PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปีนี้ใครไม่เรียน ร.ด. บ้างครับ

Zatsune Miku
20th April 2013, 21:11
ถามหน่อยครับ คือผมตัดสินใจไม่ถูก = = ' เรียนไปจะไปเกณท์ อีกหรอป่าว
http://news.mthai.com/wp-content/uploads/2013/01/post-33-1127122594.jpg
ขอโทษที่ตั้งมามากมายครับ เครียดจริงๆ

-ถามเพิ่มครับ เรียนทุกวันหรือป่าว

neverdia
20th April 2013, 21:16
เรียกเถอะครับ จะได้ไม่มาเสียใจทีหลังเหมือนผม
ตอน ม.4 ผมไม่เรียนเพราะขี้เกียจ สุดท้ายคือ ได้รู้ว่าการเรียนร.ด ไม่ต่างอะไรกับลูกเสือเลย...มันสนุกกว่าด้ยซ้ำ มันไม่ได้หนักหนาแบบในหนังเลย ผมแนะนำให้เลือกเรียนเลยครับถ้าไม่อยากไปไปเกณท์
ผมว่าจะเรียนตอน ม.5 ผมก็ไม่อยากไปเกณท์

มันจะเรียนสัปดาห์ละครัง เหมือนลูกเสือครับ

aki
20th April 2013, 21:19
เรียนๆๆ ไปเหอะครับ ผมก็เรียน จบแหละ ที่บอกว่าเรียนไปจะเกณ หรือปล่าว ตอบเลย ตอนนี้ยังไม่มี กฏ ที่ให้ ร.ด. ที่จบ ปี 3 ไปเกณ ครับ

oI3lacKLisTo
20th April 2013, 21:20
ผมขอแนะนำให้เรียนได้ไหมนี้ เรียนไปสนุก+ได้เพื่อนเยอะขึ้นด้วยนะ คิดสะว่าเรียนเอายศก็ได้ :cool:

EvolutionNxZol
20th April 2013, 21:20
เรียนเถอะครับครั้งหนึ่งในชีวิตจะได้เป็นประสบการณ์ฮ่าๆไว้เล่ากับเพื่อนตอนโต :hehe

Faluk00
20th April 2013, 21:22
ไม่โดนเกณฑ์ครับ

okorakot
20th April 2013, 21:22
อยากเรียนนะครับ แต่ตอนไปคัดตัวไม่ผ่าน เจอครูฝึกโหดT^T

potato1111
20th April 2013, 21:26
เรียนไปเถอะครับ อาทิตย์ละครั้งเอง แต่ผมนี้สิเรียนอยู่ภูเก็ต ฝึกทุกวันจันทร์ถึงศุกร์ 20วัน เหนื่อยมากก โดนซ่อมนี่สิ 555555 ภาคอื่นผมคิดแล้วยังโชคดีกว่านะครับ ยังได้พักบ้าง

kantconner67
20th April 2013, 21:26
เรียนเถอะ ผมก็เรียน ปีนี้ขึ้นปี2ละ
อาทิตละวัน เอง ชิลๆ :o

tanin200
20th April 2013, 21:28
ผมเรียนช้าไปปีนึง เครียดเบย
ปีแรกร่างกายไม่ไหวอ่ะ เลยเข้าตอนม.5

Thitiruj
20th April 2013, 21:32
เรียนเถอะครับ ไปเรียนอาทิตย์ละครั้งเอง แค่อดทนไปเข้าค่ายไม่กี่วันแปปๆเดียวก็จบละ สนุกกว่าเรียนลูกเสือเยอะครับ(ขอบอก)

jojoesangza
20th April 2013, 21:35
เรียนเถอะ สนุกดีครูฝึกศูนย์ผมอย่างกับตลกคาเฟ่เฮฮาตลอดที่ฝึก

worakorn3
20th April 2013, 21:35
เรียนเถอะครับ ไปเรียนเพื่อให้ครูฝึกแดร๊*** //ว่าไปนั่น :rofl

มีเพื่อนเยอะ ก็มันครับ แต่ถ้าน้อยก็...นะ = ="

