PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สำหรับคุณ โตขึ้นอยากเป็นอะไรกันครับ ?

Speedy-K.O.
2nd May 2013, 00:46
กระทู้จาก พันทิป ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=Myd26DJg2pg

คอมเม้นท์ ที่น่าสนใจ

เราเห็นด้วยกับคลิปนี้มากๆ ตอนเราจะเข้ามหาวิทยาลัย เราก็คิดไม่ออกว่าเราชอบอะไร เพราะเราเป็นเด็กพวกที่แบบว่า เรียนอะไรก็เรียนได้เรื่อยๆ คือมันไม่มีวิชาไหนโดดเด่นมาก

เพราะโรงเรียนไทยจะเน้นพวกวิชาการใช่ปะ คือแบบ เลขเราก็พอทำได้บ้าง ภาษาเราก็พอไหว สังคมเราก็ไม่แย่ แต่ประเด็นคือ มันหลอกเราอะ เพราะเราก็จะมองว่า เออ ตอนเรียนตอนมัธยมยังทำได้เลย ไปเรียนมหาลัยมันก็คงคล้ายๆกันแหละมั้ง

ทีนี้ตอนจะเข้ามหาลัย พ่อเราก็จะพยายามให้เราเรียนบริหาร (ด้วยความที่สายงานเขาอยู่ทางนั้นเหมือนกัน) ด้วยเหตุผลที่ว่า มันกว้างดี ทำอะไรก็ได้ อยากต่อยอดตอนป.โทก็ง่าย แถมเปิดสอนกันหลายมหาวิทยาลัย

เราก็เกือบเขวอะค่ะ เพราะตอนนั้นคิดอะไรไม่ออกอยู่แล้วนี่ แต่พอตอนที่จะสมัครมหาวิทยาลัย เรามีโอกาสได้ดูรายชื่อวิชาที่นศ.เขาเรียนกันน่ะค่ะ แล้วแต่ละวิชานี่แบบ...คือถึงเราจะไม่รู้อะไรมากเกี่ยวกับบริหาร แต่ทุกสิ่งทุกอย่างนี่ชวนหลับมาก

เราก็เลยเริ่มคิดว่าที่จริงแล้วเราอยากเรียนอะไร แล้วเราเป็นคนสนใจด้านจิตวิทยาอะไรแบบนี้อะค่ะ ก็เกือบจะลงจิตวิทยาไปแล้วนะ แต่ก็มานั่งดูรายชื่อวิชาก่อนเหมือนกันแล้วเรารู้สึกว่า โห....จิตวิทยามันดูเป็นวิทย์มาก ซึ่งเราก็ไม่ชอบอีก ก็เลยพยายามหาอะไรเบาๆลงมาหน่อย

ก็เลยมาเจอการตลาด ตอนที่จะลงการตลาดพ่อเราก็แบบ แน่ใจนะ จะเรียนการตลาดต้องเป็นพวกครีเอทีฟนะ แต่เราก็ไม่สนใจอะไรแล้วอะ คิดอย่างเดียวว่า มันดูน่าสนใจที่สุดแล้ว ถ้าเรียนได้ก็เรียนได้ เรียนไม่ได้ก็ไม่ได้ แค่นั้นเอง แล้วก็ลงวิชานั้นคู่กันกับวิชาเกี่ยวกับสื่อค่ะ (มหาลัยเราเรียนได้สองเอก)

พอเข้ามหาลัยแล้วมาเห็นเพื่อนนั่งเรียนกัน เรารู้สึกโล่งมากเลยนะ เพราะวิชาที่เราเกือบจะต้องเรียนมันดูไม่น่าสนใจสำหรับเราจริงๆอะ แล้วแค่คิดว่าต้องมานั่งอ่านหนังสือ อ่าน journal เป็นสิบๆเล่มเพื่อเขียนรายงาน ก็รู้สึกเหนื่อยแล้ว ผิดกับวิชาที่เราเรียนอยู่ตอนนี้ เพราะเราสนใจจริงๆอะ เวลาอ่านหนังสือทำงานเราก็จะรู้สึกแบบว่า "เฮ้ย จริงเหรอ สนุกดีจัง อยากรู้เพิ่มอีกๆ" มันก็เลยไม่เบื่อที่จะเรียน

