PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเรื่องการฝึด ร.ด. ครับ แนะนำหน่อยย

jrsakung
29th April 2013, 22:17
คือวันนี้ที่ รร. ผมนัดให้ไปซ้อมฝึก เตรียม ไปสอบ ร.ด. อะครับ คือผมหนักประมาณ 90 สูง 170-172 ซม.
แล้วตอนฝึกพอผม วิดพื้น ครับ คือวิดไม่ได้สักที หรือ สองทีเลย พอ ลงไปก็ แผละ ลงกับพื้นเลยอะครับบ
คือพอจะมี วิธีการฝึกหรือเทคนิครึป่าวครับ ??
มีเวลาซ้อม ประมาณ 1เดือน อะครับ ก่อนไป ทดสอบจริง
แนะนำหน่อยครับบ ขอบคุณครับบ

theaha
29th April 2013, 22:23
1 เดือนจากนี้ไป ออกกำลังกายทุกวันครับ
ยกน้ำหนักให้แขนมีกล้ามเนื้อก็ได้ครับ แล้วก็ฝึกวิดทุกวัน เอาให้ได้ซํก 5 ครั้ง
พอ 5 ครั้งเริ่มไหวแล้วเพิ่มไปเป็น 10 ง่ายๆคือเพิ่มทีละ 5 ครับลองดู -*-

worakorn3
29th April 2013, 22:27
จำกัดปริมาณแคลลอรี่ เวลากินทุกอย่างครับ จัดเวลาการกินให้ดี ออกกำลังกายสม่ำเสมอ อย่าอู้ อย่าขี้เกียจ

ผมขอเตือนเลยว่า ฟิตร่างกายให้ดีครับ ไม่งั้นลำบาก นั่งลุ้นแบบผมนะ.... แต่ก็ติดตัวสำรอง :o ตอนนี้ขึ้นปี 3 แล้ว

fornixz
29th April 2013, 22:29
ง่ายๆครับ ออกกำลังกายทุกวันครับ ตอนเมื่อก่อนผมสอบ ผมหนัก 85 สูง 175 พอๆกับ จขกท แหละครับเกือบไม่ผ่านเหมือนกัน ลองตั้งใจดูครับ

peetdekdeee
29th April 2013, 22:29
ฝึกอย่างเดียวครับ วิดพื้นนี่ลองวิดกับกำแพงก่อนครับข้อจะได้แข็งแรงไปด้วยแล้วค่อยมาฝึกกับพื้น
สมัยผมที่โรงเรียนไม่เคยจะซ้อมให้นะครับ พวกผมต้องไปฝึกกันเองทั้งหมดเลย ทั้งวิ่ง ดันข้อ ลุกนั่ง ทำเองหมดอะครับ แถมตอนสอบวิ่งยังวิ่งตอนเที่ยงครึ่งครับ คงจะรู้ว่ามันร้อนขนาดไหน แต่พวกผมก็สอบติดกันได้ ดังนั้นสู้ๆครับ เริ่มออกกำลังกายตั้งแต่พรุ่งนี้เลย ก่อนวิ่งวอร์มร่างกายให้ดีๆด้วยครับ เดี่ยวจะบาดเจ็บ

gogo2000
29th April 2013, 22:31
ซ้อมวิ่งครับ วิดได้เยอะแค่ไหน ซิดอัพได้เยอะยังไง หากวิ่งไม่ผ่านจบครับตกแน่ๆ เพื่อนผมโดนมาละ มันวิดได้60+ ซิดได้ 40+ แต่วิ่งมันปาไป4นาทีกว่าๆ ตกครับ

วิ่งต้องวิ่งให้ได้ 1กิโลใน3นาทีห้ามเกิน3นาทีครึ่งครับ วิดพื้นกะซิดอัพทุกวัน ให้ได้อย่างละ30+(ไม่ต้องจำกัดเวลาก็ได้เอาให้กล้ามเนื่อเราชินเวลาต้องทำเร็วๆ)

