PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อุทาหรณ์! หนุ่มใช้คอมร้านเน็ตไม่ล็อกเอาท์ ถูกคนสวมรอยในเฟซบุ๊ก

John Marston
21st April 2013, 09:48
อุทาหรณ์! หนุ่มใช้คอมร้านเน็ตไม่ล็อกเอาท์ ถูกคนสวมรอยในเฟซบุ๊ก

http://hilight.kapook.com/img_cms2/user/ratthakorn/Hot%20News/internet.jpg

หนุ่มโรงงานท้อใจ ถูกเอาภาพในเฟซบุ๊กไปแชร์ว่อนเน็ต ตราหน้าเป็นบุคคลอันตราย ขอมีอะไรกับสาว เจ้าตัวโพสต์คลิประบาย ที่แท้เข้าร้านเน็ตแล้วไม่ได้ล็อกเอาท์ เผยชีวิตเสียหาย วอนหยุดเผยแพร่

จากกรณีที่มีการแชร์ภาพการสนทนาในเฟซบุ๊กของชายหนุ่มคนหนึ่ง ที่มาขอมีอะไรกับสาวผ่านเน็ต พร้อมระบุว่าเป็นบุคคลอันตรายนั้น ล่าสุดวานนี้ (19 เมษายน) เจ้าตัวหนุ่มที่ถูกพาดพิง ก็ได้โพสต์ข้อความชี้แจงเกี่ยวกับเรื่องดังกล่าวในเฟซบุ๊กส่วนตัวของเขา (ขอสงวนชื่อ-สกุลจริง) โดยระบุว่า เขาขอโทษกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น เขาไม่ทราบว่าใครเป็นคนพิมพ์ เนื่องจากเขาเล่นเฟซบุ๊กที่ร้านเน็ตแถวบ้าน พอเวลาใกล้หมดเขาก็เลิก คาดว่าจะมีใครมาเล่นต่อโดยที่เขายังไม่ได้ออกจากระบบ จึงทำให้เกิดเรื่องขึ้น พร้อมยืนยันว่าการสนทนาดังกล่าวเขาไม่ได้เป็นคนทำอย่างแน่นอน เพราะในเฟซบุ๊กของเขา ทุกอย่างเป็นข้อมูลจริง ทั้งสถาบันการศึกษา ที่ทำงาน ลูกเมียเขาก็มี เขาคงไม่ทำเรื่องแบบนี้ ตอนนี้เขาเสียหายหนัก ทางบริษัทก็เพิ่งเรียกเข้าไปคุย หากเห็นใจเขา กรุณาอย่านำไปแชร์ต่อเลย

หลังจากนั้น หนุ่มคนดังกล่าวก็ได้โพสต์ลิ้งค์คลิปวิดีโอชื่อว่า ขอระบาย... ในยูทูบ (ชื่อคนโพสต์ไม่ใช่ชื่อของเจ้าตัว) ซึ่งเป็นคลิปที่ตัวเขาออกมาระบายและชี้แจงเกี่ยวกับเรื่องบุคคลอันตรายที่คนแชร์กันว่อนเน็ต โดยระบุว่า เรื่องที่เกิดขึ้นน่าจะเป็นคืนวันที่ 16 เมษายน ซึ่งเขาเข้างานกะดึกในช่วงสงกรานต์ โดยในเวลาประมาณทุ่มกว่า ๆ เขาก็เข้าร้านเน็ตเล่นเกม เข้าเฟซบุ๊กไปเรื่อย ๆ จนเวลาหมด หน้าจอดับ เขาก็ไปทำงานตามปกติโดยไม่ได้ล็อกเอาท์แต่อย่างใด ซึ่งเขาเองก็เพิ่งมาทราบเรื่องหลังจากที่ไปโรงงานแล้วถูกเรียกไปคุย จากภาพดังกล่าวที่มีคนแชร์ คนถูกใจกันเยอะ เขาเองก็ไม่รู้จะทำอย่างไร แต่ได้ไปแจ้งความมาแล้ว อยากให้ทุกคนที่เห็นใช้วิจารณญาณในการดู และหยุดเผยแพร่ ตอนนี้ชีวิตของเขาเสียหายหนัก ทั้งเรื่องงาน เรื่องสังคม เรื่องส่วนตัว กลายเป็นคนอะไรไปแล้วก็ไม่รู้ ขอให้หยุดกันได้แล้ว

