PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : นักพัฒนาเกมค่ายอิสระเรียกร้องความง่ายในการทำงานให้กับเครื่องคอนโซล

momaykissxsis
22nd April 2013, 14:58
นักพัฒนาเกมค่ายอิสระเรียกร้องความง่ายในการทำงานให้กับเครื่องคอนโซล

http://talk-th.com/data/attachment/forum/201304/22/111820a4mur2444lh4u024.jpg.thumb.jpg

คงต้องเกริ่นกันมากหน่อยเพิ่มความเข้าใจว่า ในโลกของการพัฒนาเกมนั้นมีความแตกต่างกันมากระหว่าง PC และเครื่องเกมคอนโซลในยุคก่อนหน้านี้ PC นั้นมาพร้อมความอิสระ ความง่ายในด้านการทำงาน ข้อกำหนด เงื่อนไขต่าง ๆ จนกระทู้ Windows 8 มาความง่ายเหล่านั้นก็เปลี่ยนแปลงไปเป็นยากขึ้น มีเงื่อนไข ข้อจำกัดจนแม้แต่ Valve หรือผู้สร้าง Minecraft ก็บ่นถึง ส่วนฝั่งเครื่องเกมคอนโซลนั้นสมัยก่อนหน้านี้มีแต่เงื่อนไข ข้อจำกัดมากมายเต็มไปหมด ทำให้การทำงานไม่มีอิสระ และทำงานได้ล่าช้า แต่เมื่อคอนโซลกำลังจะมีการเปลี่ยนแปลงในหลาย ๆ ด้าน ไม่ว่าจะฮาร์ดแวร์ที่ทำให้ทำงานง่ายขึ้น การเชื่อมต่อระหว่างอุปกรณ์ที่ทำได้ง่ายขึ้น แล้วเป็นไปได้ไหมที่การทำงานด้านเอกสาร เงื่อนไข ข้อจำกัดจะง่ายขึ้นด้วย

เมื่อ PC เริ่มมีข้อจำกัด เพราะแต่ก่อนนั้นอิสระเกินไป คราวนี้คอนโซลที่เดิมเคยมีแต่ข้อจำกัด ถึงคร่าวหรือยังที่จะปรับเปลี่ยนให้ลดข้อจำกัดด้านงานเอกสารลง นี่เป็นความคิดเห็นแทนใจนักพัฒนาอิสระต่าง ๆ ที่พูดออกมาโดย Creative Director ของ Amplitude Studios คุณ Romain de Waubert ผู้สร้างเกม Endless Space

"ทั้งหมดที่เราต้องการจากบริษัททำเครื่องเกมคอนโซลก็คือ ลดงานทางด้านเอกสารลง และปล่อยให้เราได้ควบคุมช่องทางต่าง ๆ ของเราภายใต้สภาพแวดล้อมของเรา" คุณ Waubert กล่าวต่อ "เหมือนกับ Steam หรือ App Store ต่าง ๆ ทำกันนั้นแหละ"

ท่านผู้อ่านอาจจะไม่เข้าใจเท่าไหร่ในจุดนี้ถึงเงื่อนไขต่าง ๆ ขอยกตัวอย่าง PC Windows 8 ที่มีข้อจำกัดมากขึ้น จน Valve ออกมาบ่นถึงความไม่อิสระ เพราะมันทำให้นักพัฒนาเกม หรือตัว Valve เองที่ทำหน้าที่เป็นร้านขายเกมที่อยู่ตรงกลางระหว่าง Microsoft กับนักพัฒนานั้นทำงานได้ลำบาก และช้า หลาย ๆ ขั้นตอนจะมีเรื่องเอกสารเข้ามาเกี่ยวข้องเพิ่มขึ้นเพียงแค่อัปเดต patch เล็ก ๆ นิดเดียว บางครั้งต้องรอ Microsoft ตรวจสอบกันนานทั้ง ๆ ที่เกมบางเกมนั้นเน้นขาย patch ทำให้ทำงานได้ช้า เงินช้า ทุกอย่างช้าหมด แต่ในเครื่องเกมคอนโซล เงื่อนไขเหล่านี้หนักหน่วงกว่ามาก ทำให้เกมบางเกมไม่สนใจจะลงคอนโซลด้วยเหตุนี้นั้นเอง

