PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อย่างมงายในวิทยาศาสตร์ ถถถ

zerohut
1st May 2013, 20:39
https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/295315_198637033593237_314499647_n.jpg

รอติ่ง ว.วี่ มาดิ้น ถถถ

CR.แนวร่วมทวงคืนเทือกเขาอัลไต

กำลังงงๆว่าคนทำต้องการสื่อถึงอะไรกันแน่ ล้อเลียนว.วชิรเมธีเหรอ ผมงง

คือคำที่ ว.วี่ บอกว่ามนุษย์เหาะเหินได้มันเหมือนกับไอรอนแมนไงครับ ถถถ

AntiBody
1st May 2013, 20:40
อ่านแล้ว งงเล็กๆ = =''

ballba
1st May 2013, 20:46
ก็คืออย่างมงายวิทไงครับหรือพวกเทคโนโลยี

มนุษย์เราแต่ก่อนไม่เคยพึ่งมัน คนเราต้องก้าวเดินในการใช้ชีวิตด้วยตัวเอง

เหาะเหินโดนหาวความหมายลึกมากๆ คือสมัยนี้มีรถขับก็สบายไม่ใช้แรง

แต่สมัยก่อนเดินกันอย่างเดียว ทั้งเหนื่อยทั้งง่วงเลยหาวเพราะง่วงนอน555 เหาะเหินในโลกกว้าง เขาคงจะสื่อแบบนี้หละครับ

ส่วนไอที่บอกไม่ได้เดินเท้า หมายถึงคนเราต้องก้าวขาตัวเองไงครับ 5555

ผมพูดถูกไหมหละ :o

kengtk1
1st May 2013, 20:48
โอ๊ะไอรอนแมน กะลังไปดูมาครับ 555

pan125543951
1st May 2013, 20:50
รอติ่งวอวี่นี่หมายความว่าไงนี่ -.-

Mercury
1st May 2013, 20:53
กำลังงงๆว่าคนทำต้องการสื่อถึงอะไรกันแน่ ล้อเลียนว.วชิรเมธีเหรอ ผมงง

boye
1st May 2013, 20:55
ไมแน่ใจที่งงอยู่นี่ ผมโง่รึป่าว

kengtk1
1st May 2013, 21:00
ไมแน่ใจที่งงอยู่นี่ ผมโง่รึป่าว

ผมก็งงนะ 55555

Msguzs
1st May 2013, 21:05
ผมไม่งงนะครับ

FadeHeart
1st May 2013, 21:09
ผมเกลียดคำนี้มากเลยครับ อย่างมงายในวิทยาศาสตร์ โอว

ไอเรื่องหลักเหตุผลดันบอกว่างมงาย แต่ดันบอกว่าสมัยก่อนคนเราเหาะเหินเดินหาวได้โดยไม่ต้องใช้ พาหนะอะไร

make sense มากๆ :pleasantry

RjingRor
1st May 2013, 21:36
ขอเดาว่า จขกท เขาจะสื่อว่า ท่านวอ หรือ ว.วี่ พูดอะไรที่เพี้ยนๆขัดกับความเป็นจริง ตรรกะแบบนี้ไม่จำเป็นต้องเห็นด้วยตาก็รู้ว่ามันเป็นไปไม่ได้

จขกท ทำเพื่ออะไรน่ะหรอ ขอเดาว่า

1.อยากให้เกิดการก่อมอปมาม่ากันในกระทู้ ระหว่างฝ่ายติ่งว.วี่ที่จะมาตีความต่างๆนาๆ กับ นักวิทยาศาสตร์ออนไลน์หัวรุนแรงที่จะใช้หลักเหตุผลเข้าอธิบาย
2.เนื่องจาก จขกท อาจไปเห็นคนไทยในหลายๆกลุ่มที่พอเวลาเกิดปัญหา จะไม่ค่อยพึ่งตนเองเป็นอันดับแรก กลับพึ่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์อย่างเดียวหวังจะรวยทางรัดโดยไม่พยายาม ไม่ว่าจะ ขอหวยมั่งแหละ ขอให้สอบติดมั่งแหละ จขกท อยากเป็นส่วนหนึ่งให้เพื่อนๆชาวไทยหรือชาวโจ๊กเกอร์ตาสว่างมองเห็นความจริงในโลกยุคปัจจุบันโดยสื่อเป็นภาพผ่านกระทู้นี้