ปล.ก่อน สอบ4-5วัน ให้ออกกำลังกายเบาๆให้ร่างกายได้ปรับตัว ไม่งั้นที่ซ้อมมาหมดกันทั้นที
ปล.2หากร่างกายไม่ไหวอย่าฝืนมากนะครับ กล้ามเนื่อฉีกขึ้นมา รักษาเป็นเดือนนะครับ

jrsakung
29th April 2013, 22:31
ขอบคุณทุกคนครับบ ที่ให้กำลังใจ :D
เดี๊ยวผมจะพยายามฝึกครับ เพราะยังไงก็ต้องไปฝึกที่ รร. จันทร์ ถึง ศุกร์อยู่แล้วว

Rukawa
29th April 2013, 22:32
ตอนวิด ให้เกร็งหน้าท้องเยอะๆ ครับ

nuninza15
29th April 2013, 22:33
วิดพิ้น ไม่ได้วิดขึ้นสุดลงสุดนะ เขาให้ห่างจากพื้นประมาณ 15 ซม. งั้นก็เริ่มจาก วิดลง นิดๆ ก่อน หลายๆ วัน แล้ว ค่อยวิดลงไปอีกเรื่อยๆ ตอนไปสอบก็หลับหูหลับตาหวิดไป แค่ 22 ทีเอง ใช้ลูกฮึดเข้าสู้
วิดพิ้นไม่ต้องไปเครียเ เครียดวิ่งดีกว่าตั้ง 600 - 800 เมตร ภายใน 3.15 นาที หน้ามืดเลยทีเดียวหลังจากวิ่งเสร็จนั่งไม่ได้ นั่งแล้ววูบ

jrsakung
29th April 2013, 22:36
วันนี้วิ่งผมน่าจะได้ประมาณ 6 นาทีมั้ง ครับไม่แน่ใจ
ที่ 1 ได้ประมาณ 4 นาที

SolomakiN
29th April 2013, 22:39
หาคนรู้จักแล้วฝากเลยครับ อิอิกำ(ล้อเล่นน่ะครับ ฝึกทุกวัน เดี๋ยวมันก็ได้ครับ สู้ๆ) ;)

Aunatix
30th April 2013, 03:25
ผมก็ทำไม่ได้ครับ ตอนสอบ รด โดนเล็งใหญ่เลย ทำไปแขนสั่นไปแต่ก็ผ่านครับ
คนนับเขาช่วย

kurolykan
30th April 2013, 04:20
วิดพื้นไป มือวางกว้างกว่าไล่เล็กน้อย วิดลงไปให้แขนงอประมาณ 90 องศา(ก่ะๆเอา) พยายามลองฝืนดูเอาชนิดที่ว่าแขนสั่นแล้ว มันล้ามากแล้ว ฝืนไปมากกว่านี้ไม่ไหวแล้ว แล้วดูจำนวนครั้งที่วิด ของผมวันละ 30 ก่อนอาบน้ำทุกวัน แต่ถ้าอยากได้กล้ามเนื้อส่วนแขนเพิ่มเยอะๆ หน่อย ให้มือวางกว้างเท่าไหล่ แขนท่อนบนชิดลำตัว แต่ถ้ากางกว้างนิดจะได้ส่วนหลังและอกเพิ่ม ที่สำคัญลำตัวและขาตรงแรกๆมันจะฝืนหน่อย ทำไปสักระยะอาจจะมีอาการกล้ามเนื้ออักเสบเล็กน้อย แต่ไม่ควรหยุดให้ทำต่อเนื่องไป ผ่านไปซัก เดือน 2 เดือน กล้ามขึ้นหุ่นดีขึ้นแน่ ส่วนกล้ามท้องหากมีที่โหนหรืออะไรให้แขนเกาะจนเท้าไม่ถึงหรือเกือบถึงก็ได้ แล้วยกขา 2 ข้างพร้อมกันพยายามให้ตั้งฉากกับพื้นหรือเอาให้ได้มากที่สุด ทำเป็นประจำหลังอาบน้ำ แค่นี้คุณก็กินข้าว 3 จานได้แบบแทบจะไม่ต้องห่วงเรื่องหุ่นเลย