ที่มา Polygon

http://talk-th.com/template/bibis/image/logo.png (http://talk-th.com/thread505-1-1.html)

parisj007
22nd April 2013, 15:04
windows 8 ก็เหมือน vista ตรงมันเป็นระบบที่ถูกอัพเกรดจาก win xp นี้ก้เหมือนกัน win 8 กูถูกพัฒนาจาก win 7 ก็ทำให้ใครๆหลายคนบ่นกัน

reconnang
22nd April 2013, 15:26
รูปประกอบไม่มี ps3 เอ่ะทำไม...นอกเรื่องนิส

Eryx
22nd April 2013, 15:57
รูปประกอบไม่มี ps3 เอ่ะทำไม...นอกเรื่องนิส

ความชอบส่วนตัวของคนทำข่าวครับ...ไม่จำเป็นต้องมี PS3 ทุกที่หรอกครับ

เค้ามีเหตุผลของเค้า..ผมมี PS3 ของผม..ก็พอแล้ว

parisj007
22nd April 2013, 16:02
ความชอบส่วนตัวของคนทำข่าวครับ...ไม่จำเป็นต้องมี PS3 ทุกที่หรอกครับ

เค้ามีเหตุผลของเค้า..ผมมี PS3 ของผม..ก็พอแล้ว
คุณมี ps3 ของคุณผมมีหมอนข้างของผมก็พอแล้วแห๋ม

2012
22nd April 2013, 17:16
....อ่านเข้าใจแบบ มึนๆๆ สรุปคือ มันเป็นเรื่องฮาร์เเวร์กะขั้นตอนเงื่อนไขในการประสานงานในการจัดจำน่าย

weerapat222
22nd April 2013, 17:54
เขาจะผลิตเกมส์ pc น้อยลงว่างั้น

Mcarmy
22nd April 2013, 18:04
คุณมี ps3 ของคุณผมมีหมอนข้างของผมก็พอแล้วแห๋ม

คุณมี หมอนข้าง ของคุณผมมีเตียงนอนของผมก็พอแล้วแหม่

LEGACY
22nd April 2013, 18:29
บอกได้คำเดียว งง จ้าาาา

T-Rex
22nd April 2013, 18:48
คุณมีเครื่องคอนโซลของคุณ....ผมมีPcของผม.....ก็พอแล้ว:rofl

ปล.จะตลกกันไปไหนอะข้างบน-.-

MC_cat
22nd April 2013, 18:49
อ่ๅ ทุกคน เตรียมออกเรือ ได้ :sweat

alonedevil
22nd April 2013, 19:16
ส่วนตัวผมเข้าใจนะ ที่ค่ายอิสระต้องการจาก คอลโซล แต่เนื่องด้วยหลักๆ คอลโซลเป็นระบบปิดและตัว Dev ราคาสูงเพราะต้นทุนต่างๆและความปลอดภัย

แต่ผมคิดว่า PS4 XBOX720 ขึ้นไปคงน้อยลงแล้วหละ

suragant
22nd April 2013, 19:49
คุณมี หมอนข้าง ของคุณผมมีเตียงนอนของผมก็พอแล้วแหม่

คุณมีเตียงนอนของคุณผมมีโซฟาของผมก็พอแล้วแหม่

dbmusics
22nd April 2013, 20:05
มีกฎแต่บ้าๆบอๆ ก็ไม่ดีนะครับ

tonza
22nd April 2013, 21:00
คุณมีเตียงนอนของคุณผมมีโซฟาของผมก็พอแล้วแหม่
คุณมีโซฟาของคุณของผมก็มีเสื่อก็พอแล้วแหม่่่่่่่

๐Rexion๐
22nd April 2013, 22:30
คุณมีโซฟาของคุณของผมก็มีเสื่อก็พอแล้วแหม่่่่่่่
คุณมีเสื่อของคุณผมมีถุงยางของผมก็พอแล้ว

bloodtea
23rd April 2013, 01:50
เห่อ ๆ สงสัยต้องรอรุ่นต่อไปของระบบปฏิบัติการของ PC ครับ