แล้วสิ่งที่ได้คืออะไรน่ะหรอ เพื่อนๆงงกันเป็นแถว ผมเลยมาช่วยอธิบาย (ใช่แบบนี้ไหมครับ จขกท)

oner
1st May 2013, 21:44
ผมเกลียดคำนี้มากเลยครับ อย่างมงายในวิทยาศาสตร์ โอว

ไอเรื่องหลักเหตุผลดันบอกว่างมงาย แต่ดันบอกว่าสมัยก่อนคนเราเหาะเหินเดินหาวได้โดยไม่ต้องใช้ พาหนะอะไร

make sense มากๆ :pleasantry
มันเป็น ปริศนาธรรม มั้งครับ คงอยู่ที่ภูมิฐานความรู้แต่ละคนแล้วหละว่า จะเข้าใจยังไง

ขอเดาว่า จขกท เขาจะสื่อว่า ท่านวอ หรือ ว.วี่ พูดอะไรที่เพี้ยนๆขัดกับความเป็นจริง ตรรกะแบบนี้ไม่จำเป็นต้องเห็นด้วยตาก็รู้ว่ามันเป็นไปไม่ได้

จขกท ทำเพื่ออะไรน่ะหรอ ขอเดาว่า

1.อยากให้เกิดการก่อมอปมาม่ากันในกระทู้ ระหว่างฝ่ายติ่งว.วี่ที่จะมาตีความต่างๆนาๆ กับ นักวิทยาศาสตร์ออนไลน์หัวรุนแรงที่จะใช้หลักเหตุผลเข้าอธิบาย
2.เนื่องจาก จขกท อาจไปเห็นคนไทยในหลายๆกลุ่มที่พอเวลาเกิดปัญหา จะไม่ค่อยพึ่งตนเองเป็นอันดับแรก กลับพึ่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์อย่างเดียวหวังจะรวยทางรัดโดยไม่พยายาม ไม่ว่าจะ ขอหวยมั่งแหละ ขอให้สอบติดมั่งแหละ จขกท อยากเป็นส่วนหนึ่งให้เพื่อนๆชาวไทยหรือชาวโจ๊กเกอร์ตาสว่างมองเห็นความจริงในโลกยุคปัจจุบันโดยสื่อเป็นภาพผ่านกระทู้นี้

แล้วสิ่งที่ได้คืออะไรน่ะหรอ เพื่อนๆงงกันเป็นแถว ผมเลยมาช่วยอธิบาย (ใช่แบบนี้ไหมครับ จขกท)

ผมว่าหนักไปทางข้อแรก ดูจากการสื่อภาษา
ปล.บาปๆๆๆ :(

matsushiro
1st May 2013, 21:49
เจริญพวงแคระ ,,,, เอ้ยยย เจริญพร!!

LIVE
1st May 2013, 22:25
อ่านคอมเม้นแล้วขรรม 55555+ คน...นี่มัน...จริงๆ ahehehehe

Granado
1st May 2013, 22:30
ก็คืออย่างมงายวิทไงครับหรือพวกเทคโนโลยี

มนุษย์เราแต่ก่อนไม่เคยพึ่งมัน คนเราต้องก้าวเดินในการใช้ชีวิตด้วยตัวเอง

เหาะเหินโดนหาวความหมายลึกมากๆ คือสมัยนี้มีรถขับก็สบายไม่ใช้แรง

แต่สมัยก่อนเดินกันอย่างเดียว ทั้งเหนื่อยทั้งง่วงเลยหาวเพราะง่วงนอน555 เหาะเหินในโลกกว้าง เขาคงจะสื่อแบบนี้หละครับ

