ผมยับเลย) ผมเลยบอกไปว่าที่โบสถ์มีเรียนอยู่ แม่ผมตัดคำพูดมาว่า อย่าไปเลยเดี๋ยวเขาลากเข้าศาสนาอีก(ผมนับถือพุทธ) แล้วด้วยความที่การเรียนมันจะเป็นคอสแล้วไม่สามรถแทรกได้ผมเลยบอกพ่อไปอธิบายอย่างละเอียดว่าเป็นยังไง ผลออกมาท่านบอกว่าผมเถียงครับแล้วบอกเป็นลูกอกตัญูเถียงพ่อแม่ หลังจากนั้นผมก็ฟังพ่อแม่ผมด่ารัวๆจนเขาเบื่อแล้วก็หยุดด่าแล้วสั่งให้ผมไปแทรกคอสเขาให้ได้ซึ่งมันไม่ง่ายหรอกเพราะถึงแม้ผมจะรู้จักกับอาจารย์ที่สอนที่นั้นแต่ว่าเขาก็เป็นแค่อาจารย์ที่โดนจ้างมาเขาทำอะไรให้ไม่ได้มากหรอก
ถ้าจะบอกว่าให้ผมไปคุยกับพ่อแม่ละก็ผมไปคุยหลายรอบแล้วแต่ผลคือการเป็นผมเถียงท่านตลอดเวลาแถมถ้าแม่ผมไม่พอใจมากๆก็ถีบผมอีก หรือไม่ถ้าแมวมาร้องข้างๆก็จะบอกว่าผมโกหกแล้วพ่อแม่ผมก็จะเชื่อว่าผมโกหกไปเลยทั้งๆอย่างนั้น
ผมควรทำยังไงดีใช้เหตุผลเข้าแลกยังไงพ่อแม่ผมก็ไม่ฟังสักที

ballba
18th April 2013, 20:11
อย่าไปคิดมากครับ มาท่อง อะอิอุเอะโอะ กับผมดีกว่า 555 ผมก็เรียนศิลญี่ปุ่นแต่ทำไม พอจบปีนึงออกมา ทำไมมันลืมหมดเลยวะ ถ้าไม่ทบทวนมันลืมจริงๆ = =

kidnan
18th April 2013, 20:25
อย่าไปคิดมากครับ มาท่อง อะอิอุเอะโอะ กับผมดีกว่า 555 ผมก็เรียนศิลญี่ปุ่นแต่ทำไม พอจบปีนึงออกมา ทำไมมันลืมหมดเลยวะ ถ้าไม่ทบทวนมันลืมจริงๆ = =
ผมจำได้หมดแล้วไงแต่ที่เพื่อนพี่ผมไปเรียนเรียนตั้งแต่เปิดเทอมตอนนี้เขาเพิ่งได้ฮิรางานะเองผมไปไกลกว่ามากแล้วพ่อผมก็จะให้แทรกอย่างเดียวเลย

pkill1994
18th April 2013, 20:46

อ้าวคุณภูมิ จบสาย ญี่ปุ่นเหมือนกันเลย

ไฮ้ โอะเก็งกิ เดสก๊ะ ? (ขี้เีกียจพิมพ์ยุ่น จะเข้าใจไหมเนี่ย)

ปล.บอกพ่อแม่ไปเลยว่าตัวเองต้องการจะเรียนต่อในทางสายภาษา (แบบแน่วแน่) เดี๋ยวพวกท่านก็เข้าใจเองแหล่ะ

gupleum
18th April 2013, 20:50
ทำใจครับเรื่องพวกนี้ผมก็มีพ่อ****ี่เง่าเหมือนกันครับพวกหัวโบราณก็งี้เอาความคิดของรุ่นก่อนๆมาใช้อย่างเดียว
คิดแต่ว่าเรียนๆๆแล้วจะฉลาดขึ้นอย่างเดียวแต่นายก็ไม่ได้ใช้เลยใช่ปะละเคมีฟิสิกต่อให้นายจบไปจริงๆ
ก็คงไม่เอาสูตรงี่เง่านั้นไปใช้ในชีวิตประจำวันหรอกไอที่เรียนๆไปเอาไปสอบอยางเดียวจริงมั้ย? แหม่ๆเริ่มไปเรื่อยละตู

