PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ระบาย!!! ความไร้ความรับผิดชอบของทีมงาน Crysis3 Multiplayer และ EA

Kanmaru
21st April 2013, 10:08
ความคืบหน้าล่าสุด เขียนฉบับ Eng ไปลงในฟอรั่มของ mycrysis
ปัจจุบันโดนล๊อคมู้ไปแล้ว ด้วยเหตุผลว่าอย่าเปิดเผยข้อมูลส่วนนี้ มันไม่ดีๆ ใครอยากอ่านก็เข้าตามลิ้งครับ

http://www.mycrysis.com/forums/viewtopic.php?f=65&t=64585&p=653256#p653256

สวัสดีครับ วันนี้มีเรื่องจะมาเล่าสู่กันฟัง เพื่อเป็นการระบายส่วนหนึ่ง และเป็นอุทาหรณ์เตือนใจอีกส่วนหนึ่ง

เรื่องมีอยู่ว่า ผมเป็นผู้เล่นคนหนึ่งในเกม Crysis 3 ใช้ชื่อในเกมว่า iiiilllliililll
ชื่อดูเกรียนๆไปหน่อย เพราะไม่รู้จะตั้งอะไรดี + เปลี่ยนชื่อไปเรื่อย เพราะโดนด่าว่าแฮคบ่อย เปลี่ยนชื่อก็ซื้อเวลาในการโดนโหวตคิกออกไปได้บ้าง
แล้วน่าตลกตรงที่ ก่อนเปลี่ยนชื่อมีคนออกตัวปกป้องผมว่าเล่นดี พอผมเปลี่ยนชื่อแล้วยิงไอ้นั่นตายเยอะหน่อย มันบอกผมแฮค lol

ซึ่งถึงเรื่องราวมันจะดูขี้โม้ไปบ้าง แต่จริงๆแล้วผมก็ไม่ได้เก่งอะไรมากมายหรอก ส่วนมากจะตี้เข้าสควอดเพื่อนแล้วเข้าไปรุม (ฮา) แต้มก็เลยค่อนข้างน่าพอใจ จนเกรียนรับไม่ได้
ซึ่งจริงๆก็ไม่อยากไปว่ามันมาก เพราะ Crytek ดันใช้แอนตี้แฮคแบบกากๆ แล้วโยนความรับผิดชอบมาให้ผู้เล่นต้องตัดสินกันเอง
ผลมันเลยออกมาเป็นแบบที่เล่าไป คือแฮคตัวจริงลอยหน้าลอยตาเล่นไปเรื่อยๆ แต่พวกฝีมือล้วนๆโดนโหวตคิกกระจาย

เข้าเรื่อง เพราะปัจจุบันคนที่มีปัญหากับผมไม่ใช่ผู้เล่น แต่ดันเป็น Crytek เองซะงั้น
เพราะช่วงค่ำของวันอังคารที่16 ผมจะล๊อคอินเข้าเกมไปเล่นตามปกติ แต่พบว่าผมถูกแบนโดยทีมงานตามภาพ

ผมเลยเข้าไปเช็คในเมลล์ และพบว่าผมถูกแบนจริงๆ
ผมเลยติดต่อไปที่ Customer Service ตามที่ระบุไว้ในอีเมลล์ว่าหากคิดว่ามีความผิดพลาดให้ติดต่อมา

นี่คือเมลล์ที่ผมส่งไป ว่าขอให้ปลดแบน และให้บอกด้วยว่าผมทำผิดอะไร

2 วันผ่านไปถึงจะตอบกลับมาได้ (สำหรับผมการเงียบหายไปถึง2วันถือว่านานมาก ยิ่งคุณแบนมั่วด้วยแล้ว)

นี่คือจดหมายที่ผ่าย EA Customer Service ตอบผมกลับมา

คร่าวๆคือ เขาได้ไปตรวจสอบดูแล้ว และพบว่าผมทำผิดจริง (ซึ่งไม่บอกว่าผมทำผิดอะไร) เขาทำถูกต้องแล้วและจะไม่ปลดแบนให้ผม

ผมจึงส่งอีเมลล์ถามกลับไป "อีกครั้ง" ว่า ผมทำผิดอะไร พร้อมขอหลักฐานการทำผิดนั้น (อีกครั้ง)

และก็เป็น "อีกครั้ง" ที่ EA ยืนยันว่าผมทำผิด แต่ไม่บอกว่าผมทำผิดอะไร ไม่มีหลักฐานใดๆทั้งสิ้น
บอกเพียงแต่ว่าตนเองมั่นใจในระบบแอนตี้แฮค(แอนตี้แฮคทรงประสิทธิภาพที่แฮคเกลื่อนจนผู้เล่นต้องมาระแวงกันเอง) พร้อมบอกว่า นี่จะเป็นครั้งสุดท้ายที่รับเรื่องของผมแล้ว!!!

