PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไมโครซอฟเหนือว่าแมคอินทอชยังไง ?

L4ST7T4ND
20th April 2013, 20:19
ไมโครซอฟเหนือว่าแมคอินทอชยังไง ?

พยายามจะสรุปสั้นๆได้ใจความนะครับ
คือผมอยากรู้ด้วย

ผมยอมรับครับว่า ผมไม่ชอบระบบปฏิบัติการแมคอินทอช
ไม่ชอบหน้าสตีฟจ้อบครับ

ใครที่ทราบบ้างว่า ระบบปฏิบัติการของไมโครซอฟดีกว่ายังไง แล้วด้อยกว่ายังไง ส่วนนี่ผมเป้นกลางเลยครับ ( ขอคนที่รู้จริงในระดับนึงๆนะครับ ไม่แน่ใจอย่าตอบจะดีกว่า ผมอาจจะได้ข้อมูลผิดๆ )
อธิบายพร้อมกำกับเหตุผลมาด้วยก็ดีครับ

ส่วนตัวมีคนเชี่ยวชาญคอมคนนึงที่ผมรู้จักบอกว่า Microsoft แก้ปัญหาได้ดีกว่า
ผมฝั่งไมโครซอฟครับ

// ขอบคุณครับ

darkperson50
20th April 2013, 20:41
mac แพงกว่า windows ครับ //รู้ว่าใครซื้อมาใช้ต้องรวยมากๆ

HANG-ON
20th April 2013, 20:45
สตีฟ จอบส์ ไปทำอะไรให้ท่าน?? ทำไมถึงไม่ชอบหน้า??

---------------------------------------------------

ผมกลางๆ มีดีกันคนละอย่างแล้วแต่จะชอบ

popkong11
20th April 2013, 20:50
ที่ไมโครซอฟคนใช้เยอะเพราะมันเป็นระบบเปิด และมันง่ายครับ ส่วนเรื่องความปลอดภัยต้องยกให้ mac ครับ องกรณ์ใหญ่ๆอย่าง nasa เค้าก็ใช้ระบบ mac ครับเพราะความปลอดภัยสูงกว่า

แม็คเหนือกว่าหมดยกเว้นการเข้าถึงครับ จบนะ จุ๊บ ตีฟจ๊อบ เทพ เทพ เทพ +++!!!

แมค mac สินะ ไมรโครซอฟ นายหมายความว่ายังไง หมายความแบบรวมๆสินะว่าแบบ ไมรโครซอฟดีกว่า ไอแอปเปิ้ลยังไงเราพูดผิดเปล่า งงคำถามนาย- -*

ก็ต้องยอมรับ ระบบ ของบริษัทแอปเปิ้ลที่ตอบสนอง งานของพวกโปรแกรมเมอร์กับนักพัฒนา แอป ครับว่ามันทำได้ดีกว่า เพราะมันของแอปเปิ้ล- -*

แล้วยังระบบต่างๆที่ โปรแกรมอื่นที่ไม่สามารถเล่นได้ บนWindows หรือ จำเป็นต้องใช้ Emu ในการจำลอง ทำให้IOSเป็นคำตอบที่สะดวก สำหรับนักพัฒนาครับผม

แต่ถึงยังไง Windows ยังเป็นระบบปฏิบัติการณ์ ที่รับ อะไร อะไร ได้หลายอย่างมากกว่าIOSนักหากเทียบกัน ในPCปัจจุบัน แต่ถึงกระนั้น IOSก็ไม่หยุดพัฒนาจึงสรุปได้ว่า

มันเป็นความพึ่งพอใจของแต่ละคน แต่ส่วนมากเลยนะ พวกกราฟฟิกซ์เทพๆ ที่ทำกันเป็นทีมงาน จำเป็นต้องมีเครื่องMacทุกStudioเลยนะ แต่ก็จำเป็นต้องมีPC เทพๆ เหมือนกันสองสามแสนอ่า

