PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเกี่ยวกับ VGA แล้วจอคอมครับ

sakata
5th September 2011, 21:13
ผมมีคำถามที่สงสัยมานานอยู่ 2 ข้ออ่ะครับ

1. ระหว่าง VGA 512MB 256BIT กับ VGA 1GB 128BIT อันไหนดีกว่าเวลาเล่นเกมส์ใหม่ๆ
2. คุณภาพของจอคอม มีผลทำให้เกมส์ลื่นหรือเปล่าครับ เพราะที่บ้านผมลองเล่นเกมส์หลายๆ เกมส์
ทั้งๆ ที่สเป็คคอมผมดีพอสมควรแต่ยังกระตุก = = โดยเฉพาะเกมส์ Titan Quest กับ Medal of honor black ops
ปรับ low ก็ไม่ช่วยอะไร มีผลเท่าเดิม

ใครพอรู้คำตอบช่วยบอกผมหน่อยนะครับ ขอบคุณมา ณ ทีนี้ด้วย

KoreaFever
5th September 2011, 21:21
1.มันดูที่หลายองค์ประกอบครับ ไม่ได้อยุ่แค่จัดนั้นอย่างเดียว
2.จอขนาดใหญก็มีความละเอียดภาพสูงขึ้นตามไปด้วยทำให้กินทรัพยากรการ์ดเพิ่มมากขึ้น

sakata
5th September 2011, 21:29
แต่ CPU ผมก็ amd phenom ii x4 955 3.21 GHz Ram ก็ 4GB ส่วน VGA ผมใช้ NVIDIA gts 250 512mb 256bit แล้วอ่ะครับ

แต่ทำยังเล่นเกมส์ titan quest กับ the sims 3กระตุก ส่วนเกมส์ Medal of honor ยังพอเข้าใจเพราะเกมส์ออกใหม่มันอาจจะต้องใช้

การ์ดจอที่แรงกว่านี้ ผมเซ็งมากเลยครับ ไม่รู้จะแก้ยังไง ถ้าให้เปลี่ยนการ์ดจอ ทางร้านเค้าบอกต้องเปลี่ยน PSU ด้วย ทั้งที่ใช้ของคอแซร์

620w เต็มอยู่แล้ว ยังไม่พออีก T^T

KoreaFever
5th September 2011, 21:34
ลองอัพไดร์เวอร์ดูครับ อัพเดทDX

sakata
5th September 2011, 21:41
ผมอัพล่าสุดแล้วล่ะครับ แต่ไม่ช่วยอะไร สงสัยได้เวลาหาการ์ดจอตัวใหม่ ว่าแต่ไฟผมพอใช่ไหมครับ เห็นคุณ KoreaFever ไปตอบในอีกกระทู้อ่ะครับ

สเป็คที่ใช้อยู่ตอนนี้นะครับ

CPU - amd Phenom ii x4 955 3.21 GHz
RAM - Cosair DDR3 4GBx2
VGA - NVIDIA gts 250 512mb 256bit
HDD - 2 ตัว
PSU - Cosair HX 620
ส่วนเมนบอร์ดผมจำไม่ได้ รู้แต่ว่าของกิ๊กกะไบอ่ะครับ

ถ้าผมจะเปลี่ยนเป็น NVIDIA รุ่น 400 ไฟจะพอไหมครับ?
และถ้าพอจะแนะนำการ์ดจอของ NVIDIA ให้ผมด้วยก็ดีนะครับ เพราะความรู้เรื่องคอมผมน้อยนิด T^T

KoreaFever
5th September 2011, 21:52
เรื่องไฟผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ ถ้าจะซื้อใหม่จริงๆก็ งบน้อยก็ gtx460 มากหน่อยก็ gtx 560Ti อันนี้่แล้วแต่ท่านเลยครับ

sakata
5th September 2011, 21:57
ขอบคุณมากๆ นะครับ ส่วนที่เหลือก็ต้องไปหาร้านที่มีของ T^T เพราะร้านที่ผมทำประจำไม่ค่อยมีของ NVIDIA T^T

