PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหา โน๊ตบุ๊คมันอืดลงจนเล้นเกมไม่ได้

hunkacer
28th April 2013, 08:49
ครับ คืออย่างที่จั่วหัวหัวกระทุ้ไว้เลย คือโน๊ตบุ๊คผมก็แรงในระดับนึงนะผมคิดว่า (แรงกว่าคอมเครื่องใหญ่ผมตอนนี้)

ซึ่ง โน๊ตบุ๊คตัวนี้ผมซื้อมาใหม่ไม่ถึงเดือนเลยก็ว่าได้ แต่ตรงช่วงแรกผมไม่มีปัญหานะ ลื่นมาก ลื่นหัวแตกเลย เล่นเกมจำพวก Assassins Creed 3 , Resident Evil 6 Co-op กับเพื่อนนี่พริ้วเลยไม่มีกระตุก

แต่พอเวลาผ่านไปหลังจากผมโหลด DLC กับ อัพเดทของเกม Assassins Creed 3 มาลง แม้แค่เกมออนไลน์ที่กินเสป็กไม่สูงมากอย่าง LOL หรือ HON ก็กระตุกมากจนใส่สกิลไม่ได้ (คลิกเดินทีนี่อย่างกะวาปได้) ตอนแรกก็คิดว่าพักเครื่องหน่อยคงหาย แต่ไม่เลย เปิดมาอีกทีเป็นเหมือนเดิม ลองเข้าเว็ป ก็ช้าลงมาก ยิ่งลองเข้าเกมใหญ่ ๆ ก็กระตุกจนเล่นไม่ได้ ....

เลยอยากทราบว่าปัญหามันเกิดจากอะไรได้บ้างน่ะครับ เรียนผู้รู้ที :confused:

ปล.เครื่องผมไม่มีตัวแสกนไวรัสนะครับ ไม่รู้จะใช้ตัวไหนดีหาโหลดยากกว่าที่คิดอีก (แต่อยากได้แบบที่มันไม่ต้องมารู้ดีบล็อคไฟล์ของเรามั่วซั่วจนเกมบางเกมเล่นไม่ได้นะครับ) เลยคิดว่าอาจจะโดนไวรัสเลนงานแล้วรึเปล่า ก็เป็นได้

allenkheel
28th April 2013, 09:10
ลองดู graphic ครับ มัน เป็นแบบ optimus หรือป่าว ??

liwzakicn
28th April 2013, 09:29
ว้าววว เจอเพื่อนแล้ว ผมก็เป็นคับ ไม่รู้อาการเป็นแบบผมไหม แต่ของผมมันจะเริ่มช้า ยิ่งไม่เสียบปลั๊กให้เครื่อง จะกระตุกมาก ทำอะไรไม่ได้เลย (ถึงเสียบก็หน่วงผิดปกติคับ) เป็นหลังจากลง DLC Assassin Creed III คับ ตอนนี้กำลังดูว่าเป็นที่อะไร ลง Windows ใหม่หลายรอบแล้วเพราะ ถึงถอนตัว DLC ทั้งตัวเกม ก็ยังไม่หาย ยังไงก็ขอให้ผู้มีประสบการ์มาแชร์ช่วยๆ กันนะคับ ผมอยากเล่น T^T

Real men cry
28th April 2013, 09:30
มันมีระบบแบตรึเปล่า ของผม Lenovo Y580 มันมีระบบแบตคือ Super saver,Power saver,High Performence,High Energy star

ถ้า เป็น High มันจะไม่กระตุกเลยครับ ถ้า Saver มันจะกระตุกมาก

liwzakicn
28th April 2013, 09:47
มันมีระบบแบตรึเปล่า ของผม Lenovo Y580 มันมีระบบแบตคือ Super saver,Power saver,High Performence,High Energy star

ถ้า เป็น High มันจะไม่กระตุกเลยครับ ถ้า Saver มันจะกระตุกมาก

คิดว่าไม่น่าจะใช่คับ เพราะไม่ได้ไปทชตั้งค่าอะไรแบตเลยคับ พอลง DLC เกม Assassin Creed III ก็เป็นหลังจากบูตเครื่องใหม่ ตรวจสอบโหมดแบตเตอรี่แล้ว ของผมเป็น Y400 เป็นเหมือนเดิมคับ

hunkacer
28th April 2013, 10:04
ลองดู graphic ครับ มัน เป็นแบบ optimus หรือป่าว ??