ปีนี้ผมก็ปี 3 ไปเรียนที่ศูนย์ใหญ่(ที่สอบกันน่ะแหล่ะ) :eek:

nakiann123
20th April 2013, 21:39
สมัยผมเรียนอยู่

เพื่อนผมมันเรียนแล้วมันร้องไห้ตลอดอะ

กิจกรรม ร.ด. เยอะแล้วเรียนไม่ทัน

มาเรียนก็เกือบเที่ยงตลอด กิจกรรมสมัยผมเยอะมาก

นักเล่นเกม
20th April 2013, 21:40
เรียนไปเกณฑ์แน่นอน ถ้า 3 ปีนะ แต่ 5ปีรอด
เรียนไปตอนนี้ถ้าอยากได้เพื่อนเพราะคงยาก เพราหาคนมาสมัครยาก
กฎหมายออกมายังไงก็โดนไม่รอด อิอิ

toptam1
20th April 2013, 21:41
เรียนไปเถอะครับ เรื่อยๆ เดี๋ยวก็ชินไปเอง :dance

Zatsune Miku
20th April 2013, 21:41
โอเคครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ผมว่าผมคิดได้เเล้วหล่ะ

Nonthapon
20th April 2013, 21:42
เรียนเถอะครับ สนุกออก ปีนี้ผมขึ้นปี 3 เหมือนกัน

commandman
20th April 2013, 21:48
เรียนไปเหอะครับ

ผมจบ รด มา 2 ปีละ เกือบทุกครั้งที่เจอเพื่อนเก่า

ต้องมีเรื่อง ฮาๆ ใน รด และ เขาชนไก่มาคุยกัน

Snow_Man
20th April 2013, 21:49
ผมเรียนนะ เพราะอยากทำให้หุ่นดีขึ้นอ่ะ สนุกด้วย(ถ้าเห็นเพื่อนโดนแกล้งนะ)แต่มันก็แลกด้วยผิวที่เปลี่ยนไปเล็กน้อยๆ

มาเรียนเป็นเพื่อนกันเถอะ 55555555

news888
20th April 2013, 21:51
รด.เรียนเถอะครับทนร้อนนิดหน่อยเอง สบายกว่าทหารหลายเท่าเลย
ปิดเทอมรด.ทีครึ่งปีได้อะ ของผมมันจะเปิดเรียนเดือน ก.ค. แล้วปิดเรียนตอน ธ.ค.อะครับ สบายจริงๆ

Lampard
20th April 2013, 21:57
ไม่เรียนแล้วจะเสียใจนะครับแหม่ สนุกดีนะครับแหม่

hot0892832683
20th April 2013, 22:01
สว่นตัวผมขอเรียนเเค่ 2 ปีพอครับ
เพราะ จากกฏหมายอะไรมากมายที่มันกำหนดออกมา เลยรู้สึกรำคาญ ( เเต่ไม่เคยคิดว่า ร.ด เรียนเเล้ว ลำบาก ชอบด้วยซ่ำ )
ผมตัดสินใจเเล้วว่าจะ ไปสมัคร 6 เดือนครับ
ชีวิตลูก ผู้ชายมันต้องสักครั้งนึง !!!
สู้ๆครับ เรียนๆไปเถอะ ๆๆ

picture1
20th April 2013, 22:15
ผมว่าอย่าเลยคับ เรียนไปก็ต้องเกณฑ์แน่นอนคับ ต้่อง 5 ปีนะคับถึงไม่ต้องเกณฑ์เพราะกฎหมายให่มออกมาแบบนี้แล้ว5ปีเนียทนไหวหรือป่าว

นี้เป็นความดิดผมนะคับอย่าว่ากันละ

picture1
20th April 2013, 22:18
สว่นตัวผมขอเรียนเเค่ 2 ปีพอครับ
เพราะ จากกฏหมายอะไรมากมายที่มันกำหนดออกมา เลยรู้สึกรำคาญ ( เเต่ไม่เคยคิดว่า ร.ด เรียนเเล้ว ลำบาก ชอบด้วยซ่ำ )
ผมตัดสินใจเเล้วว่าจะ ไปสมัคร 6 เดือนครับ
ชีวิตลูก ผู้ชายมันต้องสักครั้งนึง !!!
สู้ๆครับ เรียนๆไปเถอะ ๆๆ