เขียนยาวมาก แต่ฝากถึงคุณพ่อคุณแม่ที่กำลังเครียดด้วยเหมือนกัน
ถ้ามีลูกๆกำลังสับสนว่าจะเรียนอะไร ลองแนะ

แต่อย่าพยายามไปชักจูงเขาให้ไปในทางที่คุณอยากให้เขาไป เพราะถึงคุณจะบอกว่าคุณรู้จักเขาดีมากแค่ไหน มันอาจจะไม่ตรงกับตัวตนของเขาที่แท้จริงก็ได้ แล้วถ้าเขาเรียนไปแล้วไม่ชอบ อยากซิ่ว อย่าไปตอกย้ำ อย่าไปว่า

ควรจะสนับสนุนเขา เพราะเด็กทุกคนมันสั่งตัวเองไม่ได้ว่า "จะจบมอหกพรุ่งนี้แล้ว โอเครู้แล้วจะเรียนอะไร" ทุกสิ่งทุกอย่างมันต้องลองทำทั้งนั้นแหละค่ะ ถ้าคุณสามารถให้โอกาสเขาได้ ก็ให้เขาเถอะ แล้วเขาจะมีความสุขกับสิ่งที่เขาทำอยู่ขึ้นเยอะเลย

อีก เม้นท์ นึงที่น่าสนใจ

มีบทความหนึ่ง เขียนไว้ว่า
"แม่อยากให้ผมเป็นหมอ บังคับให้ผมเรียนหมอ
ผมจบมาก็เป็นหมอ แต่ผมไม่มีความสุขเลย
เพราะนั่นคือความฝันของแม่ ไม่ใช่ความฝันของผม"

ที่ผมยกบทความนี้มา เพราะผมเป็นอยู่นะ ผมอยากเรีัยนนิเทศฯ
หรือไม่ก็พวกออกแบบตกแต่ง หรือเรียกว่า Com Sign (เขียนถูกไหมครับ)
แต่แม่ให้เรียน บริหาร

เป็นเพราะว่าตอนนั้น เด็กนิเทศตกงานเยอะมาก
เค้าก็เลยห่วงอนาคตลูกมั้ง ก็เลยให้ทำตามที่เค้าต้องการ แต่ถามผมสักคำไหม
ว่าสิ่งที่ผมเรียนไป 4 ปี ตอนอยู่มหาลัย ผมมีความสุขหรือเปล่า

และจบมาผมก็ได้งานทำ แต่งานที่ทำ ก็ไม่ใช่ในสิ่งที่ผมรัก เพราะผมรักงานออกแบบดีไซน์
ผมชอบที่จะตกแต่งห้อง ออกแบบการตกแต่งในบ้าน เวลาผมเห็นพวก บริษัท ROYAL HOUSE
SB FURNITURE หรือบุญถาวร

เค้าเปิดรบสมัคร ตำแหน่งออกแบบ ตกแต่ง ดีไซน์
ผมอ่านแล้ว ผมเสียดายมาก เพราะที่ผมเรียน ที่ผมจบ ไม่มีตามที่เค้าต้องการเลย
พอไปถามเค้า เค้าบอก ต้องไปเรียนเพิ่ม พอผมจะไปเรียน ค่าเรียนเทอมละ 5พันถึงหลักหมื่น