ยังไงก็ขอบคุณมากๆ นะครับ

Opt!c
5th September 2011, 22:12
งบน้อยแนะนำเล่น ATI ครับไม่งั้นก็ตาย

ปล. ลองปิด PhysX ดูครับเผื่อจะดีขึ้น

sakata
5th September 2011, 22:16
เอ๋ ปิด PhysX แล้วเกมส์ที่ต้องใช้ มันจะเล่นได้หรือเปล่าอ่ะครับ เห็นบางเกมส์เค้าบอกว่าต้องใช้

KoreaFever
5th September 2011, 22:26
แค่บางเกมครับ ยกตัวอย่างเช่น Batman Mafia2 น้อยเกมครับที่ทำมาเพื่อ PhysX จริงๆ ATI ก็เป็นอีกตัวเลือกครับ ทั้งราคาและความคุ้มค่า

sakata
5th September 2011, 22:40
อ้อ ผมจำได้ว่าเคยเล่นมาเฟีย 2 แล้วเค้าบอกให้เปิด PhysX ว่าแต่เห็นหลายๆ คนแนะนำให้ลองใช้ ATI ดูเหมือนกัน ไว้ผมจะลองศึกษาดูสักเดือนแล้วคงได้เปลี่ยนซะที ขอบคุณมากๆ เลยครับทุกคน ค่อยโล่งใจมากขึ้น

Opt!c
5th September 2011, 22:49
ATI ใครบอกไม่ดีไปตบหัวเลยครับ ถึงผมจะเล่นเขียวแต่ ATI ดีชัวร์ (แต่เรื่องความร้อน+เสียง ต้องยกให้เขียว)

sakata
5th September 2011, 22:59
ATI ใครบอกไม่ดีไปตบหัวเลยครับ ถึงผมจะเล่นเขียวแต่ ATI ดีชัวร์ (แต่เรื่องความร้อน+เสียง ต้องยกให้เขียว)

ผมเล่นเขียว GTS250 512 MB ครับ แต่เล่นเกมส์ The last remnant ความร้อนปาไป 70-80 สงสัยเพราะที่บ้านไม่มีแอร์ T^T เลยไม่กล้าเล่นอีกเลย

ขนาดมันให้พัดลมมาสองตัว T^T สงสัยต้องทำใจกับเรื่องอายุการใช้งานคอมบ้านผม คงจะ 3-4 ปี

DkTaP82
5th September 2011, 23:01
ก็ดูหลายองค์ประกอบครับ เป็นที่ ซีพียูหริอเปล่า แม้ว่าจะมีตัวประมวลผลด้่านกราฟฟิกส์มหาศาลเท่าไร แต่ซีพียูมันดันขวด ก็กระตุกแน่ๆร้อยเปอร์เซ็นต์

แนะนำซีพียู ของอินเทล ครับ I5+ ขึ้นไปก็ดี หรือไม่ก็หามือสอง พวก C2Q ดูจะช่วยได้เยอะ..

sakata
5th September 2011, 23:07
ก็ดูหลายองค์ประกอบครับ เป็นที่ ซีพียูหริอเปล่า แม้ว่าจะมีตัวประมวลผลด้่านกราฟฟิกส์มหาศาลเท่าไร แต่ซีพียูมันดันขวด ก็กระตุกแน่ๆร้อยเปอร์เซ็นต์

แนะนำซีพียู ของอินเทล ครับ I5+ ขึ้นไปก็ดี หรือไม่ก็หามือสอง พวก C2Q ดูจะช่วยได้เยอะ..
เปลี่ยน CPU ไม่ไหวล่ะครับ สู้ราคาที่สูงของ intel ไม่ได้ คือประเด็นผมจะปรับแต่งคอมเพื่อรอรองรับ diablo 3 ที่ไม่รู้จะออกเมื่อไหร่ T^T