เงิบครับตอนได้รับจดหมา(ย)ฉบับนี้ ถามว่าทำผิดอะไรก็ไม่บอก ขอหลักฐานก็ไม่มี แถไปตอบอะไรก็ไม่รู้ถึงสองครั้ง แล้วยังมีหน้ามาบอกอีกว่ารับเรื่องผมมาสองครั้งแล้ว และจะไม่ตอบเรื่องนี้อีก
ซึ่งผมสาบานได้ว่าผมไม่เคยเป็น Cheater หรือใช้โปรแกรมช่วยเล่นใดๆทั้งสิ้น เพราะมันเป็นการกระทำที่ไร้เกียรติมากๆสำหรับคนเล่นเกม

นี่หรือคือคุณภาพของบริษัทที่มีชื่อเสีย(ง)ระดับโลก ขายเกมแผ่นเป็นพัน
ถ้าผมไปขอมันเล่นฟรีนี่ก็ว่าไปอย่าง อย่างมากก็เสียแรง เสียเวลา แต่ Crysis 3 ขายร่วมๆ1,500 บาท ซึ่งทำมาขาย MP ชัดๆ เนื้อเรื่องสั้นกระจิ๊ดเดียว

พอมาเจอกับตัวผมถึงไม่แปลกใจเลยที่ EA มันได้รางวัลบริษัทยอดแย่
ถามหาหลักฐานก็ไล่ให้ไปดูเงื่อนไขมันอยู่ได้ ทีหลังถ้าจะแบนหมาๆแบบนี้ก็น่าเขียนไว้ในเงื่อนไขด้วย จะได้ไม่ต้องซื้อมาเล่น - -

ตอนนี้ผมเขียนภาษาไทยเพื่อเอาไปลงในบอร์ด Mycrysis แล้ว เหลือแค่ให้พี่ที่รู้จักแปลเป็นอังกฤษอีกที รอดูต่อไปว่าทีมงานจะเอาหูไปนาเอาตาไปไร่หรือแถยังไงอีก

suppermama
21st April 2013, 10:12
EA ทำพิษอีกแล้ว

gamehunter
21st April 2013, 10:22
เง้อเจอเรื่องแบบนี้เข้าไปไม่ว่าใครๆๆก็คงเงิบหละคับผมก็ชักเริ่มๆเสียวๆๆแล้วสิเห็นงี้
ไงก็ขอให้ จกท หายโดนแบนเร็วๆๆนะคับ

[Never]
21st April 2013, 10:30
รุ่นพี่ผมเค้าก็โดนเหมือนกันนะแต่เป็น BF3 เขาเล่าให้ฟังว่าเขาโดนแบนบ่อยมาก(3-4ไอดี) เห็นว่าหมดไป 5-6 พันอ่ะกับ BF3
รู้สึกจะโดน EA หมายหัวก่อนว่าเป็น Hacker พอเขาเปลี่ยนชื่อปั๊บก็โดนเลย(เท่าที่ฟังมา)

markops
21st April 2013, 10:31
ขอแสดงความเสียใจด้วย มาเล่น BF3 ดีกว่าไหม ?
เพราะผมเล่นอยู่

DeKidZapper
21st April 2013, 10:49
การใช้แท้มันก็ลำบากพอๆกะเถื่อนเนอะ

frameza054
21st April 2013, 11:00
เสียใจด้วยนะครับผมก็ชักเสียวๆขึ้นมาเลย

pamzar5546
21st April 2013, 11:21
ผมไม่เคยยุงของแท้กับ EA เลย ส่วนใหญ่แท้กับ steam ไม่ค่อยไว้ใจ EA เท่าไร หลังจากมีกระแสไม่ดีเยอะแยะ

oI3lacKLisTo
21st April 2013, 11:22
ผมเลิกสนับสนุน EA ตั้งแต่ทำกับ BF3 ละ

BF4 คาดว่าคงต้องรอพักใหญ่ๆ :sweat

kanitknight
21st April 2013, 11:25
- -*ผมเคยเจอการโดนแบนแบบนี้และพวกแอดมินบอกว่ามั่นใจในระบบตัวเองเซงสุดๆซึ่งผมไม่ได้แฮคอะไรเลย ผมก็เล่นcrysis 3 พอดีซื้อกาดจอมันแถมโค้ดมาตอนนี้ยังไม่โดนแบนจริงๆก็น่าจะบอกหน่อยเนอะว่าโดนเพราะอะไรยังงี้มันเหมือนปรักปรำกันชัดๆ

