PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำการหัดเล่นกีต้าโดยตัวเองทีครับ ว่าต้องเริ่มอย่างไรบ้าง

James47
1st May 2013, 15:03
คืออยากเล่นอะครับ แต่ไม่รู้จะเริ่ม ดูคอร์ดก็งงมาก ไม่รู้ทำไงดีครับ ช่วยแนะนำทีครับ แล้วภาพการจับคอร์ดคือ จับตามจุดบนสายหรอครับ งงมาก

Lost Seraph
1st May 2013, 15:05
นับจังหวะเพลงครับ

เล่นกีตาร์จะมีการเปลี่ยนคอร์ด ลองฟังเพลงแล้วลองหาจังหวะที่มันเปลี่ยนคอร์ดดู
ส่วนใหญ่จะมี 4 บีท
นับ 1 2 3 4 เปลี่ยนคอร์ด ....... ไปเรื่อยๆ ลองดูครับ

zodaema
1st May 2013, 15:07
ตัวผมเริ่มจากการอ่าน TAB ให้เป็นก่อนนะ แล้วดีดตาม ฝึกไปเรื่อยๆจะเริ่มคล่องขึ้น ต้องอาศัยความอดทนสูง

หัดเรียงนิ้วในแต่ละท่อนให้เป็นไปตามคอร์ดอย่างถูกต้องจะช่วยให้ง่ายขึ้นเวลาเล่น

ViperRKO
1st May 2013, 15:08
ถ้าอยากไปสาย Solo นะครับ แนะนำเลยว่า ให้ฝึกดีดสลับบ่อยๆ แล้วไล่สเกลดู พอหูเริ่มคุ้น จะแกะ solo เพลงตามตลาดได้สบายเลย :cool:

panasaz
1st May 2013, 15:15
เอาจริง ๆ เลย น๊ะ เริ่มแรกเลยมันก็มีหลายวิธีเระ อย่างที่ท่าน ๆ ด้านบน กล่าวมามันก็ถูก...

แต่ถ้าอยากเข้าใจง่าย ไม่ต้องงมหาวิธี ควรมีเพื่อนหรือญาติพี่น้องที่เล่นเป็นคอยแนะนำครับ..ผมว่ามันจะทำให้ไม่เบื่อเชื่อผมแรก ๆ ผมก็เป็นแบบนั้น

clean1447
1st May 2013, 15:27
ซื้อแผ่นคอร์ดมา เล่นไปเรื่อยๆ ให้นิ้วด้าน
เพื่อจะได้เล่นๆ ไม่มีปัญหาเจ็บนิ้ว

ช่วงแรกคอร์ด ถ้าเริ่มเป็น ก็เริ่ม Solo เท่มาก

BALLZA
1st May 2013, 16:31
หัดเล่นห้ามท้อนะครับ สิ่งนี้สำคัญมากๆ จะเจ็บนิ้วมากๆเลยครับ เล่นใหม่ๆ เวลาฝึกก็ต้องใจเย็นๆนะครับ เพราะมันต้องใช้เวลาพอสมควร

เริ่มแรกก็มีแต่หัดจับคอร์ดก่อนนะครับ พื้นฐานสำหรับคนเล่นใหม่ๆ ลองคอร์ดเพลง Zombie ดูนะครับ ไม่ก็เพลงไทยก็เพลง ซมซาน , เพลง คนที่แสนดี

เอาใจช่วยครับ เพราะตอนนี้ผมก็มาทาง สาย Solo ครับ ก็ไม่ได้เก่งอะไรครับ

beambeam123
1st May 2013, 16:36
จำคอร์ดเริ่มเลยครับ แล้วเริ่มเล่นไป แล้วพัฒนาไปเรื่อง อีกอย่างคือ ความอดทน เพราะมันใช้เวลานานพอสมควรในการเล่น

อยากที่ท่านบอกแหละ จับคอร์ดในหนังสอคือจับตามจุดดำๆบนสายนั่นแหละ (แต่ถ้าเก่งๆไป เราสามารถที่จะสร้างโน๊ตเราขึ้นมาให้มันจัดได้ง่ายขึ้นได้ด้วย) ช่วงแรกๆจะเจ็บนิ้ว แต่นานๆไปจะด้านครับ

Philia
1st May 2013, 22:24
อันดับแรก คือต้องทำความรู้จักกับกีต้าร์ก่อน

ว่าตรงนี้คืออะไร ตรงนี้เขาเรียกว่าอะไร