เมื่อผมมาปรึกษาแม่ผม เค้าก็จะให้เรียน แต่ผมอยากทราบจริงๆ ทำไมไม่ให้ผมเรียนตั้งแต่เริ่มเข้ามหาลัย
ก็บอกแล้วไง ความฝันของแม่ มันไม่ใช่ความฝันของผม จนถึงทุกวันนี้ แต่ก็ขอบคุณเค้าที่ทำให้ผมมีงานทำ
ถึงแม้ผมจะไม่ค่อยชอบ แต่ก็ทำให้ผมมีเงินเดือนและเก็บเงินได้ ก็ยังขอบคุฯเค้าครับ

เมื่อผมเอาบทความอันนี้ให้แม่อ่าน แม่ผมรับไม่ได้นะ ทะเลาะกันเลยล่ะ เค้าไม่ยอมรับตัวเองครับ
แต่ช่างเถอะ อย่างน้อย เค้าก็รู้แล้วว่า เค้าทำลายฝันของผมไปแบบตั้งใจจริงๆ เพราะผมเคย
ลองออกแบบบ้าน พ่อผมเอาไปทำ ตามที่ผมออกแบบ มีแต่คนชอบนะ แต่แม่ผมเฉยๆกับสิง่ที่ผมทำ

เสียใจนะแต่มันก็ผ่านไปแล้วครับ กระดาษที่ผมเขียนแบบ ยังแปะไว้ที่ฝาห้อง ผมตื่นมาก็ยังภูมิใจกับมันเสมอครับ
เพราะอย่างน้อย พ่อผมก็ไม่ต้องไปจ้าง บริษัทออกแบบบ้าน มาให้แพงกับค่าใช้จ่าย

http://image.ohozaa.com/i/a3d/oq28R7.gif แล้วคุณล่ะ เริ่มวางแผนเส้นทางของชีวิตตนเองกันรึยังล่ะครับ ว่าจะไปแนวทางไหนดี ?

Credit : http://board.postjung.com/674790.html http://upic.me/i/ff/zorori04.gif

M&N
2nd May 2013, 00:49
อ่ะไรก็ได้ ที่ไม่ใช้ [ตำรวจ]

~RIP~
2nd May 2013, 00:52
ถ้าไม่ได้เภสัชหรือสถาปัตรัฐก็เรียนเอกชน ซึ่งไม่ได้แน่ๆ
หรือไม่ก็ไปเรียนต่อปารีส แม่อยากให้ไป
หรือไม่ก็เปิดคอฟฟี่ช็อปกับร้านเบเกอรี่

darkperson50
2nd May 2013, 00:53
นักบุกเบิกใต้พิภพครับ อยากลองสำรวจไปให้ถึงแกนโลก เหมือนหนังเรื่อง The core

babymaster
2nd May 2013, 00:54
ขายตูดก็น่าสนใจนะครับ เห็นเขาว่าเงินดี สนใจป่ะครับ

Azwrithz
2nd May 2013, 00:55
อยากเป้นมนุษย์ต่างดาว 55+

Eikkew
2nd May 2013, 00:56

ตำรวจดีๆก็มีนะครับ ตำรวจจราจรทำเสียชื่อวงการตำรวจไทยหมด อย่ามองที่กลุ่มเดียวครับ

tanatorn
2nd May 2013, 01:08
เป็นอะไรก็ได้ ที่ทำให้พ่อแม่มีความสุข เลี้ยงดูพ่อแม่ได้ แล้วเราทำและพอใจกับมัน แต่ตอนนี้ผมยังทำมันไม่ได้เลย เปลี่ยนงานไปเรื่อย :rofl

BackKoMz-
2nd May 2013, 01:11
http://youtu.be/ZJYye57aqno

ล้อเล่นนะครับ ผมอยากเป็นเขตคุม 7-11 สัก20ร้าน+ แต่ถ้ามากกว่านี้ก็ได้ แหะๆๆ

armakusarecord
2nd May 2013, 01:23
อยากเป็น IRON MAN

nakiann123
2nd May 2013, 01:26
ผมฝันมาตั้งแต่เด็กแล้วว่าอยากเป็น Tattoo Artist

แต่เมื่อมาถึงจุดนี้ ผมรู้ว่าผมเป็นไม่ได้เพราะ
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
ผมวาดรูปไม่เป็น