ส่วนไอที่บอกไม่ได้เดินเท้า หมายถึงคนเราต้องก้าวขาตัวเองไงครับ 5555

ลึกซึ้งเลยครับ คนเดียวในบอร์ดที่ตีความหมายได้

Enzio
1st May 2013, 22:42
ข้างหลัง iron man นั้นจานบินเปล่าครับ :p

SoLuSamBaLu
1st May 2013, 22:47
รอติ่งมาดิ้น คำนี้ เหมือนแรงๆ เนอะ ใครความคิดเห็นไม่ตรงกับ จขกท ก็เป็นติ่งหมดสิ อืม........เข้าใจ ตรรกะ ละ

kodeem
1st May 2013, 23:11

ผมว่าคนที่ก่อดราม่า คุณมากกว่ามั้ง

Msguzs
1st May 2013, 23:21

แต่ผมคงมองตื้นไป

ท่านเขาบอกว่า เมื่อสมัยก่อนมนุษย์ ไม่ได้เดินเท้า หรือใช้เครื่องบินแต่อย่างใด แต่เขาใช้วิธีเหาะเหินเดินหาวกัน

ถ้าลองสังเกตุดีๆ ท่าน ว. เขาได้กล่าวว่า "ไม่ได้เดินเท้า" ดังนั้น ผมจึงคิดว่า เหาะเหินเดินหาว ในที่นี้ไม่ได้แปลว่าการเดิน เพราะท่าน ว. ได้กล่าวปฎิเสธ การเดินไปก่อนแล้ว

ผมว่า เหาะเหินเดินหาว นี้อาจมีความหมายตรงๆ ไม่ได้ลึกซึ้งอะไร

ผมคิดเล่นๆนะ

อีกอย่างความหมายในภาพ มีความหมายประชดประชัน ศาสนา ผมเห็นได้ทั่วไปใน facebook

ผมไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไงดี แต่ถ้า Get แล้วจะขำมากๆ

เขาใช้วิธีการล้อเลียนคำพูด ของท่าน ว. ที่ว่า อย่างมงายในวิทยาศาสตร์ คนสมัยก่อนใช้วิธีเหาะเหินเดินหาวกัน ในภาพก็จะเห็น

พรรคพวก ไอร่อนแมน เหาะเหินเดินอากาศกัน ด้วยหลักวิธีการ วิทยาศาสตร์ ซึ่งถ้าคุณไม่งมงายในวิทยาศาสตร์ คุณก็ไม่มีทางได้เหาะเหินเดินอากาศแบบนี้

ประมาณนั้น :p

ปล.ผมล้อเล่น

DkTaP82
1st May 2013, 23:33
อ้อสมัยพุทธกาล ผู้มีญาณบรรลุอรหันต์ผล สามาย่นระยะทาง เหาะเหินเดินอากาศได้ อ้างในพุทธประวัติ ตอนพระพุทธเจ้าโปรดพระมารดา ย่างเก้าฝาพระบาทสามเก้าถึงดาวดึงเทวโลก เชื่อกันว่ามีพระสมัยนี้ก็สามารถย่นระยะทางได้ อิอิ

Msguzs
1st May 2013, 23:35
อ้อสมัยพุทธกาล ผู้มีญาณบรรลุอรหันต์ผล สามาย่นระยะทาง เหาะเหินเดินอากาศได้ อ้างในพุทธประวัติ ตอนพระพุทธเจ้าโปรดพระมารดา ย่างเก้าฝาพระบาทสามเก้าถึงดาวดึงเทวโลก เชื่อกันว่ามีพระสมัยนี้ก็สามารถย่นระยะทางได้ อิอิ

ผมไม่เชื่อ อิอิอิ

GuRock!!!
1st May 2013, 23:58
ผมว่า กระทู้นี้ อาจเป็น

กระทู้ ฆ่า ตัว ตาย

ก็เป็นด้ายยยยยยยยยยยยยยยย

ปล.ผมไม่เข้าใจว่าคุณจะพิม "ถถถ" อะไรนักหนา เข้าใจครับว่าเล่นโน้ตบุค

แทนที่คุณจะ Edit เปลี่ยนเป็น 555 ก็ไม่เปลี่ยนแถมใช้ ถถถ ถึง 3 ครั้ง

โดยที่ไม่แก้อะไรเลยนี่มันหมายความว่าไงครับ นำเทรนใหม่เหรอ ?