ทั้งนี้ผมก็มะรู้นะ สงสัยเพื่อเอาไว้ดูผลลัพธ์ของทั้งสองระบบปฏิบัติการ์ณมังนะ

ของIOS ของMac อย่าเข้าใจผิดนะครับ ios และ mac คือระบบปฎิการของ apple ครับ mac เอาไว้ใช้กับเครื่องตั้งโต๊ะ ios ไว้ใช้กับมือถือครับ ^^

ballpoi007
20th April 2013, 20:51
แมค mac สินะ ไมรโครซอฟ นายหมายความว่ายังไง หมายความแบบรวมๆสินะว่าแบบ ไมรโครซอฟดีกว่า ไอแอปเปิ้ลยังไงเราพูดผิดเปล่า งงคำถามนาย- -*

ก็ต้องยอมรับ ระบบ ของIOS ของMac ของบริษัทแอปเปิ้ลที่ตอบสนอง งานของพวกโปรแกรมเมอร์กับนักพัฒนา แอป ครับว่ามันทำได้ดีกว่า เพราะมันของแอปเปิ้ล- -*

แล้วยังระบบต่างๆที่ โปรแกรมอื่นที่ไม่สามารถเล่นได้ บนWindows หรือ จำเป็นต้องใช้ Emu ในการจำลอง ทำให้IOSเป็นคำตอบที่สะดวก สำหรับนักพัฒนาครับผม

แต่ถึงยังไง Windows ยังเป็นระบบปฏิบัติการณ์ ที่รับ อะไร อะไร ได้หลายอย่างมากกว่าIOSนักหากเทียบกัน ในPCปัจจุบัน แต่ถึงกระนั้น IOSก็ไม่หยุดพัฒนาจึงสรุปได้ว่า

มันเป็นความพึ่งพอใจของแต่ละคน แต่ส่วนมากเลยนะ พวกกราฟฟิกซ์เทพๆ ที่ทำกันเป็นทีมงาน จำเป็นต้องมีเครื่องMacทุกStudioเลยนะ แต่ก็จำเป็นต้องมีPC เทพๆ เหมือนกันสองสามแสนอ่า

ทั้งนี้ผมก็มะรู้นะ สงสัยเพื่อเอาไว้ดูผลลัพธ์ของทั้งสองระบบปฏิบัติการ์ณมังนะ

M40A3
20th April 2013, 20:53
ผมคิดกะจะใช้ทั้ง2ระบบครับ (พอดีผมกำลังคิดจะชื้อnotebook ทั้งสองระบบ ครับ) กำลังอยู่ในโหลดเก็บเงินอยู่ด้วย
1.ระบบ windows เอาไว้ เล่นเกมส์เป็นหลัก ใช้ พิมพ์งาน
2.ระบบ Mac เอาไว้ทำ montage ของเกมส์ ครับ แล้วใช้งาน บันเทิง ครับ

ninwatza
20th April 2013, 20:53
ถ้า MAC มี ผู้พัฒนาเกมส์เยอะ พัฒนาซอมแวร์เยอะ รองรับอุปกรณ์Deviceมากมาย ราคาเท่า Windows

ป่านนี้ MAC เป็นผู้นำแล้วครับ

mensis
20th April 2013, 20:59

ก็ต้องยอมรับ ระบบ ของIOS ของMac ของบริษัทแอปเปิ้ลที่ตอบสนอง งานของพวกโปรแกรมเมอร์กับนักพัฒนา แอป ครับว่ามันทำได้ดีกว่า เพราะมันของแอปเปิ้ล- -*

IOS มันของโทรศัพท์ เอาโทรศัพท์มาเทียบกับ คอมพิวเตอร์ ??????

nooav
20th April 2013, 21:04
แต่ละอย่างก็มีด้านดีด้านแย่เป็นของตัวเอง ถ้ามันแย่จริงๆคงทนกระแสตลาดไม่ได้ และคงเจ๊งไปแล้ว

