PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : นโยบายใหม่ไมโครซอฟท์ “เกมที่จะขายบนเครื่องของเราต้องเทียบเท่ากับเจ้าอื่น”

kriszaa_007
5th September 2011, 19:59

ไมโครซอฟท์วางนโยบายใหม่สำหรับบริษัทที่จะวางจำหน่ายเกมแบบมัลติแพลตฟอร์มโดยเน้นว่าตัวเกมที่จะวางจำหน่ายบนเครื่องเอ็กซ์บ็อกซ์ 360 จะต้องวางจำหน่ายพร้อมกับตัวเกมในเครื่องคอนโซลเจ้าอื่นและต้องมีข้อมูลในแผ่นที่เท่าเทียมกันด้วย

คริส เลวิส ผู้บริหารจากเอ็กซ์บ็อกซ์ยุโรปอธิบายในระหว่าให้สัมภาษณ์กับ eurogamer.net ว่า "เกมที่จะวางจำหน่ายบนเครื่องเอ็กซ์บ็อกซ์ 360 จะต้องว่างจำหน่ายก่อนหรือพร้อมกับเกมเดียวกันที่จะจำหน่ายบนเครื่องคอนโซลของเจ้าอื่น และจะต้องมีเนื้อหาและข้อมูลในแผ่นเป็นจำนวนที่เท่าเทียมกันกับเกมที่จำหน่ายบนเครื่องเกมคอนโซลเจ้าอื่นในวันที่เกมนั้นๆ ออกวางจำหน่ายในทุกภูมิภาค" และเขาได้กล่าวย้ำอีกว่า "ถ้าเกมไหนไม่สามารถทำได้ตามที่กำหนดไว้ข้างต้น ไมโครซอฟท์มีสิทธิที่จะไม่อนุญาตให้เกมนั้นออกวางจำหน่ายบนเครื่องเอ็กซ์บ็อกซ์ 360"

เลวิสยังอธิบายอีกว่าที่มีนโยบายนี้เกิดขึ้นก็เพราะว่าไมโครซอฟท์ต้องการที่จะรักษาพื้นที่ของตัวเองเอาไว้หรือดีที่สุดคือการให้เกมนั้นเป็นเกมแบบเอ็กซ์คลูซีฟที่ลงเฉพาะเครื่องเอ็กซ์บ็อกซ์ 360 ไปเลย นโยบายนี้ยังรวมถึงทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นเกมแบบดาวน์โหลดเอเบิลหรือว่าจะเป็นเดโมตัวอย่างเกมที่จะต้องวางจำหน่ายหรือให้บริการที่เท่าเทียมกับบนเครื่องคอนโซลเจ้าอื่น

ก่อนหน้านี้เกมที่สร้างแบบมัลติแพลตฟอร์มก็จะมีรายละเอียดในตัวเกมที่มีความแตกต่างแหละเหมาะสมกับเครื่องเกมคอนโซลแต่ละเจ้า หรือมีการเพิ่มรายละเอียดในเกมเพื่อหวังผลทางการตลาดและเป็นการจูงใจลูกค้า อย่างเช่นเกม L.A Noire ที่วางจำหน่ายพร้อมกับโปรโมชันพิเศษสำหรับเครื่องเพลย์สเตชัน 3 โดยการรวม DLC ของเกมเข้าไปด้วยหรืออย่างเช่นเกม Mortal Kombat ที่ในเวอร์ชันของเพลย์สเตชัน 3 นั้นจะมีตัวละคร Kratos จากเกม God of War ให้เลือกเล่นด้วยในขณะที่เกมที่วางจำหน่ายสำหรับเครื่องเอ็กซ์บ็อกซ์ 360 นั้นไม่มีอะไรพิเศษ

หลังจากที่นโยบายใหม่ของไมโครซอฟท์ได้ถูกเผยแพร่ออกไปก็ทำให้ รอบ ดายเออร์ จากบริษัทโซนี่หนึ่งในคู่แข่งอย่างคนสำคัญของไมโครซอฟท์ต้องออกมาแสดงความเห็น ดายเออร์กล่าวระหว่างให้สัมภาษณ์กับ industrygamers.com ว่า "ผู้จัดจำหน่ายเกมกำลังถูกผลักไสไล่ส่งจากไมโครซอฟท์ด้วยนโยบายใหม่ของพวกเขา"

"ผมคิดว่า คริสและตัวแทนคนอื่นของไมโครซอฟท์กำลังพยายามอย่างยิ่งในการที่จะปกป้องเทคโนโลยีที่แสนจะด้อยของพวกเขา" ดายเออร์กล่าวต่อ "ผมคิดว่าพวกเขาพยายามที่จะให้คนเล่นเครื่องเกมของเขาให้มากที่สุดแต่มันกลับทำให้แย่ลงไปอีก ลองนึกดูนะถ้าคุณต้องการอะไรเกี่ยวกับแผ่นบลูเรย์ หรือถ้าคุณต้องการความจุพิเศษหรือเกมที่มีเนื้อหาที่มากกว่าความจุดีวีดี 9 กิกะไบต์เป็นพื้นฐาน ก็จงจำไว้เลยว่าไมโครซอฟท์นะมันทำอะไรแบบนั้นไม่ได้"