6 เดือน ต้องมีวุฒิ ปวส. หรือ ป.ตรี นะคับ

Phillip Chbeeb
20th April 2013, 22:23
เรียนเถอะครับ จะได้มีอะไรไปอวดลูกหลาน 55555555

bate00349
20th April 2013, 22:25
เรียนเถอะครับ มันไม่ได้ลำบากอะไรเลยหนุกๆด้วย อีกอย่างถ้าเรียนแล้วมันก็สบายใจไม่ต้องมากลุ้มทีหลัง:victory

hot0892832683
20th April 2013, 22:27
6 เดือน ต้องมีวุฒิ ปวส. หรือ ป.ตรี นะคับ
ไม่จำเป็นครับ ถ้าเรียน 2 ปี
ถ้าจับได้ได้อยู่ 1 ปี
เเต่ถ้าสมัครลดลงเหลือ 6 เดือนครับ^ ^

babaruk147
20th April 2013, 22:33
เรียนเลยครับ ตอนเรียนร.ด สนุกมากเลยแล้วยิ่งตอนเข้าค่ายเขาชนไก่ยิ่งสนุกเข้าไปอีก
แนะนำให้เรียนครับ:)

sAm3
20th April 2013, 22:55
เรียนแล้ว ก็สนุกดีนะครับ ผมจะปี 3 ล่ะ กำลังขึ้นม.6

xxxlnwjung1
20th April 2013, 23:05
เรียกเถอะครับ จะได้ไม่มาเสียใจทีหลังเหมือนผม
ตอน ม.4 ผมไม่เรียนเพราะขี้เกียจ สุดท้ายคือ ได้รู้ว่าการเรียนร.ด ไม่ต่างอะไรกับลูกเสือเลย...มันสนุกกว่าด้ยซ้ำ มันไม่ได้หนักหนาแบบในหนังเลย ผมแนะนำให้เลือกเรียนเลยครับถ้าไม่อยากไปไปเกณท์
ผมว่าจะเรียนตอน ม.5 ผมก็ไม่อยากไปเกณท์

มันจะเรียนสัปดาห์ละครัง เหมือนลูกเสือครับ

เหอะๆ มันไม่ใช่ทุกที่นะสิืครับ ที่ที่ผมเรียนมันหนักกว่าในหนังเยอะครับ ในหนังอ่ะนิ่มๆ

Dreamm
20th April 2013, 23:12
ขอให้น้องเรียนเถอะครับ ปีนี้หนูขึ้น ปี3 เรียนสบายออก ผมเรียนวันเสาร์ เหมือนไปนั่งนอนมากกว่า ไปฟังครูเขาบ่น -_- บางครั้งก็ฝึกกลางแดด แต่มันก็ไม่กี่ครั้งหรอก สบายๆๆ เรื่องทรงผมอย่าไปคิดมาก คนมันหล่อตัดเกรียนก็หล่อ เรียนอะดีกว่าไปเป็นทหารนะ ทหารหนักกว่าเยอะ ไม่เรียนแลล้วจะเสียใจ จุฟๆ

-ที่สำคัญของผมมี ร.ด.หญิงด้วย >< ไปนั่งดูสาวๆๆฝึก ใจสั่น 555

เขาชนไก่นี่ไม่ต้องพูดถึง ถ้าสนุกกับมัน ก็จะมันส์มากกก แต่ถ้าคิดมากมันก็ไม่ค่อยสนุกหรอก เหนื่อย ร้อน เป็นธรรมดา

samekubpom
20th April 2013, 23:50
เรียนอีกเสียงครับ ปีนี้ผมก็ปี 3 แล้ว เคยกังวลเรื่องไปค่ายมาก ๆ

พอไปแล้วรู้สึกเหมือนไปเที่ยวตากอากาศครับ สนุก อาจมีเหนื่อยหน่อยครับ ทน ๆ เอาแปปเดียวก็จบแล้ว