ป.ล. ร่างกายของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ควรฝืนร่างกายหน่อยเพื่อผลที่ไวขึ้น แต่ก็อย่าให้มากเกินไป และการฝึกไม่ได้เน้นที่จำนวน แต่เป็นวางท่าทางให้ถูกต้อง
ป.ล. 2 ผมเคยฝืนร่างกายหนักเพราะโดนบังคับมาจากรุ่นพี่ ผมวิดพื้นไป 90 กว่าครั้งแบบขึ้นสุดลงสุดไม่หยุด ทั้งๆที่ร่างกายไม่ค่อยได้ฝึกหนักมาก่อน ผลที่ตามมาคือกล้ามเนื้ออักเสพไป 1 เดือนกว่าๆ และแขนไม่สามารถงอเข้ามาได้ต่ำกว่า 90 องศา พูดง่ายๆ ใส่เสื้อแทบจะไม่ได้เลย ต้องมาดัดแขนให้งอเข้ามากๆหน่อยถึงจะพองอแขนได้มั่งไม่งั้นใส่เสื้อไม่ได้เลยลำบากแท้ตอนนั้น คนดูแลไม่ต้องพูดถึง เพราะอยู่หอ

Pop_PeR
30th April 2013, 15:43
หนัก 90 สูง 172 ผมว่าตอนไปสอบ ต้องโดน ทหาร เเกล้งเเน่ๆ = =

ออกกำลังกายๆ มากๆ ครับ

jrsakung
30th April 2013, 20:21
ขอบคุณทุกท่าน ที่มาให้คำแนะนำแล้วก็กำลังใจครับ :D
ตอนนี้ผมกำลัง ยกเวท อยู่ อยู่หน้าคอมไม่มีไรทำก็มายกเวท
ตอนนี้ยกอยู่ 1 กิโล ครับ คือผมอยากทราบว่าควรจะยกซักกี่กิโล ??

wajana
2nd May 2013, 11:32
โอ้โฮ จริงเหรอเนี่ย สมัยนี้ รด. โหดสุด ๆ เลยนะ

ตอนน้า เรียน ปี 2533-2535 มันไม่โหด เท่านี้นะ

น้าจำได้ ตอนนั้น แค่ วิดพื้น 15 ครั้ง (น้ายังทำได้ ไม่ครบเลย) ซิทอัพ 20 ครั้ง (อันนี้ ฉลุย) วิ่ง 800 ม. ใน 3.5 นาที (อันนี้ เกาะเข็มขัดเพื่อนเลย เกือบไม่ทัน)

เดี๋ยวนี้ โหดขึ้นเยอะ ยิ่งถ้า น้ำหนักเยอะ วิดพื้น ยังไง ให้ขึ้นล่ะเนี่ย

ตอนนั้น น้าหนัก แค่ 58 เองมั้ง ยัง เกือบไม่ขึ้น

เอาน่า ถึง ไม่เข้า รด. พอไปเกณฑ์ทหาร ถ้า ไปทรงนี้ ของ jrsakung อะ ก็ไม่ผ่านเกณฑ์ เค้าอยู่ดีล่ะ

เพราะ อ้วน เกินไป เค้าไม่เอา ไปทรมาน หรอก มันต้อง ปึ้ก จริง ๆ เค้าถึง เอา

jrsakung ก็ สบาย ๆ ไม่ต้องเครียด เดี๋ยวนี้ เค้าเอา ทหารเกณฑ์ น้อยลงเยอะ เพราะ งบมันน้อยลงไง

รด. เค้าก็งบน้อยลง มันเลย เข้ายาก แบบนี้ล่ะ ไม่เหมือน แต่ก่อนนะ เข้าได้ เกือบทุกคนล่ะ ยกเว้น ไม่ไหว จริง ๆ

bird11266
2nd May 2013, 11:35
ปีที่แล้วผมสอบตกนะ ผมหนัก 86 สูง 170 แล้วผม ก็ฝึกทุกวันวิดพื้นทุกวันเลยตอนนี้ได้ 20+ ทีละ น้ำหนักก็ลดลง ด้วยไปสอบปีนี้น่าจะผ่าน

peemnakab
2nd May 2013, 11:40
มีโปรแกรมของโทรศํพท์ระบบ Andriod ที่ชื่อว่า Just 6 week อันนี้มันจะจัด เซ็ตให้เราด้วยนะครับ ผมว่าก็ช่วยได้เหมือนกัน

pipeonly
2nd May 2013, 11:47
ผมจบพี่3 มาแล้ว ก็ต้องขอกล่าวยินดีต้อนรับในรั้ว นศท นะครับ เรียนมันก็ไม่มีอะไรมากมายหรอกครับ ภาคสนามฝึกหนักจริงๆก็วันที่ 4 วันของจ่านรก สนุกดีครับ ขอให้โชคดีกับการทดสอบร่างกายครับ

peemnakab
2nd May 2013, 11:52
พอผ่าน ภาค สนามปี 3 มามันรู้สึกดีใจ ภูมิใจสุดๆเลยนะ ฮ่าๆ มันโคตร

