PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมช๊อตต

zadyutza
27th April 2013, 22:06
คือว่า คอมของผมมันมีอาการช๊อตๆ อ่ะครับ บางครั้งก้อกระตุกก ผมเปิดคอมรวมๆๆแล้ว 15-16 ชั่วโมงอ่ะครับ ไม่ทราบว่ามีส่วนเกี่ยวข้องกันไหม

สเปรคคอมน่ะครับ
intel core 2 duo E7500 @2.93 GHz การ์ดจอ ATI Readon 4670

ตอนนี้ผมกังวลมากเลยครับ กลัวมันเป็นปํญหาของ ฮาดดิส ครับ เพราะครั้งที่แล้วที่ฮาดดิสผม มันก้อชอตอย่างงี้แหละครับ

ใครมีความคิดเห็นอื่นก้อช่วยลงความเห็นทีน่ะครับบบ
ขอบคุณครับๆๆๆๆ

zodaema
27th April 2013, 22:15
ข้อมูลไม่เพียงพอต่อการวิเคราะห์

คอมช็อตกระตุกๆ สงสัยจะโดนไฟดูด =0= (พูดเล่นนะ)

ช่วยบอกอาการเพิ่มเติมด้วยครับ

HearTLockER
27th April 2013, 22:37
ลองพักคอมดูครับ ที่พูดว่ากระตุก คือมันค้างเป็นช่วงๆใช่มั้ยครับ :confused:

ถ้าใช่ให้ลองเอาหูแนบกับตัวฮาร์ดดิสก์ดูครับว่ามีเสียงแกรกๆเหมือนกับหัวอ่านมันเสียดสีกับแผ่นในฮาร์ดดิสก์รึเปล่าดูครับ ถ้ามีเสียงและถ้ามีมากแนะนำให้แบคอัพก่อนครับเพราะฮาร์ดดิสก์กำลังจะไปแล้ว

zadyutza
28th April 2013, 04:26
ข้อมูลไม่เพียงพอต่อการวิเคราะห์

คอมช็อตกระตุกๆ สงสัยจะโดนไฟดูด =0= (พูดเล่นนะ)

ช่วยบอกอาการเพิ่มเติมด้วยครับ

เวลาเล่นคอมอ่ะครับบ มันจะแบบกระตุกๆๆเวลาเล่น บางครั้งเวลาฟังเพลงอยุ่มันจะมีเสียงช๊อตออกมาจากลำโพงอ่ะครับ แล้วระหว่างที่ช๊อตนั้นคอมผมก้อจะกระตุกหรือหน่วงๆๆ
ตามด้วยน่ะครับ

ลองพักคอมดูครับ ที่พูดว่ากระตุก คือมันค้างเป็นช่วงๆใช่มั้ยครับ :confused:

ถ้าใช่ให้ลองเอาหูแนบกับตัวฮาร์ดดิสก์ดูครับว่ามีเสียงแกรกๆเหมือนกับหัวอ่านมันเสียดสีกับแผ่นในฮาร์ดดิสก์รึเปล่าดูครับ ถ้ามีเสียงและถ้ามีมากแนะนำให้แบคอัพก่อนครับเพราะฮาร์ดดิสก์กำลังจะไปแล้ว

ครับๆๆ เป็นอย่างงั้นแหละครับ มันจะกระตุกเปนช่วงๆๆอ่ะครับ แล้วผมก้อใช้ฮาดดิส 2 ตัวด้วยน่ะครับ มี 500 GB กับ 1 TB น่ะครับ ถ้าเปนตามที่คุณ บอกก จะได้แบคอัพไว้คับบ
ขอบคุณครับบ แล้วมันเกี่ยวกับ ที่เล่นหนักข้อ ไปรึป่าวครับ สำหรับคอมสเปรคนี้เพราะบางวันผมก้อไม่ปิดคอมเลย เพราะโหลดเกมน่ะครับ แฮะๆๆ

HearTLockER
28th April 2013, 15:06
ผมว่ามันมันไม่เกี่ยวกับการใช้งานนานๆเลยครับ ผมว่าเวลาบ้านท่านไฟดับ หรือท่านเผลอปิดแบบผิดวิธี หรือเก่าจริงๆ มันจึงเสียมากกว่าครับ

ซื้อใหม่เลยครับ ผมว่ามันกำลังจะไปแล้วครับ ของผมก็เคยเป็น ผมใช้จนถึงขั้นค้าง 5 นาที ต้องรอเลยละครับ

zodaema
1st May 2013, 15:13
น่าจะเป็นเพราะระบบประมวลผลของท่านอาจจะมีปัญหา ในกรณีนี้อาจจะเกิดจอฟ้าได้ด้วยใช่ไหมหล่ะ

เบื้องต้น RAM อาจจะเริ่มมีปัญหาแล้ว
หรือ อาจจะมีไวรัส ข้อมูลต่างๆในเครื่องท่านมาก ให้ลองลงวินโดว์ใหม่ดู