หลังจากนี้ไปก็ไม่ต้องไปกังวลเรื่องเกณฑ์ เอาเวลาไปทำงาน ไปทำอะไรได้เยอะครับ :cool:

Runningman
21st April 2013, 03:21
ตอบที่ถามนะครับว่าถ้าเรียน ร.ด. แล้วต้องเกณฑ์ทหารอีกไหม ขอตอบว่าไม่ต้องไปเกณฑ์ครับ

เรียนไปเถอะครับถ้าไม่อยากไปเกณฑ์ทหาร ถ้าไม่เรียนไปเกณฑ์ทหารได้ใบแดงมาไปเป็นทหารบางค่ายให้โดดบ่อขี้ด้วยนะ

http://www.youtube.com/watch?v=ZQNDP5Hp0Zs

เดี๋ยวรู้ เดี๋ยวรู้เลยอะว่าเป็นยังไงเข้าใจป่ะ

อันนี้ก็อยู่ที่ดวง+ค่าย แล้วถ้าท่านสั่งโดนโดดบ่อขี้ก็เตรียมวัยอาลัยให้ตัวเองได้เลยเพราะไงท่านก็ต้องโดด

ถ้าท่านไม่โดดทำตัวมีปัญหาอาจเจอหนักกว่านี้อีกนะ - -

แล้วอย่าหาคำพูดมาโอ้งโน้นอ้างนี้เพราะเดียวจะเจอคำพูดแบบด้านล่าง

คำว่า "ทหาร" คำสั่งของผู้บังคับบัญชาถือเป็นที่สุด ทหารสั่งอะไรก็ต้องทำ ไม่ว่าจะเต็มใจหรือไม่เพราะมันคือคำสั่ง

ถ้าคุณกำลังคิดว่า "ถ้าสั่งให้ไปตายก็ต้องไปใช่ไหม?" คำตอบคือ "ใช่ครับ"
ลองนึกภาพว่าถ้าเกิดสงครามแล้วผู้บังคับบัญชาสั่งให้ไปรบแต่ทหารไม่ไปรบไม่ทำตามมันจะเป็นยังไง?

สงสัยเวลาไปรบเค้ารบกันในบ่อขี้ 555+

NOR_007
21st April 2013, 11:54
เรียน รด. ก็คือไปเป็นทหารล่วงหน้านะครับ ไม่ใช่ว่าคุณเรียน รด. เเล้วต้องไปเกณ ทหาร นะ ไอ้ที่ออกมานี้มันก็เเค่กุศโลบาย ที่อยากให้คนไปเกณทหารเท่านัน้เอง
จริงๆถ้าคุณเรียน รด. เวลาทหารขาดเเคลน คุณนี้ละครับที่ไปรบ ดังนั้นเรียนไปเถอะครับ ถ้าคุณเทสผ่าน - -*

beambeam123
21st April 2013, 14:05
เรียนไปเลยครับ ฝึกไม่เท่ากับทหารเกณฑ์หรอกครับ แล้วกฎอะไรที่บอกว่าจะต้องเกณฑ์อะไรนั่น เขายังไม่แก้ครับ อีกหลายปีมาก ผมขึ้นปี 3 แล้ว ชิวๆ 55+ ทหารเขาฝึกหนักกว่า ร.ด เยอะ

ของผมได้เกียรติบัตรด้วยนะเออ 55+ โดดหอตอนปี 1 :)

