PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ชาว PC เตรียมทำใจยอมรับนโยบายการรับประกัน HDD ใหม่จาก Synnex และ SiS มีผล 1 พฤษภาคมนี้ครับ

mini_bank
25th April 2013, 00:20

https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash3/554850_10200546927669072_384720537_n.jpg

ทางบริษัท SYNNEX และ SiS ผู้นำเข้าและจัดจำหน่าย Harddisk ได้ทำการเปลี่ยนแปลงนโยบายการรับประกัน Harddisk ที่บริษัทจัดจำหน่ายทุกรุ่น โดยอ้างว่าทนแบกรับค่าใช้จ่ายไม่ไหว (เลยผลักมาให้ผู้บริโภคแบกรับเอง)

เป็น ปีแรก เคลมฟรี ไม่มีค่าใช้จ่าย
ส่วน ตั้งแต่ปีที่ 2 เป็นต้นไป มีค่าใช้จ่ายในการเคลมครั้งละ 300 บาท (รวม VAT แล้ว)

ดังนั้นไม่ว่า Series ไหนที่มีการรับประกันเกิน 1 ปีขึ้นไป เช่น WD Black และ WD Red หากปีที่ 2 ท่านส่งเคลมจะต้องเสียค่าใช้จ่ายตรงนี้ด้วย (แล้วพี่ท่านจะรับประกันทำไม ไม่ทราบครับ)

นโยบายนี้มีผลเริ่มตั้งแต่วันที่ 1 พฤษภาคม 2556 นี้เป็นต้นไป

ท่านใดที่ซื้อ Harddisk ไปก่อนหน้านี้ที่มีอายุเกิน 1 ปีแล้ว เวลาไปเคลมต้องเสียเงินแล้วนะครับ ถือว่าซวยผู้บริโภคไป

:eek::eek::eek::eek::eek:

alexsamui2
25th April 2013, 00:31
ไม่ได้เหลือบ่ากว่าแรงเลยครับ :sweat

reconnang
มีแต่ประกันของ com7 โชคดีไป:dance

piekie
ก็พอรับได้นะ ก็เข้าใจการทำงานแบบนี้เหมือนกัน
แต่ขอเถอะเวลาส่งเคลมเนี๊ย ปรับนโยบายกันใหม่เถอะ
ไอ้สงของเคลมแล้วให้รอเป็นเดือนๆเนี๊ย....
คนที่เค้าของไปเค้าก็อยากได้ของกลับมาใช้เร็วๆ
ถ้าได้อย่างนี้เนี๊ย เสียเป็นเสีย ไม่ได้ว่า.....

jobbyfatboy
25th April 2013, 00:33
HDD ของผม 5 ลูก ประกัน Dcom หมดเลย โชคดีไป :) :) :) แต่ถ้าเสียเงินแล้วได้ข้อมูลเก่าคืนด้วยนี่ 500 ก็ยอมจ่าย :yes :yes :yes

mini_bank
25th April 2013, 00:36
ผมดิโดนเต็มๆ ใช้ Black 2 TB อยู่ 6 ตัว (ใส่ NAS 4 ตัว, PC 1 ตัว, DVR 1 ตัว) ประกัน 5 ปี เหมือนมีประกันปีเดียว อุตส่าห์ยอมจ่ายแพงกว่าเพื่อเอาประกัน สุดท้ายรับกรรมเข้าปีที่ 2-3 ทุกตัวล่ะยังไม่ได้เคลมซักครั้ง ส่วน Dis อื่นๆหวังว่าคงไม่ทำตามนะ แต่ผมว่าไม่น่ารอด ทะยอยๆตามมากันหมดแหงมๆ

Hellraizer
25th April 2013, 00:38
ต้องไม่ครอบคลุมกับสินค้าเก่าที่ซื้อก่อนจะใช้นโยบายนี้ถึงจะถูกครับ ใช้ย้อนหลังแบบนี้สามารถขอคืนสินค้าได้ครับ
(ถ้าไปแจ้งกับทาง สคบ. ยังไงก็ผู้บริโภคก็ชนะครับ เพราะนโยบายนี้ออกมาหลังจากที่ได้ซื้อสินค้ามาแล้ว)
ก็เอาเปรียบผู้บริโภคกันไปครับ ประกันกันเจ้าไหนดีกว่า(ประกันแบบเดิม)ก็เตรียมตัวรวยได้เลยครับ ^^ ..