win554
2nd May 2013, 01:30
โตขึ้นผมจะเป็น
V
V
V
V
V
V
V
V
V
V
V
คน อิอิ ที่จริงอยากเป็นนักบินหนะครับแต่โง่อังกฤษ คณิต เ้ซงเลย รู้แต่ว่า " ทำวันนี้ให้ดีที่สุดก็พอแล้ว พ่วนนน "

lukpar
2nd May 2013, 01:30
อยากทำงานกับต่างประเทศ อยากเป็นตากล้องเดินทางรอบโลกค่ะ *w*b

Ghost
2nd May 2013, 01:31
อยากเป็นนักการทูต แต่ก็ผิดหวังตั้งแต่เกิดแล้วว.... (ไม่มีเส้น นามสกุลไม่ใหญ่พอ) T-T :(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(

ap10308280
2nd May 2013, 01:39
อยากเป็นคนสร้างหุ่นยนต์ที่เหมือนคนครับ

482566789
2nd May 2013, 01:53
ผมอยาก เป็นทหาร ครับ ถ้าหากได้อยู่หน่วยรบพิเศษSEALจะเป็นอะไรที่มีความสุขสุดๆ

ตราที่ใฝ่ฝันจะเอามาให้ได้
http://www.thaifighterclub.org/images/answer/A01117299110512104540.jpg

dewnakub
2nd May 2013, 01:54
อยากเป็นผู้พิพากษาหรือไม่ก็ Law Firm ครับ เรียนต่อทางนี้อยู่ด้วย

pongtpongt
2nd May 2013, 02:02
อยากเปิดร้านเกมมมมมมมมมมมมม

Phromrat
2nd May 2013, 10:51
อยากเป็นนักบินครับมีเวลาอีก 5-6 ปี ในการเตรียมตัวเลยครับ

HANG-ON
2nd May 2013, 11:12
ผมก็ยังไม่แน่ใจนะว่าผมอยากเป็นอะไร...แต่ที่แน่ๆ คือ ผมมีทางเลือกในตัวผมเอง 2 ทาง คือ ภาษา กับ เทคโนโลยี...

ผมเป็นคนชอบสอน...รู้สึกว่ามันทำให้คนอื่นรับรู้ในสิ่งที่เราทำได้ แล้วเอามาสอน ถ้าเขาทำได้ เราก็ภูมิใจอะ

ส่วนสายเทคโน...ผมเป็นคนชอบตัดต่อวีดีโอ หรือ แต่งรูป / อะไรก็แล้วแต่เกี่ยวกับคอมหรือโปรแกรม

ถ้าโตมาแล้วเข้าทางเทคโนโลยี ก็จะได้พวกสายวิทย์ วิศวะคอม แต่ผมไม่ชอบวิทย์และการคำนวณ

ผมก็เลยไม่แน่ใจใน2สายนี้ :(

ToshirO
2nd May 2013, 11:17
Segeon ครับ หมอผ่าตัด
แต่ไม่อยากทำงานในไทย ไม่คุ้มกับที่เรียนมา
ป.ล. ไม่มีใครบังคับผมทั้งนั้นอะ ผมอยากเรียนเอง

Zelo
2nd May 2013, 19:52
อยากเป็นโปเกม่อน ถุ้ยยยย

zerohut
2nd May 2013, 20:12
ตอนแรกอยากเป็น Game Maker

ตอนนี้อยากเป็น MC ตามไอดอล ถถถ

ผมฝันมาตั้งแต่เด็กแล้วว่าอยากเป็น Tattoo Artist

แต่เมื่อมาถึงจุดนี้ ผมรู้ว่าผมเป็นไม่ได้เพราะ
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
ผมวาดรูปไม่เป็น