RjingRor
2nd May 2013, 00:07

ผมไม่เข้าใจอ่ะ ถ้าอ้างพุทธประวัติตอนพระพุทธิเจ้าโปรดพระมารดา ผมรู้แค่พระพุทธเจ้าทำอยู่คนเดียว อันนั้นแปลว่า ผู้มีญาณบรรลุอรหันต์ผล ก็ทำได้หรอครับ ถ้าอย่างนั้น พระพุทธเจ้าทำอะไรได้ ผู้บรรลุอรหันต์ ก็ทำได้ทุกอย่างที่พระพุทธเจ้าทำได้อ่ะดิ

แล้วผู้บรรลุอรหันต์ก็มีหลายรูปแบบ ถ้าเปรียบให้เข้าใจง่ายๆก็คือ class ไม่เหมือนกัน skill ก็ต่างกันอีกด้วย

alquaz
2nd May 2013, 00:28
https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/295315_198637033593237_314499647_n.jpg

รอติ่ง ว.วี่ มาดิ้น ถถถ

CR.แนวร่วมทวงคืนเทือกเขาอัลไต

คือคำที่ ว.วี่ บอกว่ามนุษย์เหาะเหินได้มันเหมือนกับไอรอนแมนไงครับ ถถถ

อยากถามนิดนีงครับ ว่า ทำเ้พื่อใครครับ ??? ผมไม่เข้าใจจุดประสงค์ครับ
ปล.ถ้าเพื่อใครมานั่งเถียง ดราม่ากันผมก็ว่าอย่าเลยครับ

ipromise11
2nd May 2013, 00:41
ประเด็นคือ จขกท ต้องการเห็นมาม่า เพราะได้ใส่คำว่า รอติ่ง ว.วี่ มาดิ้น ถถถ ลงไป ถ้าเอารูปเฉยๆมาลงก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอก

ปล. เจ้าของกระทู้เป็นพวกไม่กินหมูใช่มั้ยครับ ถถถ

21world
2nd May 2013, 01:20

ดาบBlink สินะครับ อิอิ

muchinw
2nd May 2013, 01:28
ถ้าคิดว่าเค้าทำไม่ดีพูดไม่ดี เราก็ไม่ควรทำไม่ดีแบบเค้า

ไม่งั้นไอ้ความไม่ดีเมื่อไหร่มันหมดละ คนล้มแม้ว่าเค้าจะผิดหรือถูกก็ไม่ควรไปเหยีบหรอก

ปล.มาเต้นกังนัมแทนกันเหอะ (เห้ยไม่ใช่ละ) :rose

rongsawat
2nd May 2013, 09:50

ท่านเขาบอกว่า เมื่อสมัยก่อนมนุษย์ ไม่ได้เดินเท้า หรือใช้เครื่องบินแต่อย่างใด แต่เขาใช้วิธีเหาะเหินเดินหาวกัน

ถ้าลองสังเกตุดีๆ ท่าน ว. เขาได้กล่าวว่า "ไม่ได้เดินเท้า" ดังนั้น ผมจึงคิดว่า เหาะเหินเดินหาว ในที่นี้ไม่ได้แปลว่าการเดิน เพราะท่าน ว. ได้กล่าวปฎิเสธ การเดินไปก่อนแล้ว

ผมว่า เหาะเหินเดินหาว นี้อาจมีความหมายตรงๆ ไม่ได้ลึกซึ้งอะไร

อีกอย่างความหมายในภาพ มีความหมายประชดประชัน ศาสนา ผมเห็นได้ทั่วไปใน facebook

ผมไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไงดี แต่ถ้า Get แล้วจะขำมากๆ

เขาใช้วิธีการล้อเลียนคำพูด ของท่าน ว. ที่ว่า อย่างมงายในวิทยาศาสตร์ คนสมัยก่อนใช้วิธีเหาะเหินเดินหาวกัน ในภาพก็จะเห็น

