PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เครื่องผมเป็นไรไม่รู็้งงงจริงๆ

james3000
5th September 2011, 18:25
คือมันมีปัญหาอยู่ว่า กาลละครั้งหนึ่งไม่นานมานี้

เครื่องมันเปิดติดแล้วมีเสียง ตี๊ด เดียว ปกติ จอก็ติด แล้วแปปหนึ่งมันก็รีสตาร์ทอีก จอติด มีเสียงปกติ เดียวก็รีสตาร์ทอีก ที่นีิ้จอไม่ติด ไม่มีเสียงตี๊ด เลยงงเป็นอะไร พัดลมหมุนอะไรมี มีไฟปกติ ปล่อยไว้2-3วันก็ดีคนเดียวมัน แล้วต่อมาก็เสียอีกกำจริงๆ ไม่รู้มันเป็นอะไร เอาออกมาปัดกวาดเช็ดถูก็ยังไม่หาย อยากรู้จริงๆคับว่ามันเป็นเพราะอะไร
สเปค
cpu e7400 2.80
ram 2G
Vga HD 6790 1G
power raidmax 530
m/b P5G31D - m Pro
hdd 1ตัว
DVD 1ตัว
ช่วยหน่อยนะคับ ไม่รู้ว่าจะแก้ปัญตรงไหนดีงงงง

gun-gun
5th September 2011, 20:21
ลองขัดพวกแรมกาจจอดูครับตรงทองเหลืองมันอ่าครับ

CrYzTeX
5th September 2011, 21:09
ไฟไม่เข้า BIOS ครับ ลองเช็คถ่าน BIOS ดูครับ

อ้างอิงจาก.http://www.zone-it.com/178850

paripari
5th September 2011, 23:10
ไฟไม่เข้า BIOS ครับ ลองเช็คถ่าน BIOS ดูครับ

อ้างอิงจาก.http://www.zone-it.com/178850

ถ้าลองแล้วไม่หายก็เปลี่ยน HDD มันโลดเด้อครับ รึว่าไงพ่อหนุ่มน้อย

Auu_Sung
5th September 2011, 23:20
คาดว่าบอร์ดน่าจะพังครับ ชัวร์ๆเลยครับ ถ้าเป็นตัวที่อื่นอาการมันจะแตกต่างกันไป
ถ้าอาการนี้ผมฟันธงว่าน่าจะเป็นที่บอร์ดครับ เอาไปเคลมเลยครับ

chikuva
6th September 2011, 00:38
ขาบอร์ดมันหักหรือเปล่า ไม่ก็อาจจะร้อนเพราะฝุ่นก็ได้

USED_JKG
6th September 2011, 00:39
ขอแก้ไข อาการน๊้น่าจะเป็นที่ PSU ละครับ เพราะ HD ถ้าเสียจริงๆมันก็ต้องมีอาการ อยู่ๆมันไม่เสียเอาดื้อๆหรอกครับ การบูททุกอย่างปรกติหมด

james3000
6th September 2011, 17:26
ชักงงคับ HDD หรือ M/B กันแน่งงงง แรมหรือการ์ดจอลองทำความสะอาดหมดแล้วคับ รวมถึง m/bด้วย m/b ไม่มีอะไรเสียหายนะคับ

USED_JKG
7th September 2011, 01:57
อาการ HD เสีย อาการคือเปิดไฟเข้าแต่ก็ดับไปเอง พัดลมหมุนแปปเดียวแล้วมันก็ดับเองอะครับประมาณนี้ และก็ใช้งานไปคอมค้างบ่อย HD มีเสียงแปลกๆ(เจอบ่อยมาก HD รุ่น 80G)

MB เสียยากมากๆครับไม่ต้องห่วงถ้าไฟไม่เกินหรือไฟกระชากมากๆนะ ส่วนมากจะเสียแค่ช่องเสียบแลน หรือ sound card

ส่วนการ์ดจอเสียไม่ต้องห่วงครับเปิดติดแน่นอน แต่ภาพไม่ขึ้น แต่ก็มีส่วนทำให้เครื่องรีเองหรือปิดตัวเองลง เพราะร้อนเกินไป(พัดลมไม่หมุน)

แรมเสีย เปิดติดแต่ก็ไม่บูทเข้าวินโดว์ภาพไม่ขึ้น เสียงดัง ปิ๊บ ๆ ๆ 3ครั้ง หรือไม่ร้องก็ได้

PSU เสียอันนี้ใช้ๆงานไปอาจจะดับไปเองหรือเครื่องค้างบ่อยๆ อีกอย่างจอฟ้าบ่อย และสุดท้ายเครื่องรีเอง อาการคล้ายๆหลายๆข้อที่กล่าวมาข้างบน

เท่าที่ผมซ่อมมาทั้งหมดก็อาการนี้ทั้งนั้น ไม่เคยนอกเหนือจากนี้นะ ประสบการณ์ตรงครับ ซ่อมมา 5 ปีละ

retrosperm
7th September 2011, 02:06
ผมก็เคยนะเล่นไปซัก10ชั่วโมง อยู่ดีๆมันกีรีให้เอง