ผมเชื่อว่าเฮียมีอีกเหตุผลนึงที่อยากเป็นนักสักนะ ถถถ

Zelo
2nd May 2013, 20:15
ตอนแรกอยากเป็น Game Maker

ตอนนี้อยากเป็น MC ตามไอดอล ถถถ

ผมเชื่อว่าเฮียมีอีกเหตุผลนึงที่อยากเป็นนักสักนะ ถถถ

ให้ผมเดาได้ไหมครับ 55555

Nattawad4
2nd May 2013, 20:24
อยากเป็นวิศวะคอมพ์ ครับ สาเหตุ ก็ตอนเรียนคอมนี้แหละ เรียนแล้วรู้สึกมันเรียนไม่พอ อยากลึกเข้าไปอีกและก็ลึกกกเข้าไปอีกอ่ะครับ แต่ก็ต้องเจอกับปัญหาที่แบบว่า ทางครอบครัวไม่สนับสนุนบ้างอะไรบ้าง ด้านการเงินบ้าง ตอนนี้ผมก็จบ ม.4 จะขึ้นม.5ล่ะและกำลังเจอกับปัญหาที่ผมกำลัง เผชิญอยู่ตอนนี้ก็คือ การย้ายเข้า รร ในโพสก่อนหน้านี้ของผมนี้แหละครับ

starzerobenz
2nd May 2013, 20:29
อยากเป็นนักการทูต แต่ก็ผิดหวังตั้งแต่เกิดแล้วว.... (ไม่มีเส้น นามสกุลไม่ใหญ่พอ) T-T :(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(:(

เจอคนที่มีความฝันเหมือนกันแล้ว มันไม่เกี่ยวกับเส้นใหญ่หรอกแค่เรียนกฎหมายกับภาษาเก่งๆก็เป็นได้แล้วครับ

pak007
2nd May 2013, 20:33
งานอะไรก็ได้ที่หยุดทำแล้วมีรายได้ครับ:cool:

ap10308280
2nd May 2013, 21:06
งานอะไรก็ได้ที่หยุดทำแล้วมีรายได้ครับ:cool:
ครูไงครับ เกษียณแล้วได้เงิน

clean1447
2nd May 2013, 21:08
อยากเป็นคนบนโลก
555+

มุขจาก วันๆของพวกผม

gupleum
2nd May 2013, 21:26
อยากเป็นตำรวจครับได้โอทีตอนตั่งด่านเยอะ
ถุยยยยยยยยยย

อยากเปิดร้านเหล้าเป็นของตัวเองครับ

unsignmer
2nd May 2013, 21:37
เป็นผู้ใหญ่

jokabobo147
2nd May 2013, 21:43
อยากทำงาน เกี่ยวกับการ พากย์ ครับ หนัง การ์ตูน อะไรก็ได้ ชอบซะอย่างเงินดีไม่ดีไม่สำคัญ มันสำคัญตรงที่ว่า เราสนุกมีความสุขไปกับมันรึป่าว

CrocoZz
2nd May 2013, 21:45
ผมอยากเป็น พ่อครัว ครับ ถึงผมจะไม่ค่อยมีความรุ้แต่ก็จะพยายามเป็นอยู่ครับ