ผมใช้ Mac อยู่ ถามว่าด้อยกว่าวินโดว์ตรงไหนบ้าง
-ราคา
-ค้นหาไฟล์ในระบบยาก
-ซับพอร์ทเกมน้อย
-ซอฟแวร์ที่ใช้งานหาดาว์นโหลดยาก
-หากจะย้ายมาใช้ Mac แทบจะต้อง "เรียนรู้ใหม่หมด"
-แก้ปัญหาที่เกิดขึ้นเองแทบไม่ได้ มีอะไรก็ต้องส่งศูนย์ แต่ที่ศูนย์บริการดีมาก
Mac ดีกว่ายังไง
-ไวรัสในวินโดว์ทำอะไรไม่ได้ และไวรัสใน Mac มีอยู่ไม่กี่ตัว แค่อัพเดทเวอร์ชั่นบ่อยๆก็ป้องกันได้แล้ว
-ทำงานกราฟิกได้เร็วกว่าวินโดว์
-ซอฟแวร์ที่ติดมากับเครื่องนั้นใช้งานได้เยี่ยมยอดมาก แทบจะไม่ต้องดาว์นโหลดอะไรเพิ่มเลย ส่วนตัวชอบ Imovie

เหรียญมีสองด้านครับ คำถามนี้ตอบยากถ้าวัดจากเหตุผล ส่วนตัวผมคิดว่าวินโดว์ดีกว่าในหลายด้าน และแย่กว่าในหลายด้าน

ballpoi007
20th April 2013, 21:05
IOS มันของโทรศัพท์ เอาโทรศัพท์มาเทียบกับ คอมพิวเตอร์ ??????

เออผมพูดผิดแล้วละงั้น 555

Michiri
20th April 2013, 21:10
ท่านก็ใช้ แม็คอินไตย์ แทนสิครับ

freewar666
20th April 2013, 21:13
ถามนี่ คือ ระบบปฎิบัติ การ ระหว่าง WD กะ MAC OS สินะ

มันอยู่ที่การใช้งานหรือเปล่าครับ ผมว่า MAC มันก็ปลอดภัยดีนะ จัดการระบบ ง่ายดี
ส่วน WD ค่อนข้าง อิสระ นะ เราดูแลอะไรๆ เองได้

แต่สำหรับผม เกมส์ = WD งาน = MAC (สำหรับเครื่อง MAC เช่น iMac ใช้ในห้องแอร์ จะดีกว่ามาก เพราะแม่มร้อนง่าย อันนี้ลองมาเเล้วนะ ของ มหาลัย T^T ส่วนตัวไม่มีปัญญาพอ)

clean1447
20th April 2013, 21:14
หลักๆ เลย Window สามารถลง PC และ NB ได้ทุกรุ่น

แต่ Mac ลงได้แต่ของ Apple เท่านั้น
แถมแพงกว่าอีก

the name is already taken
20th April 2013, 21:25
ผมใช้ ทั้ง mac ทั้ง windows ก็ไม่เห็นมีไรนิมันไม่ได้แพงอย่างที่คิด คุณลองเอา ราคา hardware + software แท้ดู ราคามันไม่ได้ต่างกันมากเลย
ผมใช้ mac เครื่องเดิมมาสี่ปีแล้วยังไม่เคยซ่อมหรือเข้า 0 เลย
แต่ถ้าเอาไว้เล่นเกมผมแนะนำว่าอย่าใช้ mac เลยมันไม่ได้เรื่อง

edit: แมคเครื่องเดียว ใช้ได้ หลาย os นะครับ ลง windows หรือ Linux ก็ได้ผ่าน bootcamp เครื่องผมนี่ผ่านมาหมดแล้ว

kachanking
20th April 2013, 21:26
จากประสบการณ์ตรงผมไม่ชอบระบบปฏิบัติการ mac เพราะมันเป็นแหล่งชุกชุมของไวรัสที่ไม่สามารถทำอะไร mac ได้ แต่ถ้าใครเอาแฟลชไดร์ฟไปจิ้มแล้วเอากลับมาจิ้มเครื่องตัวเองที่เป็น windows ละก็ เจ้งเหมือนผมแน่นอน
ปล. เพื่อนผมใช้ macbook ส่วนผมใช้ notebook ธรรมดา ปัจจุบันผมยังไม่กล้าเอาแฟลชไดร์ฟไปจิ้มเครื่องมันเลย
ปล.2 อันนี้พูดถึงเฉพาะเครื่องเพื่อนผมนะคับ mac ใครมั่นใจว่าปลอดเชื้อก็อย่าร้อนตัว อิอิ