พรรคพวก ไอร่อนแมน เหาะเหินเดินอากาศกัน ด้วยหลักวิธีการ วิทยาศาสตร์ ซึ่งถ้าคุณไม่งมงายในวิทยาศาสตร์ คุณก็ไม่มีทางได้เหาะเหินเดินอากาศแบบนี้

ผมว่าที่เค้าจะสื่อก็น่าจะประมาณนี้นะ ที่บอกอย่างมงายในวิทยาศาสตร์ เพราะสมัยก่อนเราเหาะเหินเดินอากาศกันได้ เค้าเลยใส่ฉากไอร่อนแมนไป เลยไปค้านกับข้อความด้านหน้าเพราะไอร่อนแมนมันวิทยาศาสตร์เน้นๆเลย แถมเหาะได้อีก

BenzdezzS
2nd May 2013, 09:58

ปล.ผมไม่เข้าใจว่าคุณจะพิม "ถถถ" อะไรนักหนา เข้าใจครับว่าเล่นโน้ตบุค

แทนที่คุณจะ Edit เปลี่ยนเป็น 555 ก็ไม่เปลี่ยนแถมใช้ ถถถ ถึง 3 ครั้ง

โดยที่ไม่แก้อะไรเลยนี่มันหมายความว่าไงครับ นำเทรนใหม่เหรอ ?
มุข ถถถ เค้าใช้กันเกลื่อนไปครับ = ='' เพียงแค่บอร์ดนี้อาจน้อย ... เอ๊ะ นี่คุณไม่เคยเห็นเหรอ ??

sydyon
2nd May 2013, 10:04
เด็กสมัยนี้เนาะ

เอาศาสนามาล้อเล่น

อีกหน่อยคงลามถึง ในวัง 555

ไม่รู้จักที่ต่ำที่สูงกันจริงๆ

ไม่ได้หมายถึง มู้นี้อย่างเดียว สังเกตุตามเพจเลวๆต่างๆมาเยอะละ ยกตัวอย่างเช่น เพจโหด*** ชอบเอาศาสนามาด่าและล้อเลียนแบบแรงๆ และจะมีไอ้พวก ที่ประกาศตนว่า "ไม่มีศาสนา" มาคอมเม้นด่าอีกทีนึง แบบนี้แหละ พวก "บ่อนทำลาย"

ก็ไม่เข้าใจนะ การที่ประกาศตนว่า ไม่มีศาสนา เนี่ย มันดูเท่เหรอไงหว่า หรือว่า เหมือนพวก ตัวละครขี้แอ๊ก คู่แข่งพระเอกในการ์ตูนญี่ปุ่น ที่ชอบทำตัวขี้เก๊ก แตกต่างจากชาวบ้าน แบบว่าดูดาร์กๆ เท่ๆ อะไรแบบนี้ บางทีเด็กสมัยนี้ก้ออ่านการ์ตูนมากไปนะ 555 นับวันยิ่งมีพวกพ่อแม่ไม่สั่งสอนแบบนี้มากขึ้นทุกวันด้วยสิ เอาแล้วไงสังคมไทย จะอินดี้กันไปถึงไหน ก็เข้าใจว่ามันต้องพัฒนามากขึ้นด้้านตรรกะ และ เทคโนโลยี แต่ถ้าหากไร้ซึ่งจริยธรรม ก็เป็นคนไม่ได้หรอก และถ้าสังคมมีแต่คนแบบนี้ ก็จะมีแต่ กิเลส เต็มไปหมด

ทั้งหมดนี้ คือ ความเห็นของผม

LEGACY
2nd May 2013, 10:10
ตอนแรกผมก็ไม่ งง หรอกครับแต่พออ่านจบเท่านั้นละ งง เลย

GuRock!!!
2nd May 2013, 10:13
มุข ถถถ เค้าใช้กันเกลื่อนไปครับ = ='' เพียงแค่บอร์ดนี้อาจน้อย ... เอ๊ะ นี่คุณไม่เคยเห็นเหรอ ??

มันเป็นมุกเหรอ ?