Artificial
2nd May 2013, 22:01
Programmer ครับ ก็ค้นพบด้วยตัวเองโดยบังเอิญ จาก source code ตัวหนึ่ง code หลักพันบรรทัด ตอนแรกก็ไม่เข้าใจว่ามันคืออะไร มันคือภาษาอะไร มันทำอะไรได้
พวก #include #define main() if()else public ..... (...){ } ทำไมต้องมี ' ; ' ปิดท้าย มันคืออะไร ? ผมนั่งงงเลื่อน scroll bar อ่านใน editor เลื่อนขึ้นลงไปมา ไม่รู้เรื่องอะไรเลย - -
แต่พอลองแก้ไขคำเหล่านั้นดู ตามวิธีตามเว็บที่สอน เพิ่มประโยคลงไปดู ... พอรันออกมา มันแสดงผลออกมา! มันแสดงข้อความ มี Object ออกมา อยากจะแก้ไขข้อความดู ก็แก้ไขได้ หรือกำหนดเงื่อนไขก็ได้
จนมารู้ว่าเป็น source code ภาษา pawn มี syntax คล้ายๆกับภาษา C ผมก็ศึกษามัน ตั้งแต่นั้นเรื่อยมา มันสามารถทำอะไรได้หลายอย่าง อย่างเช่นการคำนวณง่าย + - * / % ถึงการคำนวณที่ซับซ้อนขึ้น มีเงื่อนไข มีการวนลูป
รวมทั้งยังสามารถ เก็บข้อมูล เรียงลำดับข้อมูล เขียน/ลบ/ค้นหา/นำเข้า/ส่งออก/แสดงผล ข้อมูล เขียนแบบ OO ได้ และมันก็คิดอย่างคอมพิวเตอร์ ทำตามลำดับที่เราเขียน ถ้าเขียนไม่ถูกต้อง ก็ต้องมี syntax error หรือ logic error แน่ๆ

สรุปเลยละกันครับ Programming , Computer Science นี่มันคลายข้อสงสัยได้หลายอย่าง ทำไมหน้าเว็บ ถึงแสดงรูป ข้อความออกมาได้ ,ทำไมแค่พิมพ์ id password ลงในช่อง กด submit ข้อมูลต่างๆของเราออกมาได้อย่างไร , ทำไม harddisk 500 GB มันแสดงแค่ 465 GB , ทำไมเงินในเกมๆหนึ่งมันตันได้แค่เลขนี้นะ (2,147,483,647) , ทำไมสี RGB ถึงมีได้ถึง 16 ล้านสี (16,777,216 สี) , พวกเกม โปรแกรมต่างๆ เขาสร้างมาได้อย่างไร ได้เห็นถึงวิทยาการที่พัฒนามาเรื่องๆ จนสร้างสรรค์ผลงานมาได้ถึงเพียงนี้แล้ว
และยังมีการพัฒนาต่อไป ผมก็ตอบเสร็จตั้งแต่บรรทัดแรกแล้วแหละครับ แต่อธิบายมายาวเลย ผมก็วางไว้ว่าจะเลือกทางนี้ครับ ศึกษาในมันลึกยิ่งขึ้น ถึงระดับกระบวนการวิเคราะห์ ,ออกแบบ ,ขึ้นตอนวิธีการการพัฒนา Software และเทคโนโลยีใหม่ๆในวงการนี้
ผมหวังไว้อย่างนี้นะครับในระดับมหาวิทยาลัย

Gu Pai!
2nd May 2013, 22:15
ผมรู้สึกว่าผมมีความสุขเวลาอยู่กับพวกปืน ทหาร ไรพวกนี้

ถ้าเป็นไปได้

ผมอยากเป็นคนขายปืน ซ่อมปืน ผลิตปืน จะ BBgun หรือ ของจริงก็ได้ แต่ขอให้เป็นปืนพอ ^^