Toma[HAWK]
2nd May 2013, 12:04
วิดพื้นต้องตามที่เราไหวก่อน แรกๆถ้าไม่ได้ก็เริ่มจาก 5 ครั้ง แล้วค่อยเพิ่มจำนวนครั้งเอา ส่วนซิดอัพก็น่าจะทำเหมือนกับวิดพื้นค่อยเพิ่มเอา ส่วนวิ่งนี่ต้องวิ่งทุกวันอ่ะครับ ตอนสอบมันจะเหนื่อยมาก ทั้งวิดพื้นและซิดอัพมันตัดกำลังพอสมควรครับ

kothkeo178
2nd May 2013, 16:31
กำลังซ้อมน้องชายเลย น้องชายเพิ่งขึ้น ม.4 กล้ามก็ไม่มี แรงก็ไม่ค่อยมีอีก วิ่งไปได้ 100 เมตรกว่าๆหยุดแล้วเดินวนรอบสนามสองรอบ กลับมาก็หลับเป็นตาย แหม่...คิดไว้เลยว่ามันจะผ่านมั้ย -*-

jrsakung
3rd May 2013, 19:24
ขอบคุณทุกท่านนะครับที่มาให้คำแนะนำ :D
ตอนนี้วิดพื้นได้แล้วครับ ได้1 ที 5555
ตอนนี้วิ่ง 800 เมตร ก็ได้ประมาณ 6 นาทีนิดๆ

purinatjr
3rd May 2013, 20:09
5555 ผมก็เกือบจะเท่า จขกท. ละ -w-
วิดพื้นได้ 5 ที ซิทอัพยังไม่ลอง
วิ่งนี่ ไปเรื่อย ๆ ครับ
กะจะใส่นาฬิกาไปสอบ 5555
ดูเวลา

siripongno4
3rd May 2013, 20:47
ผมก็ต้องเตรียมเหมือนกันตอนนี้อาสัยทำงานที่บ้านเอา

อาจารย์ฝึกให้ที่โรงเรียนบอกต้องฝึก2เท่าเวลาสอบจะได้สบายๆ

โหดสุดๆแต่ก็ไหว เป็นกำลังใจให้ครับ

saphira
3rd May 2013, 22:00
ซิดอัพกับวิดพื้น เราสบายๆเลยครับ หนัก 80 สูง 167 ครับ ผ่านสบายๆเลยครัยบ

แต่ วิ้ง ไม่ผ่านครับ (โดนครูฝึกตัดกำลังไป อีกเอ้อ)

--151--
3rd May 2013, 22:04
ไม่รู้ว่า รร. เดียวกันไหมเเต่พี่เป็นสารวัตรคนที่ไปเต้นอยู่หลังอ.ศุภสัน มีอะไรปลึกษาพี่ได้นะพี่ออกกำลังกายอยู่สวนสุขภาพทุกวัน

4iKunG
3rd May 2013, 22:07
วิดพื้น กับ ซิดอัพ ก็ทำไปเรื่อยๆทุกวันแหละครับเดี๋ยวได้เอง