G-man
21st April 2013, 11:28
นี่แหละ ตัวอย่างที่ดีมากเลย ที่เค้าเคยสอนว่า

" ทำดีได้แต่อย่าเด่น จะเป็นภัย"

Nuttapons
21st April 2013, 11:35
ผมได้ CODE Crysis 3 มาจากซื้อการ์ดจอ EA มันก็คงนึกว่าตนที่โดนแบนไปได้มาจากสิ่งนี้มั้ง แต่ไม่เคยคิดว่าบางคนเค้าก็ซื้อมา เลยแบนมั่วซั่วเพราะแอนตี้แฮคเตือนแบบงั่งๆ
แบบนี้ละครับที่เรียกว่า EA ห่วยบรม ผมยังไม่รู้เลย BF3 ผมจะโดนเมื่อไร เห็นไม่แฮคโดนกันบานแต่ไอคนแฮคมันยังหน้าสลอนเล่นอยู่เลย

cu2egg
21st April 2013, 11:36
EA จะไม่ซื้อแท้ ถึงจะอยากเล่น อย่าง SimCity ก็ตัดใจไม่เล่นเลย

Prirya
21st April 2013, 11:57
ในเมื่อเป็นแบบนี้ผมคงรอเกมส์ที่ราคา 300 ลงไปเท่านั้นแล้วล่ะจากค่าย EA ไม่มีหลักฐานที่แน่ชัดแบบนี้ ปล่อยให้ผู้เล่นตัดสินกันเองแล้วแบนๆไปให้พ้น มันไม่ใช่บริษัทที่ดีแล้วแบบนี้
มันหน้าเจ็บใจยิ่งกว่าเล่น COD TeknoMW3 เทพๆแล้วโดนไล่แบนซะอีก ไอ้ hack นี้ก็เหลือเกินหน้าด้านหน้าทน

DotZero00
21st April 2013, 12:11
ถ้าอยู่เมกา นี่น่าฟ้องนะครับ น่าจะได้หลายตังค์เลยหล่ะ

เสียดายที่นี่ประเทศไทย ฟ้องไปศาลคงไม่รับเรื่องหรือไม่สนใจ

รึว่าเขารู้ว่าเราเป็นคนไทยเลยแบนมั่ว?

oat_hohoho
21st April 2013, 12:14
EA บางครั้งมันก็ไม่ได้แบนมั่วนะครับ คือมันตั้งใจแบนจริงๆทั้งๆที่ผู้เล่นไม่ได้ทำอะไรผิด เพียงเพราะว่าหาก ผู้เล่นคนนั้นติดเกมส์นั้นมากๆเข้า (เช่น BF3) ก็อาจยอมเสียเงินซื้อเกมส์ใหม่ ก็จะทำให้ EA ขายเกมส์ได้อีก เคยอ่านเจอในบอร์ดฝรั่ง กรณีของคุณ จขกท ฝรั่งเขาก็โดนกันเยอะครับ

denhotx
21st April 2013, 12:23
BEST COMPANY EVER !!

fox_mx1291
21st April 2013, 12:43
http://www.youtube.com/watch?v=vB6YieRzcxg
ตามนั้นย์ อิอิ

purinatjr
21st April 2013, 13:16
ส่วนใหญ่ผมเลย ไม่ค่อยได้ซื้อเกมส์กับ EA
เท่าไร ส่วนมากจะซื้อสตีมซะมากกว่า -w-
เดี๋ยวจัด simcity ไม่รุ้จะไปรอดหรือปล่าวเลย 555

zeebaloon
21st April 2013, 14:52
EA บางครั้งมันก็ไม่ได้แบนมั่วนะครับ คือมันตั้งใจแบนจริงๆทั้งๆที่ผู้เล่นไม่ได้ทำอะไรผิด เพียงเพราะว่าหาก ผู้เล่นคนนั้นติดเกมส์นั้นมากๆเข้า (เช่น BF3) ก็อาจยอมเสียเงินซื้อเกมส์ใหม่ ก็จะทำให้ EA ขายเกมส์ได้อีก เคยอ่านเจอในบอร์ดฝรั่ง กรณีของคุณ จขกท ฝรั่งเขาก็โดนกันเยอะครับ