อาจจะแปลกไปบ้างแต่ ก็คนมันชอบอ่ะนะ ^^

ballba
2nd May 2013, 22:19
อยากเป็นคนที่ถูกรักกกก ... ไม่ใช่ละ 5555

ผมอิสระครับ เป็นอะไรก็ได้ ไม่ต้องทำงานก็มีเงินใช้

แต่ก็ต้องทำหน่อยแหละ อะไรก็ได้

ตอนนี้เรียนไปเรื่อยๆพอ 5555

EviL ANgle
2nd May 2013, 22:21
Programmer ครับ ก็ค้นพบด้วยตัวเองโดยบังเอิญ จาก source code ตัวหนึ่ง code หลักพันบรรทัด ตอนแรกก็ไม่เข้าใจว่ามันคืออะไร มันคือภาษาอะไร มันทำอะไรได้
พวก #include #define main() if()else public ..... (...){ } ทำไมต้องมี ' ; ' ปิดท้าย มันคืออะไร ? ผมนั่งงงเลื่อน scroll bar อ่านใน editor เลื่อนขึ้นลงไปมา ไม่รู้เรื่องอะไรเลย - -
แต่พอลองแก้ไขคำเหล่านั้นดู ตามวิธีตามเว็บที่สอน เพิ่มประโยคลงไปดู ... พอรันออกมา มันแสดงผลออกมา! มันแสดงข้อความ มี Object ออกมา อยากจะแก้ไขข้อความดู ก็แก้ไขได้ หรือกำหนดเงื่อนไขก็ได้
จนมารู้ว่าเป็น source code ภาษา pawn มี syntax คล้ายๆกับภาษา C ผมก็ศึกษามัน ตั้งแต่นั้นเรื่อยมา มันสามารถทำอะไรได้หลายอย่าง อย่างเช่นการคำนวณง่าย + - * / % ถึงการคำนวณที่ซับซ้อนขึ้น มีเงื่อนไข มีการวนลูป
รวมทั้งยังสามารถ เก็บข้อมูล เรียงลำดับข้อมูล เขียน/ลบ/ค้นหา/นำเข้า/ส่งออก/แสดงผล ข้อมูล เขียนแบบ OO ได้ และมันก็คิดอย่างคอมพิวเตอร์ ทำตามลำดับที่เราเขียน ถ้าเขียนไม่ถูกต้อง ก็ต้องมี syntax error หรือ logic error แน่ๆ

สรุปเลยละกันครับ Programming , Computer Science นี่มันคลายข้อสงสัยได้หลายอย่าง ทำไมหน้าเว็บ ถึงแสดงรูป ข้อความออกมาได้ ,ทำไมแค่พิมพ์ id password ลงในช่อง กด submit ข้อมูลต่างๆของเราออกมาได้อย่างไร , ทำไม harddisk 500 GB มันแสดงแค่ 465 GB , ทำไมเงินในเกมๆหนึ่งมันตันได้แค่เลขนี้นะ (2,147,483,647) , ทำไมสี RGB ถึงมีได้ถึง 16 ล้านสี (16,777,216 สี) , พวกเกม โปรแกรมต่างๆ เขาสร้างมาได้อย่างไร ได้เห็นถึงวิทยาการที่พัฒนามาเรื่องๆ จนสร้างสรรค์ผลงานมาได้ถึงเพียงนี้แล้ว
และยังมีการพัฒนาต่อไป ผมก็ตอบเสร็จตั้งแต่บรรทัดแรกแล้วแหละครับ แต่อธิบายมายาวเลย ผมก็วางไว้ว่าจะเลือกทางนี้ครับ ศึกษาในมันลึกยิ่งขึ้น ถึงระดับกระบวนการวิเคราะห์ ,ออกแบบ ,ขึ้นตอนวิธีการการพัฒนา Software และเทคโนโลยีใหม่ๆในวงการนี้
ผมหวังไว้อย่างนี้นะครับในระดับมหาวิทยาลัย

ดูเหมือนว่าคุณรู้ด้านที่ถนัดของตัวเองแล้วนะครับ แต่ขอบอกว่า programer เป็นงานที่ยากและเครียดมาก อาผมเคยเป็นโปรแกรมเมอร์ แต่ก็เลิกไปแล้ว
เพราะบริษัทในไทยไม่ค่อยให้ความสำคัญกับการพัฒนาพนักงาน คือพอมีคนใหม่ที่เก่งกว่ามาเขาก็ทิ้งคนเก่า เพราะเทคโนโลยีการเขียนซอฟต์แวร์มันพัฒนาไปเรื่อยๆ
คนใหม่เขาก็เรียนจบหลักสูตรใหม่มาเลย ส่วนคนเก่าต้องมาเรียนรู้ใหม่หมดภาษาเดิมที่เรียนมาใช้ได้น้อยถึงไม่ได้เลย ดังนั้นควรหาบริษัทที่ดีทำงานหรือไม่ก็ทำงานต่างประเทศ หรือสตูดิโอต่างๆ

