PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับโปรแกรม Fraps [ผิดหมวดขออภัยครับ]

Footfeet45
30th April 2013, 09:29
ผมลองอัดวิดีโอจากเกมด้วยโปรแกรม fraps อะครับ อัดไปได้ประมาณ 7 นาทีเศษๆ ไฟล์โคตรใหญ่เลยครับ ตั้ง 4 GB :sweat ทั้งๆที่ผมปรับอยู่ที่ 30 fps, half size ด้วย
ทำยังไงให้ไฟล์มันเล็กลงกว่านี้อะครับ ลองใช้ Format factory ก็ลดได้เหลือ 1 GB กว่าๆ แต่อัพโหลดผมช้าอะ ผมอยากให้มันเล็กกว่านี้อะครับ เพราะว่าผมไปดูที่เขาแคสเกมในยูทุปประมาณ 40 นาทีกว่าๆ ลองใช้ idm โหลดดู ไฟล์แค่ 250 Mb กว่าๆเองครับ งงมากเบย :rtfm

kachanking
30th April 2013, 12:19
ขออธิบายยาวๆนะคับ จะได้เข้าใจ
Fraps มันจะทำการบันทึกข้อมูลแบบดิบๆมาเลย (ไม่ใช่ความผิดของโปรแกรมนะ) ทำให้ไฟล์ใหญ่มาก ยิ่ง Resolution ของจอคอมคุณใหญ่เวอร์ จะปรับ Half size แล้วมันก็ยังเยอะอยู่ดีแหละคับ
ผมใช้ Fraps อัดแต่ละทีก็ปาไป 60GB ถึง 100GB+ ผมก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรนะคับ ขอแค่คุณเตรียมพื้นที่ฮาร์ดดิสไว้เยอะๆหน่อยก็พอ

ทำไมโหลดไฟล์ใน Youtube มันเบาจัง ขนาดโหลด 1080p ความยาวกว่า 20 นาที ยังแค่ 1GB กว่าๆเอง (ถ้าเป็น Fraps ผมว่า 50GB+)
สาเหตุก็เพราะว่าคลิปทุกคลิปที่ทุกคนอัพลง Youtube จะถูกบีบอัดให้มีขนาดเล็กลงโดยเซิฟเวอร์ของ Youtube อีกที ไอ้ที่คุณบอกว่า 40นาที ไฟล์แค่ 250MB ใครจะรู้ว่าตัวต้นฉบับที่เขาอัพลงอาจจะ 1-2GB ก็ได้ (หรือจะ 400MB กว่าๆก็ย่อมได้เช่นกัน)

หากเน็ตท่านช้ามากและอยากอัพคลิปยาวๆ ชัดๆ ท่านก็ต้องยอมรับว่าใช้เวลานาแน่นอน ผมเองตอนใช้เน็ตที่มันอัพแค่ 50kbps กว่าจะอัพเสร็จแต่ละคลิปก็ปาไป 10-12 ชั่วโมงเลย
พวกแคสเกมใน Youtube เขาแก้ปัญหาด้วยการใช้เน็ตที่อัพโหลดแรงๆคับ (แก้ที่ต้นเหตุ)
แต่สำหรับมือสมัครเล่นที่ไม่ได้อัพคลิปเป็นชีวิตจิตใจการบีบอัดไฟล์ให้เล็กลงจนอัพลง Youtube ได้สะดวกก็เป็นทางเลือกที่คุ้มค่าดีคับ ซึ่งในจุดนี้ก็จะขึ้นอยู่กับโปรแกรมบีบอัดที่ท่านใช้ (ไม่เกี่ยวกับ Fraps เลย)
ส่วนตัวผมก็ไม่เคยใช้ Format factory นะคับ ไม่รู้ว่าความสามารถของมันจะบีบอัดไฟล์วิดีโอให้เล็กได้ขนาดไหน แต่ตัวที่ผมใช้อยู่อย่างของ Adobe นี่ก็พอจะบีบอัดไฟล์ดิบขนาด 4GB ให้เหลือ 100-300MB ได้ไม่ยากนะคับ (ถ้าใช้เป็น)

ปล. ผมเห็นต่างประเทศที่เขาอัพคลิปยาวๆ ชัดๆ บ่อยๆ เขาเอาความเร็วเน็ตมาให้ดู โอ้แม่เจ้า ดาวโหลด60เมก อัพโหลด20เมก แถมมีบ่นตอนท้ายว่า โคตรช้า.....

lazy
30th April 2013, 12:34
ผมก็ใช้ Fraps อัดเกมนะครับ ประมาณ 14 นาทีได้ ก็กินไปหลาย Gb อยู่ แล้วผมก็ เรนเดอร์คลิปด้วย Sony Vegas Pro ไฟล์ออกมาเหลือแค่ 120 MB เองครับ
ถ้า Sony มันยุ่งยากไปก็ใช้ Camtasia Studio ก็ได้ครับ มันจะบีบ เหลือนิดเดียวเอง ถ้าอัพลงทูป คุณภาพ ส่วนมากจะได้ 360p ครับ

HearTLockER
30th April 2013, 19:17
ทุกคนที่แคสเกมเค้าอัดคลิปแล้วยังไม่อัพครับ ของผมปรับสุดหมดพวก BF3 NFS Crysis 3 5 นาทีก็วิ่งไป 10GB++ ละครับ

คือไฟล์พวกนี้ใหญ่มากครับต้องทำใจ พออัดเสร็จให้ไปใช้พวก Sony Vegas เรนเดอร์ต่อครับ สำหรับผมผมปรับตัว Sony Vegas ให้มันเรนเดอร์เป็น .wmv 6 mbps 25 fps อะไรนี่ละครับ ภาพชัดแจ๋ว อัพลงยูทูปได้ 1080p ครับ

ผมไฟล์ 20-30 gb จำไม่ได้ละ ให้มันเรนเดอร์เหลือประมาณ 200 mb อัพประมาณ 2-3 ชั่วโมงครับ