ถ้าตามคห.นี้ เป็นเรื่องจริง EA ทำการตลาดได้...มาก เกมสุดท้ายที่ผมซื้อคือ BF3 ถ้าเกิดเขาไม่เปลี่ยนเเปลงจริงๆ

Kanmaru
21st April 2013, 21:51
ความคืบหน้าล่าสุด เขียนฉบับ Eng ไปลงในฟอรั่มของ mycrysis
ปัจจุบันโดนล๊อคมู้ไปแล้ว ด้วยเหตุผลว่าอย่าเปิดเผยข้อมูลส่วนนี้ มันไม่ดีๆ ใครอยากอ่านก็เข้าตามลิ้งครับ

http://www.mycrysis.com/forums/viewtopic.php?f=65&t=64585&p=653256#p653256

guide716
21st April 2013, 21:56
เห็นใจคนซื้อของแท้ !

Jerryboyz57
21st April 2013, 22:06
เสียใจด้วยนะเพื่อน อุตส่าห์ซื้อแท้ งี้มันก็เหมือนกับเล่นปลอมเลยนะเนี่ย แบนทั้งๆที่ซื้อแท้ จริงๆ ซื้อแท้มาแล้วไม่ควรมีการแบนด้วยซ้ำผมว่า แค่มี แอนตี้แฮคดีๆก็พอแล้วอีกอยาก เรา ผู้บริโภคเสียเงินมาแล้วกลับมาถูกแบนอีก เอ้า.. อย่างน้อย ก็น่าจะกำหนดระยะเวลาแบน ผิดมาก ก็นานมาก ผิดน้อยก็แบนแค่ไม่กี่วันพอ นี่ EA ตอนนี้คงคล้ายๆกับบริษัทอินเทอร์เน็ตที่มีโลโก้เป็นการร้องไห้แหงๆเลย(ในไทย)
ปล. ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเขาแบนถาวรหรือแบน ชั่วคราว ถ้ามันชั่วคราวก็ พอรับได้อยู่ แต่ถ้าถาวร ก็อย่างHeah เลยที่เดียวครับ

Jerryboyz57
21st April 2013, 22:07
โห นี่มันบริษัทห่วยๆ สินะ เพิ่งรู้เลยนะเนี่ย

qqweew
21st April 2013, 22:12
ไม่แปลกใจEAเลยครับบริษัทยอดแย่แห่งปี

natthadith7300
21st April 2013, 22:23
เลิกคบ EA แล้วมาคบคนนี้ดีกว่า

http://www.linkdeadgaming.com/wp-content/uploads/2012/04/saint-gaben.jpeg

ปล. EA IS HITLER, VALVE IS GOD:o

M40A3
21st April 2013, 22:34
เล่น cod ดีกกว่า ถ้ารู้ว่าEA ต้องการกำไรจากผู้เล่น

nut015550333
21st April 2013, 22:34
ก็อย่างว่าแหละครับ ถ้า BF3 ลงsteam ผมยอมซื้อใหม่อีกรอบเลย EA นี่น่ากลัวจริงๆ - -

KazeZ
21st April 2013, 22:43

http://www.mycrysis.com/forums/viewt...64585&p=653256

อะไรของมันเนี่ยะ เลิกเล่นซะวะ โคตรเกรียน บอกทำการ investigate สองครั้ง ม่างก็ไม่บอกนะว่า investigate เรื่องอะไร ยังไง วันที่เท่าไร ตอนไหน- -
แล้วมันจะเรียกว่า extensive หรือ thorough ได้ไง ในเมื่อมันไม่คิดจะมาถามรหัสผลิตภัณฑ์บนกล่องที่คุณซื้อมาด้วยซ้ำ แล้วไอระบบที่ว่ามา identify account นี้ว่าเข้าข่ายดังกล่าวได้ไง
- - ไม่มีอะไรบอกกล่าว หลักฐานอะไรก็ไม่มี ดำเนินการยังไงก็ไม่บอก โคตรไม่โปร่งใสอะ โหลดเถื่อนไรท์ลงแผ่นแจกสยามซะวะ

pongpon2535
22nd April 2013, 07:59
EA DRIFTเก่งจริงๆ ยอมรับเลย :cool::cool:

dantemas
22nd April 2013, 09:02
โดนเล่นไป น่าสงสารแทน

inwckal
22nd April 2013, 09:28
ห่วย บอกได้คำเดียว "ห่วย"

bomberhot
22nd April 2013, 12:34
เล่นเกมแท้มาเจอแบบนี้ก็แย่นะครับ บริษัทที่ไทยยังไม่น่าปิดเลยไม่งั้นนะโดนด่าเละ 5555

comeblack
22nd April 2013, 12:43
น่าเห็นใจนายจัง เสียใจด้วยนะนาย ทีหลังก็ไม่ต้องกลับหลังไปหาบริษัทนี้อีก