LIVE
21st April 2013, 14:09
ที่สำคัญคือเรื่องสอบด้วยนะ

๏WILD-DOG๏
21st April 2013, 16:13
เรียนจบปีสามแล้วไม่ได้เกณฑ์จ้า นั่งยัน ยืนยัน นอนยัน กระโดดยัน ตีลังกายัน เลย คนที่เรียนจบ ร ด ปีสามปีนี่มาช่วยยืนยันหน่อยเดี๋ยยวเข้าใจผิดกัน กฎมันอาจจะออกรึไม่ออกก็ได้ยังไม่ คอนเฟิร์ม รอให้ข่าวออกมาก่อนเถอะครับค่อยเลิกเรียนยังไม่สาย

shisaku
21st April 2013, 17:04
ถ้าไม่เรียน รด แล้วไม่อยากเป็นทหาร มันก็พอมีวิธีนะ ก็คงจะรู้ๆกันอยู่ แต่ว่ามันจะได้ชัวร์ๆรึปล่าว เกิดเค้ามีคำสั่งเข้มงวดมา เราก็ซวยสิ 2ปีในการเป็นทหารมันนานนะครับ 2ปีเลยนะ ลองคิดดูว่าสมมุตเรากำลังเรียน ป.ตรี ชึ่งถ้าให้เดาช่วงจับทหารจะอยู่ระหว่าง ปี1-ปี2 ถ้าสมมุติ ติดทหารมา ไม่ต้องพูดถึงเลย เวลาเรียนคุณช้ากว่าเพื่อนแน่นอน 2 ปี แล้วไม่ใช่ว่าจะ 2ปีแป๊ะๆนะ ถ้าเกิดคุณจับช่วงกลางๆเทอม เวลาคุณก็หายไปอีก เป็น 3ปี เวลาที่สูญเสียไป มันประเมิณค่าไม่ได้ครับ แล้วพอจบทหารมา เพื่อนๆก็พากันจบพากันทำงานหมดแล้ว ส่วนเราละ ต้องไปเรียนกับรุ่นน้อง จะอยู่อย่างไร จะทำหน้ายังไง ชีวิตวันๆไม่รู้จักรุ่นเดียวกันเลย เจอแต่รุ่นน้อง ส่วนเพื่อนๆทำงานทำการมีเงินเดือนหมด ส่วนเราต้องมาทนเรียน ลำบากครับ นี่แค่เล่าให้เห็นภาพลางๆ หวังว่าคงเข้าใจนะ

reventon
21st April 2013, 17:09
ไม่ได้ สบาย ทุกค่ายฝึกหรอกครับ

l2note
21st April 2013, 17:12
เรียนไปเถอะครับยังไม่มีกำหนดการ:blush

ViperXeon
21st April 2013, 17:22
ผมว่า ควรเรียนครับ ไม่เรียนก็ไม่เสียหายอะไรมากเเต่ ถ้าคุณได้เข้าไปฝึกเเล้วเนี่ย มันจะ พัฒนาร่างกาย คุณได้นะ ทั้ง สภาพร่างกาย จิตใจ เเละกำลังใจ มันจะยกระดับขึ้นเเน่นอนครับถ้าครบ 3ปี ส่วนจบไปก็สบายไม่ต้องไป
เกณฑ์ทหารอีก เเละโลกยุคนี้ไม่ค่อยมีสงครามหรอกครับ คงไม่โดนเรียกไปรบหรอก เว้นเเต่บางประเทศที่ยังมีอยู่

hackZZA
22nd April 2013, 02:51
ผมไม่สมัครครับ
ผมอยากสมัครเป็นทหาร เพราะได้อะไรมากกว่าแน่นอน เงินเดือนก็มีให้
ออกมา ก็แข๊งแกร่งเหมือนเหล็ก ผมไม่พลาดโอกาศนี้แน่นอน

operative
22nd April 2013, 08:00
ผม ไม่เรียน ครับ เพราะว่าเรียนจบแล้วนะครับแหม่

unname1906
22nd April 2013, 08:34
เรียนเหอะคับ ผมเองเรียนจบชั้นปีที่ 3 แล้ว สบายใจมาก เพราะไม่ต้องเกณทหารแล้ว อีกอย่างจะได้ไม่ต้องมานั่งเสียใจภายหลัง

dewtheera
22nd April 2013, 08:39
แนวคิดว่า "ถ้าเรียน 3ปี ต้องไปเกณฑ์ครับ ส่วนเรียน 5ปี ไม่ต้องไปเกณฑ์" ตอนนี้เขายังไม่มีข้อสรุป

dantemas
22nd April 2013, 09:00
เรียนสิครับ แล้วจะรู้ว่ามันสนุกกว่าอยู่เฉยๆ

beambeam123
22nd April 2013, 09:16
ผมไม่สมัครครับ
ผมอยากสมัครเป็นทหาร เพราะได้อะไรมากกว่าแน่นอน เงินเดือนก็มีให้
ออกมา ก็แข๊งแกร่งเหมือนเหล็ก ผมไม่พลาดโอกาศนี้แน่นอน

