PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยวิเคราะอาการให้หน่อยครับ

xman2
24th April 2013, 22:18
ช่วยกันหน่อยครับเป็นแนวทางในการหาต้นตอและสาเหตุ

อาการก่อนที่จะเป็นหนักคือ ดับบ่อยรีสาตาทเองบ้างใช้ๆไปซักพักดับไม่รีสตาทต้องกดเปิดเครื่องใหม่ถึงจะติดแต่พอเปิดเครื่องใหม่ก็ใช้ใด้3-4ชั่วโมงแล้วดับอาการลักษณะนี้เป็นๆหายๆ สุดท้ายวันนี้มันกู่ไม่กลับแล้วครับเปิดเครื่องติดจะเข้าวินโดดับไปเลย ผมก็นึกว่าวินโดเสียเลยฟอแมทลงวินโดใหม่ไม่ผ่านครับพอโหลดใด้เปอร์เซ็นเครื่องดับเลยเดียวดับเลย ลองช่วยวิเคราะกันหน่อยครับว่าอุปกรตัวใหนมันหน้าจะเสื่อมสภาพ ผมเองแก้จนเกือบจะแก้ผ้าแล้วยังสาเหตุหาไม่เจอ ท่ผมทำไปเบื่องต้นคือ เปลี่ยนซับพลายแล้วไม่หาย เปลี่ยนสายซาต้าแล้วไม่หาย ที่เหลือผมไม่ถูกละไม่รู้ว่าอะไรมันเจ๋ง

HearTLockER
24th April 2013, 22:38
เบื้องต้นลองถอดแรมเอายางลบถูตรงขอบสีเหลืองทองนะครับ ถ้ามีหลายตัวให้ลองใส่ทีละตัวว่าเป็นรึเปล่า ถ้ามีฮาร์ดดิสก์หลายตัวลองใส่ตัวที่มีวินโดว์ตัวเดียวพอครับ

ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันแฮะ รอท่านอื่นนะครับ เป็นกำลังใจให้

sinjin
24th April 2013, 22:39
เช็คซับพาย เช็คสายต่างๆ ว่าหลวมไรป่าว พัดลมระบายความร้อนปกติไหม มีขี้ฝุ่นเยอะไหม ถ้ามียกไปเป่าซะ เช็คสภาพอากาศที่เล่นคับ มีผลมากๆ ยิ่งเมืองไทยอากาศร้อน ทำให้ cpu พุ่งทำให้ใช้คอมได้ไม่นานนะคับ สุดท้ายไวรัส บางครั้งอย่าคิดว่าไม่มี แต่มันปลอมตัวเป็นไฟล์ระบบ สแกนตัวไหนก็ตรวจไม่เจอ ต้องหาชำนาญดูให้นะคับ แนะนำได้แค่นี้เบื้องต้นก่อนละคับ

heroxaxl
26th April 2013, 13:20
เสริมของคุณ HearTLockER นะครับ
ไล่เช็คทีละอย่างนะครับ
ถอด HDD กับ VGA ออกมาก่อน แล้วลองบูตครับว่าเข้าหน้า bios ได้หรือเปล่า ถ้าเข้าได้แสดงว่าบอร์ด ok ถ้าเข้าไม่ได้ลองขัดแรมตามที่คุณ HearTLockER บอก ถ้ายังไม่ได้อีกลองเปลี่ยนแรมครับ ถ้ายังไม่ได้ บอร์ดมีปัญหาแล้วครับ
ถ้าได้ ต่อมาลองใส่ HDD แล้วบูตครับ ถ้าไม่ขึ้น HDD เน่าครับ หรือไฟล์ window มีปัญหา ในส่วนนี้แนะนำให้ลง win ใหม่ หรือไม่ก็ back up ครับ
ถ้าบูตขึ้น ลองใส่ VGA ครับแล้วบูตใหม่ ถ้าไม่ได้ VGA มีปัญหาครับ อันนี้ต้องเปลี่ยน
เบื้องต้นมีเท่านี้ ลองดูครับ