ดูยังไงก็พิมผิดชัดๆ -0-

BoonTew
2nd May 2013, 10:21
ถ้าจะล้อเลียนก็เอาประโยคเต็มๆมาอ้างอิงด้วย เพราะพระรูปนี้เป็นนักเขียนนักคิด เขียนหนังสือเยอะแยะจะได้สืบค้นได้

แล้วคนอ่านจะตัดสินเองว่าจขกท.หรือว.วชิรเมธีกันแน่ที่ "ไร้สาระ"

Hellraizer
2nd May 2013, 10:35
เรื่องด่าคนอื่นนี่ถนัดนักน๊ะมิง วันๆทำประโยชน์อะไรให้สังคมเป็นบ้างนั่น
ด่าคนอื่นเพื่อให้ดูต่ำกว่าตัวเองหรือไง ผมว่าเลือกที่จะทำตัวเองให้สูงขึ้นดีกว่าน๊ะ แผ่นดินจะได้สูงขึ้นด้วย ^^ ..

ปล. ไม่เด็กแต่โงร่กว่าเด็ก ประมาณนั้น อ้าวแร้วผมไปว่าเขาทำไมเนี่ย เอิ๊กๆๆ..

offerre
2nd May 2013, 10:40
เขาคงสื่อว่า สมัยก่อนมีพลังภายในเหาะเหินเดินอากาศเหมือนหนังจีนได้ หละมั่ง

Mcarmy
2nd May 2013, 10:49
ผมละฮา รู้ไหมผมคิดว่า คนเรามันมีสิทธิคิดได้ใช่ แต่ว่า จะคิด ดี หรือ ไม่ดี

ถ้าเห็นรูปแล้วคิดอย่างท่าน ballba คนนี้แสดงว่าเค้าฉลาดคิด

ถ้าเห็นรูปแล้วคิด อคติ กับคนรูปนี้ที่นำมาล้อเลียน หรือเพราะ พระท่านนี้ทำเรื่องที่ไม่ถูกต้อง

มันอยู่ที่มุมมองของคน ผมว่านะรูปนี้มันทำให้เรารู้ว่า มีคนมากแค่ไหนที่คิด + กับคิด -
และอีกอย่างนึง ทำให้ผมรู้ว่า

คนเรามันไม่ยอมไตร่ตรองกับสิ่งที่ตัวรู้สึกไม่ถูกต้องหรือถูกต้อง
เพียงเห็นว่าไม่ดีก็ สรุปว่าไม่ดี

เหมือนคนไทยมาก ชอบเรื่องร้ายๆ ถ้าไม่เกิดขึ้นกับตัว เจอคนโดนใส่ร้าย ก็รุมสวดยับ
หารู้ไม่ว่าเค้าถูกหรือผิดจริง

ซึ่งที่ผมอ่านมาหลายๆโพสผมเจอคนคิด + น้อย กว่า นี่แหละ มนุษย์มะนาว

ปล. ผมไม่ชอบเลยไอ่ ถถถ นี่รู้ว่ามันไม่ใช่ก็ยังจะทำ เหมือนรู้ตัวว่าทำไม่ถูกก็ยังจะทำ
ถ้าใช้โน๊ตบุค ก็พอว่า แต่นี่มัน ไม่ใช่แล้ว (ระวังท่านผู้นั้นออกทำสั่งแบนคำนี้นะ เหอๆ)

mongkolzaaaa
2nd May 2013, 11:02
เขาจะเล่นมุข แต่คนไม่เข้าใจ

แล้วเรื่องนี้มันก็เป็น ดราม่า ศาสนา กำ

http://youtu.be/-IpRBwZAMlk

basz17
2nd May 2013, 11:04
โลกความเป็นจริง จะมีไอรอนแมน จริงๆ เหรอครับ ?

chayatorn
2nd May 2013, 11:23
ถ้า ID ท่านโดนแบนท่านคงมีความสุขมากสินะ จขกท.

lnwMODIFY
2nd May 2013, 11:28
ผมไปไหนมาไหน ผมใช้ portal key ครับ (นอกเรื่อง) 555:dance