ballba
18th April 2013, 21:10
อ้าวคุณภูมิ จบสาย ญี่ปุ่นเหมือนกันเลย

ไฮ้ โอะเก็งกิ เดสก๊ะ ? (ขี้เีกียจพิมพ์ยุ่น จะเข้าใจไหมเนี่ย)

ปล.บอกพ่อแม่ไปเลยว่าตัวเองต้องการจะเรียนต่อในทางสายภาษา (แบบแน่วแน่) เดี๋ยวพวกท่านก็เข้าใจเองแหล่ะ

อิเอะ เก็งกิ เดส

ใช่ป่าววะ 555

ตอนเจอครูเช้าบ่ายอะไรวะ คอนนิจิวะ เซ็นเซ วาตาชิวะ ภุมิ เดส โดโซะโยโรชิกุ โอเนะไงชิมัส

ลืมหมดเลย

แต่ตอนเราไปเจออาจารย์ที่ห้างหรือ ไปกินข้าวพูดด้วยกันโครตเท่ คนมองเต็ม. ศาสตร์ เด็กยุ่น หน้าไม่ให้แต่ใจรัก 555

M4A1Predator
18th April 2013, 21:48
ชิ่งไปเข้า ม TNI แล้วเรียน คณะ BI หรือ IB เนี่ยแหละ

assist05
18th April 2013, 22:53
ผู้ใหญ่มักไม่เข้าใจคำว่า เถียง กับ อธิบายครับ

Msguzs
18th April 2013, 23:12
เห้อ ถึงจะเป็นพ่อเป็นแม่ก็เถอะ แต่คนเป็นพ่อเป็นแม่ ไม่ได้ดีเสียทุกคน
ลูกไม่ได้เป็นฝ่ายผิดเสมอไป คนเป็นบิดามารดา ก็ไม่ใช่ว่า จะมีวุฒิภาวะทางความคิด ที่ดีซะทีเดียว
ผู้ใหญ่หลายคนโตมา แต่ระยะทางที่โตมา มาพร้อมกับความไม่เต็ม ไม่สมประกอบทางความคิด
แนวคิดหัวโบราณ ไม่บรรลุอะไรสักอย่าง โตมาแต่ตัวแท้ๆ แต่ก็นะพวกเขาอาวุโสกว่า ถ้าอยากอยู่รอดในโลกแบบนี้ก็ต้องทนๆกันไป
ทนไม่ไหวก็ไปบวช บวชแล้ว พ่อแม่ ที่งี่เง่าก็จะไม่ทำให้หนักใจ เดินทางเข้าสู่ธรรม เผลอๆนิพพานซะงั้น

มั้ง ล้อเล่นหน่ะ อ่านแล้วอินระบายนิดหน่อย55555+

อย่าซีเรียสนะผมล้อเล่นจริงๆ = =

Hellraizer
18th April 2013, 23:20
ถ้าครอบครัวแล้วมีปัญหาก็ลองไปครอบระเบียงดูครับ เผื่อจะไม่มีปัญหา ง่ะ.. ขอโทษ

nut11638
18th April 2013, 23:27
ผู้ใหญ่มักไม่เข้าใจคำว่า เถียง กับ อธิบายครับ
เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ พอจะพูด อะไรกลับหน่อยก็หาว่าเถียง ที่แท้ พวกเค้าจะเอาแต่ใจตัวเองกันเสียมากกว่า