แต่วิ่งนี้ 3.15 นาที 800 เมตรมั้งจบไม่ได้ ผมวิ่งได้ 3.5 นาที

วิ่งโครตเหนื่อเลยขอบอก 5555

-_[R]eA_So[N]_-
3rd May 2013, 22:08
ร่างกายเหมือนเพื่อนผมเลย
แรกๆก็ เป็นงี้ล่ะครับต้องสู้ๆ ค่อยๆ ไปทีล่ะนิดทีล่ะหน่อยฝืนไปก็คง ล้า หรือ อักเสบ เปล่าๆครับ ถ้าไหวก็เป็น "ยก" เลยครับ ยกล่ะ 10-15 แล้วแต่บุคคลน่ะครับ แต่สำคัญคือต้องทำอย่างสม่ำๆเสมอครับ
ตอนนี้ผมสูง 180 หนัก 60-63 ประมาณนี้ (ตั้งแต่ม.4 T-T น้ำหนักไม่เกินสักทีกินแทบตาย:dash) ถ้าวิ่งแนะนำวิ่งตอนเช้าเลยครับ 6.00น. - 6.30น. กำลังพอดีเลยครับ
แล้วก็ควบคุมอาหารครับได้ทั้งน้ำหนักลด หุ่นดีด้วย สาวๆติดตรึม :) สู้ๆน่ะครับเป็นกำลังใจให้ ตอนนี้ผมม.6 ล่ะปีสุดท้ายแต่ยังไงก็โดนทดสอบร่างกายอยู่ดีครับ เพื่อเช็คสภาพร่างกาย
แล้วทดสอบที่ไหนครับ ศูนย์ใหญ่วิภาวดี ป่ะครับ หรือต่างจังหวัด ??

rockblood39
3rd May 2013, 22:13
ผมสูง 168 หนัก 50 กว่าๆนิดๆครับ ตัวค่อนข้างบาง
ไม่รู้นะ ตอนวิดพื้นผมทิ้งตัวลงไปเลย จะได้ไม่เสียงแรงแล้วค่อยดันขึ้น เขาเอา 22 ที ผมทำไป 26 ที(เพราะเขาบอกให้หยุด)
ซิทอัพก็ทำเกินไปสองที (ฟิตจัด)
พอวิ่งเท่านั้นแหละ 5 นาทีกว่าๆ เกือบไม่ทัน เข้าไปนั่งในห้องปรับอากาศ(ไม่ใช่แอร์นะ ที่มันพ่นไอน้ำออกมาอ่ะ) หอบกิน แทบตาย 55555555

มันส์มาก สู้ๆครับ คุณดูมีเนื้อมีหนังกว่าผมเยอะ

Final-Fantasy
3rd May 2013, 22:18
ก็ออกกำลังกายทุกวันตามที่มีสอบอ่ะครับ แล้วก็ลองจับเวลาดูว่าเราทำได้แค่ไหนแล้วก็พัฒนาเอา ตอนผมสอบก็ผ่านทุกอย่างนะแต่ไปหนักตอนวิ่งเกือบตาย 2 รอบเอา 3.15 ผมได้ 3.12 ตอนนี้ก็ปี 2 ขึ้น 3 แล้วสนุกดีไปภาคสนาม

bobbyTJ
3rd May 2013, 22:21
ซิทอัพ ฝึกเป็น เซ็ท ละ 20 ครั้ง(ลุกขึ้นแล้วนอนลงนับเป็น 1) ฝึก 5 เซ็ท แต่ละเซ็ท ให้พักได้ สามสิบวิ
วิดพื้น เซ็ทละ 10 ครั้ง (อกแตะพื้นแล้วดันแขนขึ้นสุดนับเป็น 1) ฝึก 3 เซ็ท แต่ละเซ็ท ให้พักได้ สามสิบวิ (การพักไม่ใช่ลุกขึ้น แต่ให้ยกสะโพกขึ้นให้สูง ห้ามเข่าแตะพื้น แขนเหยียดตึง)
วิ่ง ตอนสอบก็วิ่งธรรมดาอะครับ หนึ่งกิโลสามนาทีครึ่งนี่ จริง ๆ ก็แค่ วิ่งจ๊อกกิ้ง ใช้พลัง 20-30% แบบต่อเนื่องไม่หยุดแค่นั้นแหละ เทคนิคคือการควบคุมลมหายใจขณะวิ่ง หายใจเป็นจังหวะให้เท่ากับความเร็วที่วิ่ง จะช่วยเซฟแรงได้พอควร เวลาหยุด จะไม่เหนื่อยมาก ไม่รู้จะอธิบายการฝึกวิ่งยังไง เอาแบบเบสิกสุด ๆ ก็ลองจับเวลาวิ่งไปเลย วันนี้วิ่งเท่านี้ใช้เวลาเท่านี้ พรุ่งนี้วิ่งได้เท่านี้เวลาต้องน้อยลง ให้ร่างกายมันจำเอง