คิดได้แบบนี้นับถือครับ ชายชาติทหารตัวจริง :clap

inwckal
22nd April 2013, 09:41
อย่าไปเรียนเลยครับ เชื่อผม พี่ผมมีประสบการณ์ตรงๆ ที่จะมาเล่าให้ฟังเยอะแยะ ผมขอบอกย่อๆนะ
ใครบอกว่าสนุก ในความคิดคนพวกนั้นอ่ะใช่ แต่ บอกเลยว่า โคตรลำบาก ฝึกหนักมาก พี่ผมกลับมาจากค่าย
ไปโรงเรียนเครียดเพราะเรียนไม่ทัน+กิจกรรมโรงเรียนเยอะมาก ตอนนี้กำลังขึ้นปี1 พี่ผมบอกว่า "ใครที่ไหนมาบอกสนุก พี่ไม่เชื่อ ต่อให้พระเยซูมาขอให้เรียน ก็ไม่เรียนอีกแล้ว"
พี่ผมเรียนแค่3ปี บอกว่า"นรกบนดิน" ผมเองก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง จนได้ไปหาข้อมูลจากหลายๆแห่ง พบว่า ประเทศไทยมันโคตร...ที่สุดแล้ว
เรื่องการเกณฑ์ทหารบ้าบอด้วย กฏหมายออกมาได้สิ้นคิดมาก เรียนไปจะเสียใจครับ ผิวดำ มือด้านแตกระแหง แค่จะพิมพ์คุยเฟส นิ้วยังแข็ง ไม่พริ้วเหมือนก่อนเรียน
ตอนนี้ผมเชื่อพี่แล้วครับ จะมายุยันยังไง "ผมก็ไม่เรียนแน่นอน"
คหสต. ครับ

Previously
22nd April 2013, 10:17
ผม 3 ปี ผมจะไปดูเพื่อนผมจับใบแดงครับ ท่าทางจะสนุกแน่

ส่วนผม เรียน รด.แล้ว

artssm
22nd April 2013, 10:32
บ้านผมอยู่ใน กรม รด. ครับ เดี๋ยวนี้ รด. สบายกว่าเมื่อก่อนเยอะครับ ตอนนี้เขาสร้างโดมกันแดดใน นศท. แล้วด้วย ไม่รู้ว่า รด. สมัยนี้จะสบายไปไหนแดดเดิดกะไม่ต้องเจอกันเลยทีเดียวเชียว

APoJaMa
22nd April 2013, 15:15
อย่าไปเรียนเลยครับ เชื่อผม พี่ผมมีประสบการณ์ตรงๆ ที่จะมาเล่าให้ฟังเยอะแยะ ผมขอบอกย่อๆนะ
ใครบอกว่าสนุก ในความคิดคนพวกนั้นอ่ะใช่ แต่ บอกเลยว่า โคตรลำบาก ฝึกหนักมาก พี่ผมกลับมาจากค่าย
ไปโรงเรียนเครียดเพราะเรียนไม่ทัน+กิจกรรมโรงเรียนเยอะมาก ตอนนี้กำลังขึ้นปี1 พี่ผมบอกว่า "ใครที่ไหนมาบอกสนุก พี่ไม่เชื่อ ต่อให้พระเยซูมาขอให้เรียน ก็ไม่เรียนอีกแล้ว"
พี่ผมเรียนแค่3ปี บอกว่า"นรกบนดิน" ผมเองก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง จนได้ไปหาข้อมูลจากหลายๆแห่ง พบว่า ประเทศไทยมันโคตร...ที่สุดแล้ว
เรื่องการเกณฑ์ทหารบ้าบอด้วย กฏหมายออกมาได้สิ้นคิดมาก เรียนไปจะเสียใจครับ ผิวดำ มือด้านแตกระแหง แค่จะพิมพ์คุยเฟส นิ้วยังแข็ง ไม่พริ้วเหมือนก่อนเรียน
ตอนนี้ผมเชื่อพี่แล้วครับ จะมายุยันยังไง "ผมก็ไม่เรียนแน่นอน"
คหสต. ครับ