นอกจากนี้ หนุ่มโรงงานคนนี้ยังโพสต์เฟซบุ๊กระบุว่า ช่วงนี้เขานอนไม่หลับเลย ก็ได้ไปดูกล้องวงจรปิดที่ร้านเกมแล้ว แต่ทางร้านบอกว่ามันผ่านมาหลายวัน ข้อมูลมันทับกันไปแล้ว ก็จะกู้คืนให้ แต่อาจจะมีค่าใช้จ่าย ซึ่งเขาเองก็ยอมเสียเงินไม่ว่าจะเท่าไหร่ เพื่อพิสูจน์ให้ดูว่าเขาเองเลิกเล่นตอนไหน ก่อนจะมีคนมาเล่นต่อ แล้วไปพิมพ์ข้อความในเฟซบุ๊กของเขาแทน โดยภาพดังกล่าวมีคนแชร์เป็นหมื่น มีคนไลค์อีก 9,000 กว่า แถมยังมีคนส่งเมลไปที่โรงงานอีก อย่างไรก็ตาม ขอบคุณคนทำที่เข้าใจและลบให้แล้ว ส่วนคนที่ส่งเมลไปที่ทำงาน ก็น่าจะรู้ตัวว่าควรทำอย่างไร

งานนี้ก็มีชาวเน็ตมาคอมเม้นท์ให้กำลังใจหนุ่มโรงงานรายนี้เป็นจำนวนมาก พร้อมยกเรื่องดังกล่าวเป็นอุทาหรณ์สำหรับคนที่เล่นอินเทอร์เน็ตในร้านเกม ร้านเน็ต หรือคอมพิวเตอร์ส่วนรวม ว่าต้องคอยระมัดระวัง ออกจากระบบทุกครั้งที่เลิกเล่น เพื่อป้องกันไม่ให้บุคคลอื่นเอาชื่อหรือบัญชีส่วนตัวไปใช้ในทางเสียหายได้

http://youtu.be/iOZ_6rxa2cM

คลิป ขอระบาย โพสต์โดย คุณ พีรบูรณ์ จริยานุสรณ์ สมาชิกเว็บไซต์ยูทูบดอทคอม (http://www.kapook.com/webout.php?url=http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=iOZ_6rxa2cM)

ระวัง!!!นะครับสำหรับคนที่ใช้คอมตามร้านเน็ต

ที่มา http://hilight.kapook.com/view/84978

Molotovskill
21st April 2013, 10:24
โดนเเฮคซะเสียหลักเลย ขอให้หายเป็นปกติเร็วๆนะครับ

G-man
21st April 2013, 11:54
โดนเเฮคซะเสียหลักเลย ขอให้หายเป็นปกติเร็วๆนะครับ

อย่างนี้เค้าไม่ได้เรียกว่า แฮ็ก เค้าเรียกว่า สวมรอย

กลายเป็นว่า เฟสบุ๊ก เป็นอาวุธที่อันตรายที่สุดในโลก ไปซะแล้ว:o:o:o

Jung Hye Wook
21st April 2013, 12:00
เจอเกรียนร้านเน็ต

Sr!ce-I'm-Fool
21st April 2013, 12:03
ผมก็เคยโดนครับ ไปเล่นร้านนี้ละ พอหมดเวลาก็ลืม logout เพื่อนมันเลยสวมรอย ไปโพสต์ สเตตัส "กูอยากโดนขุดทอง" "ตูดใครว่างขอขุดทองทีดิ๊เซี่ยนมาก" | ผมงิดเลยนะบอกตรงๆ

Ibanez
21st April 2013, 12:16
ผมโดนประจำครับ เวลาไป lan dota ที่ร้านเกมกับพวกเพื่อนๆพอลืมออกน่ะโดนเลยแล้วผมก็เคยโดนประจานครั้งแล้ว แต่ผมไปขอโทษแล้วก็บอกความจริง เขาก็เลยไม่โกรธผม :)

chanwitpop
21st April 2013, 13:19
ไอ้คนแชร์ก็โง่ ก้มหน้าก้มตาแชร์โดยที่ไม่เคยคิดจะสืบหาเรื่องราวก่อน

Blackened
21st April 2013, 13:23
บางคนแชร์ไม่คิดอะไร บางคนหวังดีจะเตือนคนอื่น แต่พอเรื่องเป็นงี้ คนมันเสียหาย
ซักกี่คนจะช่วยแชร์แก้ข่าวให้ฟะ