chayatorn
20th April 2013, 21:38
ที่ไมโครซอฟคนใช้เยอะเพราะมันเป็นระบบเปิด และมันง่ายครับ ส่วนเรื่องความปลอดภัยต้องยกให้ mac ครับ องกรณ์ใหญ่ๆอย่าง nasa เค้าก็ใช้ระบบ mac ครับเพราะความปลอดภัยสูงกว่า

แม็คเหนือกว่าหมดยกเว้นการเข้าถึงครับ จบนะ จุ๊บ ตีฟจ๊อบ เทพ เทพ เทพ +++!!!

ของIOS ของMac อย่าเข้าใจผิดนะครับ ios และ mac คือระบบปฎิการของ apple ครับ mac เอาไว้ใช้กับเครื่องตั้งโต๊ะ ios ไว้ใช้กับมือถือครับ ^^

มั่วละครับองค์กรใหญ่ๆของรัฐบาลเค้าใช้ระบบปฏิบัติการที่เขียนขึ้นมาโดยเฉพาะที่ส่วนใหญ่มี Base มาจาก Linux ทั้งนั้นแหละครับ ใครเค้าจะบ้าใช้ OS สำเร็จรูป ไม่งั้นกลุ่มพพัฒนา OS MAC ก็เข้าไปเดินเล่นในระบบ NASA มันเลยสิ :sweat เค้าใช้คนในของเค้าพัฒนาขึ้นมาทั้งนั้นแหละครับ

ส่วนถ้าถามว่า MAC ดีกว่า Window ยังไง ผมตอบเลยว่าถ้าคุณทำงาน Social Media ,งานด้านกราฟิก , ทำปกนิตยสาร, ทำงานตัดแต่งรุปภาพ หรืองานอะไรก็ตามแต่ที่ต้องใช้โปรแกรมตระกูล Adobe Suit ทำงาน MAC ดีกว่ามากเลยครับ ทำงานสะดวกกว่า ใช้งานง่ายกว่าแถมหน้าจอของ MAC นั้นละเอียดกว่าจอ PC ทั่วไปทำให้ทำงานพวกนี้ได้สะดวกมากยิ่งขึ้น คราวนี้มาฝั่งของวินโดวส์ละ วินโดวส์มีดีกว่า MAC ตรงที่เป็น OS ที่ค่อนข้างจะเป็นเข้าถึง Registry ส่วนใหญ่ได้อิสระ ทั้งให้ปรับแต่งโมดิฟาย หรือพัฒนาโปรแกรมได้ง่ายกว่า คือเรื่องนี้พูดก็พูดยากนะครับ เพราะอีกอย่างคือ ตอนที่ Plateform Window ออกมาใหม่ๆ Microsoft ทำการตลาดได้ดีกว่าทำให้มีคนใช้้แพร่หลายกว่า โปรแกรมที่รองรับเลยมากกว่า คนเลยใช้เยอะกว่า เกมส์ต่างๆจึงพัฒนาลง Window เพราะ MAC กลายเป็น OS สำหรับทำงานเฉพาะทางครับ

