PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรียกว่าแก้แค้นหรอครับ

nacilas
1st May 2013, 05:51
เรื่องมันมีอยู่ว่าผมเข้าทำงานร้านอาหาร. ตำแหน่งครัวในห้างหนึ่งไปเจอกับรุ่นพี่ปี1ที่เป็นเซอร์วิส. แรกๆก็คุยเล่นหยอดมุก. หลังๆผมโทรหาเขาบ่อยขึ้นจนเป็นทุกวัน. แรกๆพี่เขาก็คุยๆผมก็ถามว่าคำราญไหมโทรมาทุกวันเขาบอกไม่เลยสนุกดี. พอนานเข้าพี่เขาเริ่มทำเป็นไม่สนใจผม คือเหมือนไม่เห็นกัน ผมก็โอเคเขาคงไม่อยากยุ่งแล้ว. มีวันหนึ่งผมโทรไปหาพี่เขาเพื่อขอเบอร์หัวหน้างาน พี่เขารับสายบอกแค่ว่าโทรมามีธุระอะไรคนจะนอนป.ล บ่ายสี่โมง. แล้ววางไปเฉยๆคือผมจะขอเบอร์หัวหน้างานเพื่อลางานในวันนั้น หลังจากนั้นผมก็ไม่โทรไปหาเขาไม่พูดไม่คุย ปกติผมซื้อโดนัทหรือร้านขนมแถวนั้นมากินประจำผมก็ไม่เรียก เขาเห็นไอโฟนใหม่ผม. ก็ได้แต่มองไม่กล้าขอเล่น ตอนแรกผมใช้คูเปอร์ ทำเป็นไม่สนใจ เหตุการณ์เริ่มบานปลายเมื่อเพื่อนพี่เขามาบอกผมว่าพี่เขาร้องไห้เพราะผม ฮ่วยอะไรฟระ. แล้วทีนี้วันหยุดผมพาเพื่อนผู้หญิงที่คุยๆไปเดินเล่นเขาบอกว่าอยากอาหารร้านที่ผมทำงาน บังเอิญวันนั้นเจอพี่คนนั้นพอดี เงิบครับ. เพราะผมซื้อตุ๊กตาตัวใหญ่มากให้เพื่อนคนนั้น แต่ตอนแรกๆผมซื้อให้พี่ปี1ตัวเล็ก ก็นั่งกินกันจนกลับบ้าน ผมมาทำงานพี่เขาก็ลากผมมาคุยบอกว่าที่ทำแบบนี้อยากแก้แค้นหรอ. แก้แค้นไรฟระ แล้วพี่เขาก็ร้องไห้บอกว่ามาเป็นเหมือนเดิมได้ไหม. คือใจหนึ่งก็อยากกลับหรอกนะนิดๆ แต่คือผมคุยกับคนใหม่นี้จนสถานะมากกว่าเพื่อนไปแล้ว. ผมควรบอกเขายังไง. ตอนนี้ที่ร้านเพื่อนพี่เขาไม่ชอบผมเลย ไม่รู้เพราะอะไร. อึดอัดครับ กะจะไปทำร้านอื่นแล้ว. เฮ้อ ถามว่าใครผิดหรือยังไงครับ. แล้วมันมีประเด็นของหายแล้วเขาค้นกระเป๋าปรากฎว่าอยู่ในกระเป๋าผม. ราคาไม่แพงมากครับ. ซึ่งจรืิงๆผมไม่ขโมยแน่ๆและไม่คิด. ผมเลยวางตังให้ผู้จัดการ1000ด้วยความโมโหบอกว่าผมไม่ได้เอาไป ไล่ออกก็ได้นะ. หรือยังไง. พี่ผู้จัดการมาคุยหลังไมล์กัยผมว่าพี่รู้ว่าเราไม่เอาไปหรอก. เพราะมูลค่ามันไม่สูงเลย อันนี้แค่สงสัยว่าอาจเป็นพี่เขาหรือเปล่า แค่สงสัย