Patrenko
21st April 2013, 19:04
เเล้วเขาทำไมไม่เอาเวลาที่ขึ้นโพส ไปกดดูที่กล้องวงจรปิดของร้านอะครับ

kanoktuch2
22nd April 2013, 00:10
เเล้วเขาทำไมไม่เอาเวลาที่ขึ้นโพส ไปกดดูที่กล้องวงจรปิดของร้านอะครับ

นอกจากนี้ หนุ่มโรงงานคนนี้ยังโพสต์เฟซบุ๊กระบุว่า ช่วงนี้เขานอนไม่หลับเลย ก็ได้ไปดูกล้องวงจรปิดที่ร้านเกมแล้ว แต่ทางร้านบอกว่ามันผ่านมาหลายวัน ข้อมูลมันทับกันไปแล้ว
ก็จะกู้คืนให้ แต่อาจจะมีค่าใช้จ่าย ซึ่งเขาเองก็ยอมเสียเงินไม่ว่าจะเท่าไหร่ เพื่อพิสูจน์ให้ดูว่าเขาเองเลิกเล่นตอนไหน

Wanatsawin
22nd April 2013, 08:44
คนเรามันสันดานจริงๆทำกันได้ ชอบสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น ถ้าโดนเองคงรู้สึก

jaabkrain3
22nd April 2013, 09:13

แสดง ว่ายังไม่ได้อ่าน 555

808080808
22nd April 2013, 09:22
เอา เครื่องหมายถูก ในช่อง จดจำ ออกทุกครั้งซิครับ ผมทำเป็นประจำเพราะเคยโดนมาเเล้วเหมือนกัน

96hp
22nd April 2013, 09:38

ถามจริงๆ คุณอ่านกี่บรรทัด ถ้ายังไม่เข้าใจควรอ่านซ้ำสักสองสามรอบ

supercaramel
22nd April 2013, 09:46
ผิดกฎหมาย แจ้งตำรวจจับได้นะเนี่ย เช็ค IP เอา
เข้าระบบของผู้อื่นโดยมิชอบ
ทำให้เสื่อมเสียชื่อเสียงด้วย

Blackened
22nd April 2013, 10:44
ผิดกฎหมาย แจ้งตำรวจจับได้นะเนี่ย เช็ค IP เอา
เข้าระบบของผู้อื่นโดยมิชอบ
ทำให้เสื่อมเสียชื่อเสียงด้วย
IPก็ IPร้านเน็ต บ่ใช่บ้านคนแกล้ง

cu2egg
22nd April 2013, 10:50
ตาพรบ ต้องเก็บไว้ 90 วัน ถ้าร้านไม่รับผิดชอบก็ปรึกษากับตำรวจดีๆ สภาทนายความก็ได้
อย่างในบริษัท ถ้าพนักงานไปทำเสียหาย คนนอกมาขอข้อมูล
ก็เอาข้อมูลส่งให้เล่นงานพนักงานคนนั้นไป
ถ้าไม่มีบริษัทรับไป เพราะยังไง ISP มีข้อมูลพวกนี้ ระบุได้ว่ามาจากบริษัทนี้

JED
22nd April 2013, 10:56
เคยอ่านในFacebookแล้วน่าสงสารนะครับ

หนุ่มหน้าหวาน
22nd April 2013, 14:46
ผมเห็นละในเฟคบุค ประจานซะ ผมว่าเค้าไม่ได้พิมแน่นอนไม่ก็โดนเพื่อนแกล้ง แล้วโดนประจารอย่างนี้ ซวยแท้

comeblack
22nd April 2013, 16:14
เคยอ่านใน FB แล้วสงสารพี่เค้าจัง อยากเห็นหน้าคนที่มันทำจัง มันจะรู้สึกอย่างไร

beever9
22nd April 2013, 18:21
เคยเจอครับที่ห้องสมุด รร ผมมันมีไอแพดให้ยืมเ่ล่น แล้วผมไปยืมมาแล้วมีคนลืมออกเฟส เพื่อนผมมันไม่ได้เอาบัตรมาแต่ขอผมไปเล่นผมไปนั่งอ่านการ์ตูน พอจะหมดเวลาพักไปดูมันไปโพสรูปตัวเงินตัวทองที่เฟสคนลืมออกซะงั้น ผมก็ลบในไอแพดไม่เป็น ปล่อยเลยตามเลยเอาไปคืนเชคชื่อ ดีนะคนที่เล่นไอแพดไม่ตามเรื่องเพราะมันเป็นชื่อผม ตอนหลังไม่ให้ใครละ ยืมมาเล่นไม่เอาบัตรนักเรียนมาก็อดไป