battosai2010
25th April 2013, 00:39
ก็ให้เขาเถอะครับ ^^ ดีกว่าเสียไปเลยเปล่าๆ ^^

good11
25th April 2013, 00:48
HDD ของผม 5 ลูก ประกัน Dcom หมดเลย โชคดีไป :) :) :) แต่ถ้าเสียเงินแล้วได้ข้อมูลเก่าคืนด้วยนี่ 500 ก็ยอมจ่าย :yes :yes :yes

แน่ใจหรือว่าคุณโชคดี ประกันของ Dcom ดีคอมกำลังจะปิดกิจการไปสายเกมคอมแทน รู้เปล่า ถ้าคุณเอาไปเคลมอาจไม่ได้ตัวใหม่อาจได้เงิน ลบค่าเสื่อมของสินค้ากลับมาแทน

mini_bank
25th April 2013, 00:52
จริงครับ เหมือนคุ้นๆว่าปลายปีนี้หรือเปล่าน๊า DCOM เห้นว่าจะไปเอาดีทางด้านร้าน Net แทน

maxff007
25th April 2013, 00:57
.......... หลักการเคลม หลายๆคนยังเข้าใจผิดอยู่นะครับ Synnex Dcom com7 ..... เวลาเราเอาไปเคลมมันก็ส่งกลับไปยัง โรงงานผลิต WD / SG ทั้งนั้น มันไม่ได้ซ่อมเองสักหน่อย แล้ว !!! บริษัทพวกนี้มันเป็นแค่ตัวแทนจำหน่ายเฉยๆ มันไมได้เคลมกันเป็นเดือนเพราะ WD / SG มันช้าเพราะ ระบบการจัดการมันเยอะ เลยเป็นเดือน ๆ ถ้าใครรีบ ท่านก็ยก HDD ของท่านไป พันทิพ แล้วไปเคลมตรงๆกับโรงงานผลิตเลย WD อยู่ชั้น 4 มั่งโซนด้านหลัง เค้าเปลี่ยนตัวใหม่ให้ทันทีไม่เกิน 5 นาที แต่ HDD พวกนี้คือของวนซ่อมทั้งนั้น ไม่มีเปลี่ยนใหม่หรอก ของ SG สติกเกอร์ขอบเขียวคือของวนซ่อม ไอที่จะซวยคือคน ตจว ที่ไม่มี ศูน WD / SG ให้เคลมเนียสิ ต้องส่งผ่าน synnex ไปเคลม เสียฟรี 300 บาท ฮา ฮา ฮา ฮา

tazaa71
25th April 2013, 00:58
เจริญหล่ะ ต่อไปซื้ออะไรก็ต้องถามก่อนว่าประกันอะไร แต่ถ้าเป็น300แล้วได้เคลมลูกใหม่เลยก็โอเคนะ ไม่ใช่แบบนี้เสียค่าเคลมตั้ง300แต่ของกว่าจะเคลมได้ตั้งกี่วัน... วันหลังไม่เปลี่ยนเป็นประกัน1ปีไปเลยไม่ดีกว่าหรอครับ :rtfm

kantanasoft
25th April 2013, 01:10
ผมเลยต้องโดนไปด้วย ผมมี น้อง WD Green 1ลูก ประกัน5 ปี กับน้อง WD Black 2 ลูก ปก. 5 ปี แบกรับไปเต็มๆ น้อง green ผมเคลมไปทีละ ต้องรอลุ้นน้อง แบล็ค อีก น้องกรีนก็ยังน่าเป็นห่วงอยุ่

jobbyfatboy
25th April 2013, 02:00
แน่ใจหรือว่าคุณโชคดี ประกันของ Dcom ดีคอมกำลังจะปิดกิจการไปสายเกมคอมแทน รู้เปล่า ถ้าคุณเอาไปเคลมอาจไม่ได้ตัวใหม่อาจได้เงิน ลบค่าเสื่อมของสินค้ากลับมาแทน