อันนี้เข้าไปดูหรือตรวจสอบยังไงน่ะครับ

hunkacer
28th April 2013, 10:05
'มันมีระบบแบตรึเปล่า ของผม Lenovo Y580 มันมีระบบแบตคือ Super saver,Power saver,High Performence,High Energy star

ถ้า เป็น High มันจะไม่กระตุกเลยครับ ถ้า Saver มันจะกระตุกมาก'

อันนี้ผมก็ปรับแล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ พอจะมีวีธีอื่นไหมครับผม

peacepe2
28th April 2013, 10:17
ความร้อนครับ ฟันธง ผมเป็นมาเเล้ว เกมที่เมื่อก่อนเคยเล่นได้ลื่นๆ ต่อมากลับเล่นไม่ได้ซะงั้น เข้าเเล้วหลุด เด้งออก หรือบางทีเล่นได้ เเต่อืด กระตุกๆ จนผมไปซื้อเเรมมาใส่เพิ่ม มันก็ไม่ดีขึ้น ก็เลย จัดการชำแหล่ะออกมา ใช้ปั๊มลมที่ร้านซ่อมมอไซค์ของเพื่อนเปาพวกฝุ่นที่เกาะอยุ่ตามบอร์ด ตามซิงค์ ออกให้หมด เเละผมก็ไปซื้อซิลิโคนมาหยอดตรงCPU การ์ดจอ (ต้องเช็ดคราบซิลิโคนของเก่าออกให้หมดก่อนนะครับ) เเล้วประกอบกลับ จนถึงทุกวันนี้(5เดือนล่ะ) เล่นได้ปกติเลยครับ ไม่เเล็ค ไม่หน่วงเเต่อย่างไร ความร้อนปกติมากๆ อ่อ อีกอย่าง ผทมเเนะนำ ให้ไปซื้อเเท่นวางดน๊คบุ๊คที่มีพัดลมระบายความร้อนมาใช้ครับ จะช่วยได้เยอะเลย หรือไม่ก็หาฝาชาโออิชิ 2 ฝา เอามาวางไว้ใต้เครื่อง เพื่อให้ด้านที่มันมีพัดลมระบายความร้อน ได้ระบายออกมาเต็มที่ ไม่สัมผัสกับพื่นที่ว่างโน๊คบุ๊คมากจนเกินไปครับ

hunkacer
28th April 2013, 11:01
ความร้อนครับ ฟันธง ผมเป็นมาเเล้ว เกมที่เมื่อก่อนเคยเล่นได้ลื่นๆ ต่อมากลับเล่นไม่ได้ซะงั้น เข้าเเล้วหลุด เด้งออก หรือบางทีเล่นได้ เเต่อืด กระตุกๆ จนผมไปซื้อเเรมมาใส่เพิ่ม มันก็ไม่ดีขึ้น ก็เลย จัดการชำแหล่ะออกมา ใช้ปั๊มลมที่ร้านซ่อมมอไซค์ของเพื่อนเปาพวกฝุ่นที่เกาะอยุ่ตามบอร์ด ตามซิงค์ ออกให้หมด เเละผมก็ไปซื้อซิลิโคนมาหยอดตรงCPU การ์ดจอ (ต้องเช็ดคราบซิลิโคนของเก่าออกให้หมดก่อนนะครับ) เเล้วประกอบกลับ จนถึงทุกวันนี้(5เดือนล่ะ) เล่นได้ปกติเลยครับ ไม่เเล็ค ไม่หน่วงเเต่อย่างไร ความร้อนปกติมากๆ อ่อ อีกอย่าง ผทมเเนะนำ ให้ไปซื้อเเท่นวางดน๊คบุ๊คที่มีพัดลมระบายความร้อนมาใช้ครับ จะช่วยได้เยอะเลย หรือไม่ก็หาฝาชาโออิชิ 2 ฝา เอามาวางไว้ใต้เครื่อง เพื่อให้ด้านที่มันมีพัดลมระบายความร้อน ได้ระบายออกมาเต็มที่ ไม่สัมผัสกับพื่นที่ว่างโน๊คบุ๊คมากจนเกินไปครับ

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมกำลังแต่งตัวไปเซียร์อยู่ ไปให้ที่ร้านหยอดซิลิโคนกับไปซื้อโต๊ะพัดลมครับ ขอบคุณมาก ^^