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นครับคุณ อย่าเพิ่งเชื่อใครถ้าคุณยังไม่ได้ไปลองด้วยตัวเอง ถามว่ามันหนักมากขนาดนั้นเลยหรอ ผมว่ามันก็ต้องมีหนักบ้างเบาบ้างแหละครับเค้าฝึกให้เราเป็นทหาร แต่เท่าที่ผมเรียนมาไอหนักนี่น้อยกว่าเยอะมากๆเลยนะ555+ บางทีจะสบายกว่านั่งเรียนอยู่โรงเรียนด้วยซ้ำไม่ต้องเครียดอะไรมากนั่งเรียนครูฝึกหลายคนฮาจนท้องแข็ง ผมว่าตอนนั้นมันสวรรค์บนดิน555+ นั่งๆไปแปบๆก็หมดเวลา ฝึกก็ฝึกนิดๆหน่อยๆ โดนทำโทษก็มีหนักบ้างฮาๆไปแค่นี้ไม่เป็นไรหรอกครับจริงๆ ผิวดำ มือด้าน เป็นลูกผู้ชายเรื่องแค่นี้ผมว่ามันไม่เกินกำลังเลย เขาชนไก่โหดไม่โหดมันอยู่ที่กำลังใจเราล้วนๆเลยครับถ้าใจเราคิดว่ามันสนุกแปบเดียวมันก็ผ่านไปแล้วคุณจะรู้ว่ามันไม่มีอะไรต้องกลัว ลองคิดใหม่ดูคุณผมไม่ได้ยุยันนะแต่มันสนุกจริงๆ ประสบการณ์ชีวิตเลยแหละ5555 ลองดูก่อนก็ได้ครับถ้าไม่ชอบหรือไม่ไหวจริงๆค่อยลาออกตอนไหนก็ได้ ^_^

amymos
22nd April 2013, 15:32
ตอนแรกผมก็ไป สมัครเรียน ร.ด นะ แต่ไม่ผ่าน น้ำหนักเกิน จ่าแกบอก ผู้ที่ต้องออกจากบ้าน AF เสียใจด้วยครับ (แน่ะมีกวนตรีนด้วย 555+)

battosai2010
22nd April 2013, 20:04
การเรียน รด อาจจะดีที่ได้เรียนเกี่ยวกับ วิชาทางทหาร แต่อยากรับใช้ชาติ ก็สมัคร เมื่อถึงเกณ และสอบเข้านายสิบเมื่อปลดเลยก็จะดีครับ ^^

solo7410
22nd April 2013, 20:09
เรียนเลยครับ แล้วอย่าลาออกทีหลังเน้อเรียนให้จบเลยจะได้ไม่เสียใจทีหลัง

kothkeo178
23rd April 2013, 09:44
เรียนเลยครับสบายมากสนุกด้วยซํ้า ถ้าโชคดีจะได้เจอสาวๆ รด. แบบน่ารักโฮกกเลย เคยเจอแบบนั้น จีบอย่างเดียว ฮ่าๆๆๆๆ

ส่วนเรื่องกฏให้ รด. เกณฑ์ทหารตอนนี้ยังไม่มีการเปลี่ยนแปลงครับเพราะงั้นสบายใจได้ ผมจบ ปี 3 แล้ว ถ้าเกิดมีการเกณฑ์ขึ้นก็คงต้องกลับไป สกินเฮดอีกครั้งล่ะครับ ต่อ ปี 4-5 ให้มันเป็นว่าที่ร้อยตรีเลย เจ๋งออก

SeFiRozZ
25th April 2013, 00:11
เรียนเถอะครับสนุกดีนะ