TEENOY '
20th April 2013, 21:38
สมัยนี้คนใช้ MacBook เพราะโชว์หรูทั้งนั้น 90% ไม่รู้ประโยชน์ของมันสักนิด

pugkun
20th April 2013, 22:08
Mac ความปลอดภัยดีกว่า จริง ๆ ประวัติ Microsoft ลอก Mac มานะ สตีฟจอบส์ทำ คอมพิวเตอร์ให้มีส่วนเกี่ยวข้องกับผู้ใช้ขึ้นมา ก็ที่เราใช้กันอยู่นี่แหละแล้ว Microsoft ก็เอาไปทำตาม แต่ขายในราคาที่ถูกกว่า จึงทำให้ ระบบปฏิบัติการ Windows ได้รับความนิยมมาต่อเนื่อง แต่ผมรู้สึกใน อเมริกานิยม Mac OS มากกว่า

blacklotus55
20th April 2013, 22:19
มั่วละครับองค์กรใหญ่ๆของรัฐบาลเค้าใช้ระบบปฏิบัติการที่เขียนขึ้นมาโดยเฉพาะที่ส่วนใหญ่มี Base มาจาก Linux ทั้งนั้นแหละครับ ใครเค้าจะบ้าใช้ OS สำเร็จรูป ไม่งั้นกลุ่มพพัฒนา OS MAC ก็เข้าไปเดินเล่นในระบบ NASA มันเลยสิ :sweat เค้าใช้คนในของเค้าพัฒนาขึ้นมาทั้งนั้นแหละครับ

ส่วนถ้าถามว่า MAC ดีกว่า Window ยังไง ผมตอบเลยว่าถ้าคุณทำงาน Social Media ,งานด้านกราฟิก , ทำปกนิตยสาร, ทำงานตัดแต่งรุปภาพ หรืองานอะไรก็ตามแต่ที่ต้องใช้โปรแกรมตระกูล Adobe Suit ทำงาน MAC ดีกว่ามากเลยครับ ทำงานสะดวกกว่า ใช้งานง่ายกว่าแถมหน้าจอของ MAC นั้นละเอียดกว่าจอ PC ทั่วไปทำให้ทำงานพวกนี้ได้สะดวกมากยิ่งขึ้น คราวนี้มาฝั่งของวินโดวส์ละ วินโดวส์มีดีกว่า MAC ตรงที่เป็น OS ที่ค่อนข้างจะเป็นเข้าถึง Registry ส่วนใหญ่ได้อิสระ ทั้งให้ปรับแต่งโมดิฟาย หรือพัฒนาโปรแกรมได้ง่ายกว่า คือเรื่องนี้พูดก็พูดยากนะครับ เพราะอีกอย่างคือ ตอนที่ Plateform Window ออกมาใหม่ๆ Microsoft ทำการตลาดได้ดีกว่าทำให้มีคนใช้้แพร่หลายกว่า โปรแกรมที่รองรับเลยมากกว่า คนเลยใช้เยอะกว่า เกมส์ต่างๆจึงพัฒนาลง Window เพราะ MAC กลายเป็น OS สำหรับทำงานเฉพาะทางครับ

แล้วข่าวที่ ICT โดนแฮคนี่เพราะอะไรเหรอครับ

Buffalo
20th April 2013, 22:32
Mc ก็อร่อยดีนะครับ ผมชอบแมคฟิชแต่ส่วนใหญ่จะกินKFC //โดนเตะออกจากกระทู้ด้วยส้นเท้าทั้ง19คู่

Kyonman
20th April 2013, 22:41
สมัยนี้คนใช้ MacBook เพราะโชว์หรูทั้งนั้น 90% ไม่รู้ประโยชน์ของมันสักนิด

ตรรกะ นี้ใช้ได้ กับ คนไทย ครับ รวมถึง iPhone ด้วย ราคา 2 หมื่น เอามาใช้ได้ 2000

จริงๆ แมค ไม่ได้แพงกว่านะ แต่ คุณๆ เราๆ ทั้งหลาย ใช้เถื่อน ตะหาก ไม่ต้องซื้อ เลยไปมองว่า แมค แพง

นักเล่นเกม
20th April 2013, 23:07
จขกท เขาก็บอกว่าไม่พวกเด็กขี้เพ้อโพสต์นี่ก็ยังโพสต์กันอยู่ได้ตูละเพลีย

ไม่รู้จริงพากันโพสต์มั่ว ปล่อยไก่กันบานเลย เฮอๆๆๆ น่าเบื่อ