Kyonman
1st May 2013, 06:56
ฮ่วย.... ปวดหัวแทน ออกไปเลย ครับ จบ

หรือ

เรียก พี่คนนั้น คุยเลยดีกว่า ไม่งั้น เงี่ยน เฮ้ย เรื่อง มันจะบานปลาย กว่านี้

krisana
1st May 2013, 07:09
ถ้ามั่นใจว่าไม่ผิด ถ้ามั่นใจว่าที่ซื้อตุีกตาตัวใหญ่ให้เพราะอยากให้คนนั้นจริงๆ ไม่ได้อยากให้เพราะอยากให้พี่คนนั้นเขาเห็นแล้วอิจฉาเล่น ก็ไม่จำเป็นต้องกลัวอะไรครับ อธิบายให้ทุกคนเข้าใจ
แต่ไม่ใช่อธิบายให้พี่คนนั้นเขากลายเป็นคนไม่ดีไปเลย ก็แค่ปรับความเข้าใจกัน แล้วตอนนี้มันก็ผ่านมาแล้ว มีคนใหม่แล้ว แต่ถ้าสุดแล้วแต่ยังไง ปัญหาไม่เคลียก็....ออกเถอะ

Pop_PeR
2nd May 2013, 01:28
อ่านตอนเเรกนึกว่า พี่ี เป็นผู้ชาย เอ๊ะหรือผมเข้าใจผิด = =.

ถ้าเป็นผู้หญิง ก็ สมควรเเล้ว คุยกันอยู่ดีๆ ก็ห่างหายไป ชายอย่างเราก็ ต้องคุยกับคนอื่นสิ เเปลกหรือ ??
พอทำให้อะไรให้ที่ดีกว่าเดิม ก็กลับมาหาว่า เเก้เเค้น <คล้ายๆประชด ภาษาผู้หญิง> สรุป เเล้วจะเอายังไง .. .

neverdia
2nd May 2013, 04:00
ตอนที่เขาบอกว่า "โทรมามีธุระอะไรคนจะนอน" เขาอาจจะอารมณ์เสียอยู่ หรือ มีเมนท์ ทำให้เขาโวยวายเป็นเรื่องปกติ แล้วพอคุณห่างเหินเขาไป เขาเลยคิดว่าคุณเปลี่ยนไปไม่สนใจเขาเหมือนเดิม มันอาจทำให้เขาไม่กล้าไปคุยกับคุณหรือไปทักทายคุณก็ได้ครับ พอทิ้งไว้นานๆปัญหานี้ไว้นานๆ มันจะทำให้ต่างฝ่ายต่างคิดมากแล้วเรื่องก็เลยบานปลายนะครับ ส่วนเรื่องร้านของเพื่อนพี่เขาที่ไม่ชอบหน้าคุณอาจเพราะรุ่นพี่ของคุณไปเล่าเรื่องโน้นนี่ให้เพื่อนเขาฟัง ทำให้เพื่อนเขาคิดประมาณว่า "ไอ้คนนี้ทำให้เพื่อนเราเสียใจ" อะไรประมาณนี้นะครับ
แต่เรื่องที่พี่เขาบอกว่า "กลับมาเป็นเหมือนเดิมได้มั้ย" เขาอาจจะต้องการให้คุณสนใจ ทักทาย พูดคุยกับเขาเหมือนเดิม ไม่แน่ เขาอาจจะคิดจริงจัง ชอบคุณด้วยก็ได้ครับ
ผมแนะนำให้คุณได้คุยปรับความเข้าใจนะครับ ที่เรื่องที่เขาไม่พอใจและที่คุณไม่พอใจ ส่วนร้านเพื่อนเขาที่ไม่ชอบหน้าคุณ คุณก็เฉยๆไปครับ ไม่ต้องไปยุ่งกับเขา

newvisions
2nd May 2013, 04:12
งี้แหละผู้หญิง พอมีอะไรไม่บอก ปล่อยให้ผู้ชายคิดเองเออกเอง จนสุดท้ายก็มาโกรธผู้ชาย แล้วตอนนั้นใครจะรู้ ถ้าไม่มีบอก