น่าเกลียดอ่ะขนาดโดนแบนแล้ว มันก็น่าจะมีเหตุผลบ้างดิว่าโดนเรื่องอะไร

ลาก่อน EA ปกติฉันชอบเกมของแกนะ เล่น The Sims มาแทบทุกภาคเลยตั้งแต่เด็ก

ต่อไปก็สนับสุนแค่ Steam เท่านั้นก็พอ - -

LeBronJames
22nd April 2013, 12:47
กำลังว่าจะซื้อCrysis3 ซะหน่อย เห็นจขกท.แล้ว เงิบเลย:sweat:sweat

kabukiput
22nd April 2013, 12:48
ดีนะผมไม่ซื้อมาเล่น ไม่งั้นมีพัง ไม่แปลกใจที่เป็นบริษัทที่ห่วยแตกที่สุด

earthkotig
22nd April 2013, 12:53
ผมสงสาร จขกท. จริงๆครับ เชี่อเลย ทำไมEA โดนเป็นบริษัทห่วยสุด

Patrenko
22nd April 2013, 15:40
ลองไปตั้งกระทู้เนียนๆใน gamestop หรือ ign ดูครับ ประมาณว่ารู้เเล้วทำไมได้เป็นบริษัทยอดแย่ ถึง 2 สมัย คงไม่โดนล็อคหรอก แต่คนใน ea น่าจะเข้ามาเห็น

ลองตั้งกระทู้ดูใหม่ครับ ฝรั่งในกระทู้คุณเขาก็เอาคลิปตอนคุณเล่นมาโพสเป็นหลักฐานอยู่ว้าไม่ได้โกง

http://www.youtube.com/watch?v=QEOamfzo6GI

Kanmaru
22nd April 2013, 15:48
ลองไปตั้งกระทู้เนียนๆใน gamestop หรือ ign ดูครับ ประมาณว่ารู้เเล้วทำไมได้เป็นบริษัทยอดแย่ ถึง 2 สมัย คงไม่โดนล็อคหรอก แต่คนใน ea น่าจะเข้ามาเห็น

จขกท. เเฮค จริงรึเปล่าครับผมถามดีๆ

สาบานเลยครับว่าไม่เคยแม้แต่จะคิดด้วยซ่ำ อย่างที่บอกไปแล้วว่ามันเป็นการกระทำที่ไร้เกียรติมากสำหรับคนเล่นเกม
ถ้ากะอีแค่เล่นเกมยังต้องโกง ชีวิตจริงผมยังจะเหลืออะไรให้สังคมอีก

eee7112542
22nd April 2013, 16:16
สมกับรางวัลบริษัทยอดแย่ 2 ปีซ้อนจริงๆ

skyhot004
23rd April 2013, 14:08
เล่น cod ดีกกว่า ถ้ารู้ว่าEA ต้องการกำไรจากผู้เล่น

CoDนะก็เอาแต่กำไรเหมือนกันนะ

แต่ว่ามีการสนใจผู้เล่นเพื่อให้ยังอยากเล่นอยู่

ตอนนั้นCoDก็แบนมั่วเหมือนเนี่ยแหละเพราะระบบAnti Cheatก็เลยโดนแบนกันถ้วนหน้า

แล้วเค้าก็ออกมาขอโทษพร้อมกับยกเลิกแบนด้วย(ระบบมันเป็นไรก็ไม่รู้ -_-)

ปล.หรือเพราะCoDมันอยู่กับSteamมันถึงดีหว่า

gamespore
23rd April 2013, 15:21
VALVE คือ พระเจ้า !!!

EikueHD
23rd April 2013, 15:28
PC มันดูแลยากครับ คนลุมแจ้งไปเยอะ ๆ ผมว่าก็มีสิทธิ์โดนละ
โปรแกรม hack มันเปิดใช้ง่ายเกินไป เหมือนกับย่อจอมาเปิดไรประมาณนั้น