นโยบายของบริษัทโซนี่และไมโครซอฟท์ดูจะสวนทางกัน ขณะที่ไมโครซอฟท์กำลังสร้างปัญหาหนักใจให้กับเหล่าผู้จัดจำหน่ายเกม แต่โซนี่กลับเริ่มใช้นโยบายที่เป็นมิตรกับผู้จัดจำหน่ายเกมมากขึ้นกว่าเดิม แล้วอนาคตของเกมจะเป็นอย่างไร ต่อไปนี้การที่จะเห็นเกมที่สร้างแบบมัลติแพลตฟอร์มมีความแตกต่างกันตามสภาพแวดล้อมหรือความเหมาะสมกับเครื่องคอนโซลแต่ละเครื่องคงจะลดน้อยลงไป แต่ผู้เป็นเจ้าของเครื่องเอ็กซ์บ็อกซ์ 360 น่าจะรู้สึกดีเพราะนโยบายนี้น่าจะทำให้เครื่องเอ็กซ์บ็อกซ์ 360 ได้เกมที่ดีกว่าเครื่องคอนโซลเจ้าอื่น

Opt!c
5th September 2011, 20:29
ทำอะไรไม่ค่อยคิดเลย Microsoft เอ้ย :sweat

AUSTIN
5th September 2011, 20:30
หันมาดู PC ก่อนดีใหม...

ลูกเมียน้อยจะได้อัปเกรดบ้าง

kawin2015
5th September 2011, 20:33
จะรอดไหมเนี่ย XboXกรู T^T

zForlorNz
5th September 2011, 20:42
เห็นดังหน่อยแล้ว เล่นตัวเหรอ ?
เด๋วก้ไม่มีเกมลง 555

merrygoround
5th September 2011, 20:54
ผมว่าเค้าทำถูกนะ แต่ทำถูกแค่ครึ่งเดียว คือทำเพื่อลูกค้าของตน แต่ดันไปกดดันนักพัฒนา

NaZi_BF3
5th September 2011, 21:00
อย่างผมที่ตอนนี้มีครบ3แพตฟอมแล้ว มาทางไหนตูก็ซัดหมดฟะ

kob_kung_kub
5th September 2011, 21:09
เพื่ออารัย งี้เง่าจริง!!!!!

whiteking7
5th September 2011, 21:41
เพื่ออารัย งี้เง่าจริง!!!!!
มันไม่สนใจPCเลยใช่ไหม???

BoatHaHa
5th September 2011, 21:48
ออกนโยบายมาทำเพื่อ !? ไปกดดันนักพัฒนาแล้วอย่างนี้ถ้านักพัฒนาทนไม่ไหวจะทำยังไง ยิ่งเกมของเครื่องตัวเองก็ไม่ใช่มากมายอะไร

แถมเกม EX สนุกๆของ XBOX360 ก็ออกจะมีน้อยอยู่แล้วนะ - -* (หลักๆก็ตระกูล Gears of war , Halo นอกนั้นนึกไม่ออก 555)

ต่างกับทาง PS3 เกมมีให้เล่นเยอะกว่า แถมเกม EX ของเขาแต่ละเกมนี่น่าเล่นทั้งนั้น

(โดยเฉพาะ Uncharted , Infamous ให้ตายเถอะ โคตรอยากเล่น :clap)

ปล. EX = Exclusive นะครับผม
ปล2. ผมไม่ได้เป็นแฟนบอย PS3 นะครับโปรดอย่าเข้าใจผิด บ้านผมก็เล่น XBOX360 เหมือนกัน - -*

whiteking7
5th September 2011, 23:49
ออกนโยบายมาทำเพื่อ !? ไปกดดันนักพัฒนาแล้วอย่างนี้ถ้านักพัฒนาทนไม่ไหวจะทำยังไง ยิ่งเกมของเครื่องตัวเองก็ไม่ใช่มากมายอะไร

แถมเกม EX สนุกๆของ XBOX360 ก็ออกจะมีน้อยอยู่แล้วนะ - -* (หลักๆก็ตระกูล Gears of war , Halo นอกนั้นนึกไม่ออก 555)

ต่างกับทาง PS3 เกมมีให้เล่นเยอะกว่า แถมเกม EX ของเขาแต่ละเกมนี่น่าเล่นทั้งนั้น

(โดยเฉพาะ Uncharted , Infamous ให้ตายเถอะ โคตรอยากเล่น :clap)

ปล. EX = Exclusive นะครับผม
ปล2. ผมไม่ได้เป็นแฟนบอย PS3 นะครับโปรดอย่าเข้าใจผิด บ้านผมก็เล่น XBOX360 เหมือนกัน - -*
ให้ตายสิครับพูดถึง Infamous ชาวPCที่ได้แต่ดูคลิปอย่างผมนั้นสุดจะอิจฉา+..+

kommy125
6th September 2011, 12:52
ทำไปได้   

regention
6th September 2011, 20:28
--โหทำไปได้แฮะ

disconnecter
7th September 2011, 00:26
ก็ดีนะ เป็นการช่วยผู้เล่นของตนให้ไม่เป็นลูกเมียน้อยเหมือนพีซีเรา :'(