แนะนำให้เป็นความรู้น่ะครับ

thotsawat555
2nd May 2013, 22:26
อยากเป็นด้านสื่อสารมวลชนโทรทัศน์ครับ แต่ทำงานกับสถานีทีวีที่ญี่ปุ่นนะ

ไทยไม่เอา ปิดกั้นความคิดผมเยอะ ที่นู่นความคิดเปิดกว่า เงินดีกว่า คุณภาพชีวิตดีกว่า รายการหลากหลายกว่า (ผมชอบของผม แอบชอบสาวญี่ปุ่นด้วย)

markza03
2nd May 2013, 22:28
สถาปนิก วิศวโยธาา ตรูอยากสร้างงงงงงงงงงงงงงง:dash

ACBII
2nd May 2013, 22:32
อยากเป็น DJ ครับ :thank

qqweew
2nd May 2013, 23:28
ตอนนี้ตัดสินใจไม่ถูกครับ

เรียนนิเทศ แล้ว หาทุนทำหนัง ดี หรือ ไปเรียนทำอาหารดี

เพราะสำหรับผมมันมี2อย่างเหมือนกันครับ ผมชอบที่จะเห็นมีความสุขกับสิ่งที่ผมทำ

KaMeLRo
2nd May 2013, 23:39
ตอนนี้อยากทำงานพวกเกี่ยวกับเรื่องระหว่างประเทศน่ะครับ
ส่วนตัวผมชอบรัสเซียมากๆ อยากไปประเทศรัสเซีย
ตอนนี้ผมก็สอบติด คณะศิลปศาสตร์ เอกรัสเซียศึกษา
มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ก็ถือว่าผมทำสำเร็จไปส่วนหนึ่งละ :heart

kheammachart
3rd May 2013, 00:00
คือตั้งผมอยู่ป.1 แล้ว ผมชอบหาแรงบันดาลใจเพราะตอนเด็กๆผมเป็นเด็กไม่เอาไหน ผมก็มาเจอ บิลเกต กับ steve jobs กับ walt disney Albert einstine นี้และครับที่ตอนเด็กๆเขาก็มีปัญหาคล้ายๆผม แบบไม่ค่อยมีแวว หาว่าบ้าประมาณนี้ ผมเลยคิดว่าผมอยากเปลี่ยนโลก และ เป็นตำนาน แบบพวกเขาบ้าง แต่การเรียนผมก็ไม่เอาไหน ยกเว้นเรื่อง ภูมิศาสตร์ กับ การดำรงชีวิตของสัตว์ ผมก็เลยคิดเอาว่ะไหนๆก็ไหนแล้ว มาเป็นนักสำรวจก็ได้ แต่แม่ไม่ยอมแม่ให้มาเป็นหมอ ไม่ก็นักธุรกิจแทน เซ็ง!!!

pkill1994
3rd May 2013, 00:13
อยากเป็นอุลตร้่าแมนครับ ถุ้ยย ไม่ใช่ล่ะ

อันอยากคืออัยการครับ ส่วนความฝันนั้นอยากเป็นนายตัวเองครับ :hehe

pongdilok
3rd May 2013, 00:17
ผมอยากเป็น "Graphic Designer" ครับ
เป็นเพราะความชอบ
ส่วนเรื่องคอมเรื่องอื่นๆผมทำเป็นเกือบหมดแล้ว
แต่ก็ทำเป็นแบบ Basic เท่านั้นนะครับบางอันก็พอจะไปขั้นสูงได้บ้าง"บางอันนะ"
แต่ตอนนี้ไม่ได้ฝึกเลยเพราะเล่น HoN กับเพื่อนๆ ฮาๆๆๆไม่รู้ว่าลืมไปหรือยัง