ถ้าได้เงินคืนก็ดีสิครับ ถึงจะหักค่าเสื่อมราคาก็เถอะ เพราะถึงได้ตัวใหม่มาข้อมูลมันก็หายไปอยู่ดี ซึ่งสำหรับผมถ้าไม่มีข้อมูลให้เก็บแล้ว ผมก็ไม่รู้ว่าจะเอา HDD ลูกใหม่มาทำอะไร เปลี่ยนเป็นเงินไปดีกว่า :yes :yes :yes

cu2egg
25th April 2013, 07:13
ตลกละ sis synnex ตลกแดก

geforce223
25th April 2013, 08:02
เอาเข้าไป ซื้อแพงแล้วยังเรื่องมาก วันหลังคุณก็ทำของให้มีคุณภาพดิ รับประกัน 5 ปี ก็ต้องไม่เสียใน 5 ปีนั้น นอกจากเป็นความผิดของลูกค้า

แล้วจะรับประกันสินค้าทำไม ถ้าเสียแล้วยังจะเก็บเงินลูกค้าอีก แย่จริงๆ เงินตรงนี้โรงงานผู้ผลิตควรเป็นผู้รับผิดชอบด้วยซ้ำ แย่มาก

oolldjlloo
25th April 2013, 08:32
ต้องไม่ครอบคลุมกับสินค้าเก่าที่ซื้อก่อนจะใช้นโยบายนี้ถึงจะถูกครับ ใช้ย้อนหลังแบบนี้สามารถขอคืนสินค้าได้ครับ
(ถ้าไปแจ้งกับทาง สคบ. ยังไงก็ผู้บริโภคก็ชนะครับ เพราะนโยบายนี้ออกมาหลังจากที่ได้ซื้อสินค้ามาแล้ว)
ก็เอาเปรียบผู้บริโภคกันไปครับ ประกันกันเจ้าไหนดีกว่า(ประกันแบบเดิม)ก็เตรียมตัวรวยได้เลยครับ ^^ ..
มีใครแจ้งเป็นบ้างครับ แจ้งเลย ผมฝากอนาคตไว้ที่ผู้นั้น1คน

huntertoy99
25th April 2013, 08:39
HardDisk มันผลิตในไทยนิ ค่าขนส่งไม่น่าจะแพงกว่านำเข้านะ ราคา HD มันก็ลงทุกเดือน ทีไอ้พวกการ์ดจออย่างอื่นนำเข้าไม่เห็นว่าเลย!

pongtpongt
25th April 2013, 09:24
ฮาทดิสเนี่ย มันให้ช่างซ่อมได้มั้ย ถ้าจะเสียเงิน 300

mmx2029
25th April 2013, 09:32
เก็บ 300 บาท...เคลมนานเหมือนเดิม

Enozcinos
25th April 2013, 09:37
ผมใช้ Com7 2ลูกเลยแหะ - -" Blue 2ลูกเลย 1TB 500GB อย่างละตัว

500GB ผมส่งให้กับ WD ไป บอก 2 อาทิตย์ รอที 1เดือนกว่า - -" รอจนลืมไปเลยว่ามี 500GB หนึ่งตัวด้วย

แล้วถ้าส่ง WD โดยตรงเลยหละ - -" ก็ไม่ต้องเสียหนิ หรือ ไอบริษัท SiS มันเป็นตัวแทนจำหน่ายของศูนย์บริการ WD ด้วย อันนี้สงสัยแหะ

เพราะตอนเราซื้อมันก็ +vat ไป 7 เปอร์เซ็นอยู่แล้วหนิ แล้วนี่ประกันซ่อมยังจะคิด +vat อีก 7 เปอร์เซ็นอีก Synnax นี่ไม่น่าเลยแรกๆดีมากทำไมพอคนนิยมแล้ว ดิ่งลงเหวอย่างนี้เนีย

AlcobalenO
25th April 2013, 17:31
สมน้ำสมเนื้อนะ สามร้อย ไม่ได้แพงอะไรนะผมว่า