BoonTew
2nd May 2013, 12:04

แล้วเรื่องนี้มันก็เป็น ดราม่า ศาสนา กำ

เจอที่มาแล้ว ขอบคุณมากครับ

ตัดบางคำมาล้อมันทำให้คนพูดดูงี่เง่าจริงๆ แนะนำให้ดูจนจบนะครับสิ่งที่ท่าน ว. พูดถ้าไม่ตั้งใจฟังจริงๆจะตีความแบบโง่ๆทันที

Msguzs
2nd May 2013, 12:12
เจอที่มาแล้ว ขอบคุณมากครับ

ตัดบางคำมาล้อมันทำให้คนพูดดูงี่เง่าจริงๆ แนะนำให้ดูจนจบนะครับสิ่งที่ท่าน ว. พูดถ้าไม่ตั้งใจฟังจริงๆจะตีความแบบโง่ๆทันที

เห็นด้วยครับ ตอนนี้ผมกลายเป็นคนโง่ไปแล้ว โถ่ๆ

boomslan03
2nd May 2013, 12:17
เขาพูดให้แง่คิดไงครับ อย่าหลงงมงายในเทคโนโลยีมากเกินไปไง

Zidane
2nd May 2013, 12:24
"ฆ่าเวลาบาปกว่าฆ่าคน" :pleasantry

ToshirO
2nd May 2013, 12:26
ไปหาวันพีซกันดีกว่าพวกเรา---

RjingRor
2nd May 2013, 16:44

ไม่ได้หมายถึง มู้นี้อย่างเดียว สังเกตุตามเพจเลวๆต่างๆมาเยอะละ ยกตัวอย่างเช่น เพจโหด*** ชอบเอาศาสนามาด่าและล้อเลียนแบบแรงๆ และจะมีไอ้พวก ที่ประกาศตนว่า "ไม่มีศาสนา" มาคอมเม้นด่าอีกทีนึง แบบนี้แหละ พวก "บ่อนทำลาย"

ก็ไม่เข้าใจนะ การที่ประกาศตนว่า ไม่มีศาสนา เนี่ย มันดูเท่เหรอไงหว่า หรือว่า เหมือนพวก ตัวละครขี้แอ๊ก คู่แข่งพระเอกในการ์ตูนญี่ปุ่น ที่ชอบทำตัวขี้เก๊ก แตกต่างจากชาวบ้าน แบบว่าดูดาร์กๆ เท่ๆ อะไรแบบนี้ บางทีเด็กสมัยนี้ก้ออ่านการ์ตูนมากไปนะ 555 นับวันยิ่งมีพวกพ่อแม่ไม่สั่งสอนแบบนี้มากขึ้นทุกวันด้วยสิ เอาแล้วไงสังคมไทย จะอินดี้กันไปถึงไหน ก็เข้าใจว่ามันต้องพัฒนามากขึ้นด้้านตรรกะ และ เทคโนโลยี แต่ถ้าหากไร้ซึ่งจริยธรรม ก็เป็นคนไม่ได้หรอก และถ้าสังคมมีแต่คนแบบนี้ ก็จะมีแต่ กิเลส เต็มไปหมด

ที่สูงที่ต่ำ:confused: ผมว่ามนุษย์เกิดมาเท่าเทียม แต่สมัยนี้ใครหาตังค์ได้เยอะกว่าก็สูงกว่าละ

