PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : NB มาเลย์ ไม่มีให้เลือกบูท CD/DVD ทำไง

tachangz
1st May 2013, 19:39
โน๊ตบุ๊คของเพื่อนครับ จะลงวิน 8 ให้มัน เครื่องซื้อจากมาเลย์เซียครับ โน๊ตบุ๊คของ samsung รุ่นไรไม่รู้
ผมเปิดเครื่องขึ้นมา กด F2 เข้าหน้าไบออส มีเมนูดังนี้ SysInfo Advanced Security Boot Exit มีแค่นี้นะ และในแท็บ Boot มีดังนี้
Boot Device Priority
1. Touch Pad Mouse [Enabled]
2. Secure Boot [Enabled]
3. Internal LAN [Enabled]
4. PXE OPROM [Disabled]
5. Smart Battery Calibration
ผมก็ enter เข้าตัว Boot Device Priority ก็มี Boot Option #1 แล้วก็ enter เข้าไปใน Boot Option #1 ก็มีแค่
Windows Boot Manager (P0: ST500LM012 HN-M500MBB และ
Disabled
จะทำไงดีล่ะครับ ใครพอรู้ หรือกูรูก็แนะนำกันหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าคร๊าบผม

mrxzero
1st May 2013, 19:48
อาการนี้เพิ่งเจอมาเลยครับ ของเครื่องผมซัพพอร์ตวินโดว์8 เเล้วก้ไม่มีฟังชั่นให้บูตเหมือนกัน ผมเลยยกไปมห้ช่างที่ศูนย์ลงให้ อยากรู้เหมิอนกันว่าบูตยังไง ท่านลองไปถามพี่ๆในเพจนี้ดูนะครับมหาเทพมีหลายท่าน ล่าสุดผมก็เพิ่งไปถามมาเรื่องเดียวกับท่านนี้เเหล่ะ https://www.facebook.com/groups/225720217472244/

tachangz
1st May 2013, 19:54
ขอบคุณนะ ไปถามมาละ แต่ว่าทำไมไม่เอาคำตอบมาให้ผมเล่า

retrosperm
2nd May 2013, 00:22
ขอบคุณนะ ไปถามมาละ แต่ว่าทำไมไม่เอาคำตอบมาให้ผมเล่า
เหอะๆ ยังไงๆอยู่นะ