(อันนี้ โปรแกรมฝึกเองสมัยทดสอบ ร.ด. เหมือนกัน ซึ่ง ก็ เกือบสิบปีละ 5555)

ปล. ไม่ต้องตามโปรนแกรมนี้เป๊ะ ๆ ก็ได้...แต่ก็พยายามให้ด้ประมาณนี้แหละ ก่อนวันจริงก็พยายามรักษาร่างกายให้พร้อมที่สุด อย่าหักโหม
แล้วก็ตอนทดสอบ ไม่ได้ทดสอบทีละคน เราจะมีเพื่อนร่วมทดสอบซึ่งมันก้ต้องฟิตมา เรามองมันแล้วเราก็ฮึดตามมัน อันนี้ช่วย Power Up ได้ 20%

แถมอีกหน่อย...เรื่องวิดพื้น ฝึกยกดัมเบล หรือ ฝึกอะไรก็ได้ที่ทำให้ข้อมือแข็งแรง เพราะรู้สึกว่า คนที่วิดพื้นไม่ได้นี่ ข้อมือไม่มีแรง มีเพื่อน อ้วนมาก กลมมาเลยนะ แต่ใครงัดข้อกะมันนี่ แพ้หมด
มันวิดพื้นตอนทดสอบแบบ สบายมาก ดูไม่เหนื่อยเลย แต่มันไปตายตอนวิ่ง วิ่งช้าสุด ๆ

taeyeon
9th May 2013, 20:59
ผมก็จะไปสอบเหมือนกันครับ ถามด้วยคนครับ

nuttakarn2012
9th May 2013, 21:04
สู้ๆครับ รับรองถ้าผ่านได้ ปี 1 ฝึกสนุกแน่ครับ

jengdexinw
9th May 2013, 21:11
ยังไงก็เอาจริงไว้ก่อนน่ะครับ บางที่ไม่เหมือนกัน อาจจะเจอเข้มงวดมากกๆๆก็เป็นได้ ผมเอาวิดพื้นกับซิทอัพ เต็มร้อยคะแนนได้เพราะรู้ตัวดีว่าวิ่งไม่เก่งวิ่งผมได้0คะแนนแต่ผมผ่าน =..= หลายๆคนวิ่งไม่ผ่านแต่เอาอย่างอื่นมาไฝว้แทนก็ผ่านครับ จขกท.เต็มที่ซัก2ด่านอ่านะครับ ผ่านแน่ ด่าน3เอาพอเหมาะก็ไหวครับ ก่อนถึงวันก็ฝึกเยอะๆครับวันละ ชม.ไปเลยก็ได้เพราะเหลือ1เดือนรีบๆฟิตหน่อย :thank

jokabobo147
9th May 2013, 21:17
ลดน้ำหนักเลยด่วนนไม่งั้นวิดไม่ไหวแน่
ผมวิด 30+ ทุกวัน แต่วิ่งนี่ไม่น่าจะไหว = = เพิ่งขึ้น ม.4 ต้องเตรียมตัว

Sir.Potty Magnificent
9th May 2013, 23:10
ผมวิดพื้นได้8ทีเองครับ 555 แต่ซิทอัพเต็ม วิ่งเข้าช้าไป5วิ ผ่านครับ

ครูผมบอกต้องให้คะแนนเกิน ประมาน 160+ (เต็ม300) แล้วจะผ่านอะครับ

ป.ล. เพื่อนผมวิดได้ 5-6ที ทหารให้ผ่านครับ - - 55555

pongtpongt
9th May 2013, 23:18
มันต้องฉลาด รู้จักอยู่ให้เป็นครับ เรื่องวิดพื้นถ้าอ้วนก็วิดแบบ ให้เราไหว ไม่ต้องทำท่าตามแบบเป๊ะ
ผมก็เห็นเพื่อนอ้วนๆเยอะนะ ไม่ต้องทำครบก็ได้มั้งจำไม่ได้แล้ว ตอนผมเรียนมันก็ไม่ได้สบายนัก
ลำบากแค่ตอนแรกๆ เรื่อง แถวชิด ฝึกตามคำสั่ง ถ้าจะให้พร้อม ก็ออกวิ่งทุกวัน ไม่ก็ปั่นจักรยาน
ให้เราคุ้นเคยกับความเหน่อย เดี๋ยวก็ชินครับ