ศาสนามันก็เป็นเพียงหลักคำสอนที่สอนให้คนปฏิบัติในการดำรงชีวิต คนไม่มีศาสนาผมว่าไม่ใช่เรื่องผิด เพราะเราก็มีความคิดเป็นของตนเอง เหมือนกับคุณบอกว่าคุณนับถือศาสนาพุทธ กินหมูไม่บาป แต่นับถือศาสนากินหมูแล้วบาป ทั้งๆที่มนุษย์มันก็เหมือนๆกันทำอะไรก็ควรได้รับผลแบบเดียวกัน แต่คุณก็ยังยืนยันว่าไม่บาปเพราะฉันเชื่อในศาสนาของฉัน ก็เหมือนกับคนไม่มีศาสนาและครับ เขาก็มีความเชื่อของเขา ว่าไม่มีอะไรพึงได้ดีเท่าพึ่งตนเอง นักวิทยาศาสตร์หลายๆท่านก็ไม่มีศาสนา แต่ก็ทำให้โลกมีวิทยาการต่างๆนาๆที่เห็นผลได้ชัดเจนและพิสูจน์ได้ เราปฏิเสธไม่ได้หรอกว่าเราไม่พึ่งวิทยาศาสตร์ ตั้งแต่คุณหลับ จนตื่นนอนขึ้นมา ใช้ชีวิตประจำวัน จนถึงคุณเข้านอน เราใช้วิทยาการทางวิทยาศาสตร์ดำรงชีวิตทั้งนั้น เราเชื่อในวิทยาศาสตร์ไม่เห็นจะผิดตรงไหน
บางคนที่มีศาสนาทำเรื่องเลวทรามเยอะแยะไป ทำสงครามกันเพื่อเผยแผ่ศาสนา เช่น สงครามคูเสก นอกจากทำสงครามแล้วยังมีการขายใบล้างบาป ขูดรีดเงินจากประชาชนอีก เพราะสมัยนั้นวิทยาศาสตร์ยังไม่เจริญ

บางคนบอกว่านับถือศาสนาพุทธ แต่ยังไม่เข้าใจศาสนาเลยแม้แต่นิดเดียว รู้แค่ว่า เจอพระก็ไหว้ ขอพร ทำบุญทำทาน สวดมนต์ยังไม่เป็นเลยด้วยซ้ำ ผมว่าคนประเภทนี้มีมากกว่าครึ่งที่ตนเองยังไม่รู้เลยว่านับถือศาสนาพุทธทำไม แต่กลับมองคนไม่มีศาสนาเป็นเรื่องผิด

ทั้งหมดนี่คือความเห็นของผม

zerohut
2nd May 2013, 17:15

น้ำตาจะไหล มีคนเก็ตมุขซะที ถถถ

ใช่ครับ ถถถ(ผมบ่ด้ายเล่นโน๊คบุ๊คเน้อ)

ประเด็นคือ จขกท ต้องการเห็นมาม่า เพราะได้ใส่คำว่า รอติ่ง ว.วี่ มาดิ้น ถถถ ลงไป ถ้าเอารูปเฉยๆมาลงก็ไม่มีปัญหาอะไรหรอก

ปล. เจ้าของกระทู้เป็นพวกไม่กินหมูใช่มั้ยครับ ถถถ

ผมพุทโธเลี่ยนแท้ครับ ถถถ

kodeem
2nd May 2013, 23:16

อยากถามว่า พวกที่ไม่กินหมูที่คุณหมายถึงละก็เป็นมุสลิมทำไมต้องเอามาเกี่ยวด้วยครับ ผมสงสัย หรือคุณไม่ชอบพวกเค้า แต่ถ้า ไม่ใช่ผมต้องขออภัยด้วยครับ

ปล ผมเป็นมุสลิม

Zean_Neo
2nd May 2013, 23:23
ตลกร้ายนะเนี่ย

-[Chelsea_FC]-
3rd May 2013, 01:05

จากที่ดูคลิปแล้ว ท่านแค่พูดเปรียบเปรยเฉยๆนิครับ ตัดมาบางคำแบบนี้คนเข้าใจผิดหมด :sweat

Zaraki Kempaji
3rd May 2013, 11:53

ท่าน พูดแบบนี้ กระทบหลายๆคนนะ ผม ไม่นับถือศาสนาใดๆ แต่ก็ไม่ทำความเดือดร้อนให้ใคร ตั้งอยู่ในความคิดที่ว่า โลกมันโหดร้าย ทำอะไรที่ทำให้มันดูดิขึ้นดีกว่า ประมาณนั้น
และอีกอย่าง พวกที่ประกาศตนว่ามีศาสนาหน่ะ บางส่วนก็ใช้ศาสนาเป็นเครื่องมือหลอกลวง หากิน

retroriankidskids
3rd May 2013, 15:30
ผมว่า ช้างเป็นสัตว์กินเลือดนะ

zerohut
3rd May 2013, 15:32
ผมว่า ช้างเป็นสัตว์กินเลือดนะ

:eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek: