PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : การต้องใช้เงินทุนพัฒนาเกมนี้มันความหมายว่าไงครับ ไม่เข้าใจจริงๆ

L4ST7T4ND
20th April 2013, 19:36
การต้องใช้เงินทุนพัฒนาเกมนี้มันความหมายว่าไงครับ ไม่เข้าใจจริงๆ

ผมเข้าใจว่ามีคนกลุ่มหนึ่ง + โปรแกรมสร้างเกม

ก็พอแล้ว ซึ่งจริงๆผมว่าไม่ใช่

ใครพอทราบว่าจะพัฒนาเกมๆหนึ่ง ต้องใช้เงินไปในส่วนไหนบ้าง
บอกได้ละเอียดยิ่งดีครับ

ผมไม่รู้ อย่าว่าผมนะ :yes
// ขอบคุณครับ

CrocoZz
20th April 2013, 19:41
ด้านโปรแกรม ระบบออกแบบเกม และ พวกเครื่อวมือออกแบบกราฟฟิก การจ้างงานพนักงาน อะไรพวกนี้มั้งครับ ผมก็ไม่มีความรู้ด้านนี้ซะด้วยสิ

armaszxc
20th April 2013, 19:44
คงไม่มีใครทำงานฟรีมั้งครับ ต้องกินต้องใช้ ซื้อโปรแกรม คอม (มีลิขสิทธิ์) :pleasantry

L4ST7T4ND
20th April 2013, 19:46
ด้านโปรแกรม ระบบออกแบบเกม และ พวกเครื่อวมือออกแบบกราฟฟิก การจ้างงานพนักงาน อะไรพวกนี้มั้งครับ ผมก็ไม่มีความรู้ด้านนี้ซะด้วยสิ

อ่าวว ที่ผ่านมาผมก็เข้าใจผิดตลอดเลยดิ

นึกว่าพวกเค้าทำเองหมด ทำกราฟฟิคเอง อะไรเอง ไอเดียเอง

sarayou
20th April 2013, 19:47
ก็ค่าโปรแกรมสร้างเกมมันแพงแล้วก็ค่าลิขสิทธิ์ที่จะต้องจ่ายให้กับmicrosoftกับsonyอีกถ้าจะลงxboxกับps3

nooav
20th April 2013, 19:47
แนะนำให้เปิดเกมสักเกม แล้วเปิดเครดิตดูครับ ทนทุกคนที่อยู่ในเครดิต ล้วนต้องจ่ายเงินให้เขาครับ

โปรแกรมสร้างเกม << ทีมพัฒนาใหญ่ๆ เขาไม่ใช้หรอกครับ ที่เขาใช้คือเอนจิ้น ซึ่งเปิดกว้างมากกว่าโปรแกรมสร้างเกม ซึ่งต้องเซียเงินซื้อเอนจิ้นมาทำ ราคาอย่างต่ำก็หลักแสน

ค่าลิขสิทธิ์ เช่นเกมแข่งรถ บางเกมก็ลงทุนซื้อลิขสิทธ์รถจริงๆมาไว้ในเกม ซึ่งไม่ใช่ถูกๆ

ค่านักแสดงโมชั่นแคปเจอร์ << ราคาสูงพอๆกับดาราดังเลย เพราะคนพวกนี้ต้องมีความเชี่ยวชาญเฉพาะด้าน

และอื่นๆอีกมากครับ

Deathbringer
20th April 2013, 19:50
เค้าก็ทำเอง แต่อาจไปซื้อเอนจิ้นมาเพื่อพัฒนา เสียงก็ไปอัดเองทำเอง คนพากษ์เสียง เรื่องลิขสิทธิ์ด้วย เกมนึงก็มีไรหลายอย่างต้องใช้หลายคนทำ บลาๆ เยอะ

kachanking
20th April 2013, 20:09
ขอพูดถึงภาพรวมในการสร้างเกมดังๆใหญ่ๆนะคับ
นอกจาก "คนกลุ่มหนึ่ง + โปรแกรมสร้างเกม" (เอาเป็นว่าคนทุกคนที่ช่วยกันทำเกมละกัน) ก็อย่าลืมซื้อคอมมาด้วย มีแต่โปรแกรมไม่มีคอมก็ใช้ไม่ได้ซิ แล้วยังมีค่าสถานที่ ค่าอยู่ค่ากิน(ยิ่งเกมไหนใช้เวลาพัฒนานาน จ้างคนมาเยอะก็ยิ่งต้องจ่ายเยอะ) อุปกรณ์ในการอัดเสียง ทำ mocap (อันนี้ต้นทุนแพงมาก แต่ถ้ามีพี่เลี้ยงดีๆอย่างค่ายเกมใหญ่ๆคอยดูแล พวกนี้เขาจะสนับสนุนเรื่อง mocap ให้อยู่ โดยเฉพาะ EA Sport ซึ่งมีห้อง mocap ที่จัดว่าใหญ่ที่สุดในโลกเลยก็ว่าได้) ค่าโฆษณาซึ่งต่างประเทศเขามีการลงโฆษณาทางทีวีเลยเชียวละ ค่าลิขสิทธิ์ต่างๆโดยเฉพาะพวกเกมที่อิงกับโลกแห่งความเป็นจริง เช่น รถรุ่นต่างๆ นักเตะดังๆ นักมวย นักกอล์ฟ ฯลฯ

สำหรับเกมที่มีระบบออนไลน์ Multiplayer ก็ต้องมีค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับ Sever ค่าบำรุงรักษาต่างๆด้วย (จริงๆเกมทุกเกมที่มีเว็บเป็นของตัวเองก็จะมีค่าใช้จ่ายในส่วนนี้)

นึกออกแค่นี้แหละ (เยอะนะ?)

ViRuS|Benz
20th April 2013, 20:16
ในมุมของผมนะ

ในการทำเกมต้องใช้แรงงานหลายด้านครับ ก็ต้องมีค่าจ้าง ไหนจะอุปกรณ์ที่ใช้กันอีก ซอฟต์แวร์ที่ใช้อีก หลายอย่างมากครับ
แล้วเกมนึงใช้เวลานานก็เลยต้องจ่ายค่าแรงงานสูง

satornarm
20th April 2013, 20:19
ตามท่าน ๆ ด้านบนเลยครับ ผมยกตัวอย่างเช่น Bioshock Infinite
ใช้ทุนในการสร้างถึง 200 ล้านเหรียญ คิดเป็นเงินไทยดูสิกี่พันล้าน
แล้วเราก็มาดูดฟรี ๆ กันแบบนี้คิดดูเจ้าของเค้าจะรู้สึกไง ยังไงถ้ามีเงิน
ก็ช่วยอุดหนุนของแท้ด้วยล่ะครับเพื่อจะมีเกมดี ๆ ทำมาให้เราต่อไป
ไม่งั้นคงเหมือนกับ THQ ที่ต้องปิดตัวไป

mini_bank
20th April 2013, 20:29
พึงนึกไว้เสมอว่าทุกอย่างมีต้นทุนครับ ไม่ว่าเราจะทำอะไรก็แล้วแต่ ค่า R&D มันเป็นค่าต้นทุนแฝงที่มองไม่เห็นซึ่งขอบอกว่ามหาศาล

เอาง่ายๆนะครับ ลองคิดเล่นๆว่าเจ้า LOGO เป๊ปซี่ที่เราเห็นเป็นวงกลมขาว - แดง-น้ำเงินแค่นั้น บริษัทที่ออกไอเดีย LOGO นี้คิดมูลค่าไปกี่บาท -*-

http://static.tlcdn1.com/data/6/pictures/0213/08-14-2012/p174ib7iud1nud1eh41g0ljfjnps3.png

รูป LOGO ด้านบนนี้มีค่าการออกแบบ 1 ล้าน USD หรือประมาณ 32 ล้านบาทครับ -*-

ninjaiga
20th April 2013, 23:04
เอางี้ครับผม ถ้าคุณไม่รู้จริงๆ ใช้ ตรรกะ ง่ายๆทั่วไปๆ ผมให้คุณทำงานให้ผม

เงื่อนไข

1.คุณไปเรียน เกี่ยวกับด้านปริญญาวิศวะคอม แล้วมาพัฒนาโปรแกรมให้ผมหน่อย แต่มันจะมีค่าใช้จ่าย ค่าโฆษณา ค่าไฟ ค่าอุปกรณ์ ค่าความคิด ค่าอื่นๆๆๆๆๆๆ ค่า RD และอีกมากมายก่ายกอง เยอะแยะจิปาถะ

2.ผมไม่จ่ายเงินให้คุณ คุณออกเองทุกอย่าง แต่ผมจะเอาโปรแกรมไปขาย หรือ เอาไปแจกฟรี ให้คนในบอร์ดโหลดกัน ดีมั้ยครับ ???

3.มีของ " ฟรี " ในโลกมั้ยครับ ??? ถ้าคุณได้อะไรมากซักอย่างฟรีๆ แสดงว่า คุณกำลังเอาเปรียบคนอื่นอยู่ ไม่มีอะไรที่มาฟรี โดยไม่มีผลกระทบที่ตามมาหรอกครับ

shisaku
21st April 2013, 02:04
อธิบายแบบเปรียบเทียบ

จะเปิดร้านขายรถ ถ้าเราอยากจะสร้างรถแล้วเอามาขายเอง ก็ต้องไปจ้างช่าง แล้วยังมีค่าเช่าอู่ซ่อมรถ ค่าใช้จ่ายจิปาถะ เงินเดือนพนักงาน ค่าเครื่องมือต่างๆนาๆสารพัด ค่าวัสดุอุปกรณ์ แล้วพอได้รถเสร็จ จะทำยังไงให้คนรู้จักรถของเรา ก็ต้องไปเสียเงินค่าโฆษณา ค่าจ้างพนักงานขาย ค่าขนส่ง ............. โอยยย อธิบายวันนี้ก็ไม่หมด ลองใช้วิจารณญานเอาเองดูละกันนะครับ

wizwiz200
21st April 2013, 02:35
เอางี้ครับผม ถ้าคุณไม่รู้จริงๆ ใช้ ตรรกะ ง่ายๆทั่วไปๆ ผมให้คุณทำงานให้ผม

เงื่อนไข

1.คุณไปเรียน เกี่ยวกับด้านปริญญาวิศวะคอม แล้วมาพัฒนาโปรแกรมให้ผมหน่อย แต่มันจะมีค่าใช้จ่าย ค่าโฆษณา ค่าไฟ ค่าอุปกรณ์ ค่าความคิด ค่าอื่นๆๆๆๆๆๆ ค่า RD และอีกมากมายก่ายกอง เยอะแยะจิปาถะ

2.ผมไม่จ่ายเงินให้คุณ คุณออกเองทุกอย่าง แต่ผมจะเอาโปรแกรมไปขาย หรือ เอาไปแจกฟรี ให้คนในบอร์ดโหลดกัน ดีมั้ยครับ ???

3.มีของ " ฟรี " ในโลกมั้ยครับ ??? ถ้าคุณได้อะไรมากซักอย่างฟรีๆ แสดงว่า คุณกำลังเอาเปรียบคนอื่นอยู่ ไม่มีอะไรที่มาฟรี โดยไม่มีผลกระทบที่ตามมาหรอกครับ

ผมว่าคุณเข้าใจจุดประสงค์ของจขกทผิดไปหน่อยนะครับ เขาแค่อยากรู้ ตอนแรกผมก็คิดเหมือนคุณนี่แหละ :o:o

JokeUTY
21st April 2013, 22:59
แล้วพวกเค้าก็เละเทะ เพราะการแบ่งปัน .

lllnoahlll
21st April 2013, 23:21
ทำเกม ใช่ว่ามีแต่คนเก่งคอมแล้วจะทำได้นะครับ
ด้านดีไซน์ เนื้อเรื่อง การตลาด บลาๆๆๆ มากมายเต็มไปหมด