เห้อ ถึงจะเป็นพ่อเป็นแม่ก็เถอะ แต่คนเป็นพ่อเป็นแม่ ไม่ได้ดีเสียทุกคน
ลูกไม่ได้เป็นฝ่ายผิดเสมอไป คนเป็นบิดามารดา ก็ไม่ใช่ว่า จะมีวุฒิภาวะทางความคิด ที่ดีซะทีเดียว
ผู้ใหญ่หลายคนโตมา แต่ระยะทางที่โตมา มาพร้อมกับความไม่เต็ม ไม่สมประกอบทางความคิด
แนวคิดหัวโบราณ ไม่บรรลุอะไรสักอย่าง โตมาแต่ตัวแท้ๆ แต่ก็นะพวกเขาอาวุโสกว่า ถ้าอยากอยู่รอดในโลกแบบนี้ก็ต้องทนๆกันไป
ทนไม่ไหวก็ไปบวช บวชแล้ว พ่อแม่ ที่งี่เง่าก็จะไม่ทำให้หนักใจ เดินทางเข้าสู่ธรรม เผลอๆนิพพานซะงั้น

มั้ง ล้อเล่นหน่ะ อ่านแล้วอินระบายนิดหน่อย55555+

อย่าซีเรียสนะผมล้อเล่นจริงๆ = =

555 ผมเกือยอินตามคุณแล้วครับ 555 จริงๆ พอดีมีปัญหาเรื่องพวกนี้เหมือน จขกท. อ่ะแหละครับ 55

Winters
19th April 2013, 01:19
บางครั้งเราโตแล้วเราก็มีเหตุผลที่อยากจะอธิบายให้พ่อแม่ฟังพอเราแย้งแล้วพยายามอธิบาย พ่อแม่เราก็จะบอกเราว่าเถียง
ก็ไม่เข้าใจว่าเราเถียงอะไร เราพยายามจะอธิบาย จนปัจจุบันเรียนผิดสาย ไม่ได้ดั่งที่ตัวเองถนัดจนตอนนี้ ทำอะไรได้ครึ่งๆกลางๆ
แต่นะคนเราย้อนเวลาได้ก็อยากย้อนกัน ผมก็ต้องทำใจยอมรับชะตากรรมที่จะเกิดขึ้นในอนาคตของผมต่อไปแหละ ฮ่าๆ
จนตอนนี้ผมเป็นคนที่ขาดความอบอุ่นนะ เพราะโดนด่าว่ากดดันในครอบครัวจนผมรู้สึกว่าครอบครัวนี้ผมไม่ค่อยมีความสุขเลย
ทะเลาะกับที่บ้านครอบครัวก็บ่อย นัดรวมญาติผมก็ไม่ค่อยสนใจที่จะไปเลยครับ ก็นะถูกเลี้ยงดูมาไม่ค่อยดีเท่าไหร่
ชีวิตดราม่าครับ บางทีเคยมองครอบครัวเพื่อนเวลาไปบ้านเพื่อนผมอยากมีครอบครัวแบบเพื่อนบ้างแบบไม่ใช่อย่างของผมงะเห้อ
นี่ผมบ่นอะไรเนี่ย 5555+

liberate01
19th April 2013, 01:48
อิเอะ เก็งกิ เดส

ใช่ป่าววะ 555

ตอนเจอครูเช้าบ่ายอะไรวะ คอนนิจิวะ เซ็นเซ วาตาชิวะ ภุมิ เดส โดโซะโยโรชิกุ โอเนะไงชิมัส

ลืมหมดเลย

แต่ตอนเราไปเจออาจารย์ที่ห้างหรือ ไปกินข้าวพูดด้วยกันโครตเท่ คนมองเต็ม. ศาสตร์ เด็กยุ่น หน้าไม่ให้แต่ใจรัก 555
รู้สึกเฮียจะเรียนมาทุกสายเลยนะ 555+

[AMC]REYA™
19th April 2013, 01:57
ก็ทำไมไม่คุยกับพ่อดีๆและให้เข้าใจหละครับค่อยๆคุยแค่นี้พ่อลูก