PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ฟันผุ ไปอุด หรือถอน ดีครับ แนะนำหน่อย

fank01234
2nd May 2013, 11:19
ฟันผมเป็นรูลึกพอสมควร กว้างด้วย ทรมานตลอดเวลา เพื่อนๆแนะนำหน่อยครับ
ว่าจะอุดหรือ ถอนดี แล้วมันเจ็บไหมครับ

flok2540
2nd May 2013, 11:56
น่าจะไปถอนนะคับถ้าเจ็บมากๆเข้าแต่ถ้ายังไม่รู้สึกเจ็บอะไรมากก็อุดได้แต่แนะนำถอนไปเลย

ปล.ผิดหมวด

felix2725
2nd May 2013, 12:10
แนะนำครับว่า ให้รีบไปหาหมอโดยด่วน ถ้ามันผุจน รากฟันตาย มีสิทธิ์ต้องรักษารากฟันแน่นอนครับ ซึ่งระหว่างการรักษารากฟันนั้นจะเสียวมาก เพราะเหมือนเอาเหล็กไปเขี่ยๆเส้นประสาทครับ แล้วราคาในการรักษาเองก็แพงเอาเรื่องเหมือนกันครับ

SixxTheRipper
2nd May 2013, 15:08
ง่า ผมก็เป็นอยากจะไปอุด แต่มันปวดนิดๆ บางทีก็ไม่ปวดเลย ถ้าไปเคี้ยวอะไรโดนก็จะปวดมาก

ไม่อยากถอนเลย T_T

headshot deluxe
2nd May 2013, 15:09
ไปหาหมอครับ หมอจะแนะนำเอง

ShockFrighTz
2nd May 2013, 15:30
จะอุดหรือจะถอนแล้วแต่กรณี แต่ถ้าอุดได้ก็อุดไป

ถึงรากฟันท่านจะหนาว ผมเคยครับปวดมากไอ้เพราะกลัวหมอนี่แหละมันลุกลามไปจนถึงรากฟัน ตอนผมปวดนี่ไม่ได้นอนเลยบอกตรงๆเหมือนมืดแทงคาปาก ปวดฟันข้างไหนตาข้างนั้นก็จะพลอยเจ็บไปด้วย (ของผมมันลึกมากครับ )

จนผมต้องรวบรวมความกล้าไปหาหมอ หมอบอกมันอุดไม่ได้แล้ว มันกินลึกเกินไปเพราะถ้าอุดเชื้อโรคก็ยังอยู่ในนั้น (ของท่านลึกเท่าไหนครับแล้วจะอุดได้รึเปล่านั้น ?)

แต่ของผมวิธีรักษามี 2 วิธี คือ รักษารากกับถอนเท่านั้น ผมเลือกถอนเพราะไม่อยากไปคลินิกบ่อยๆและรักษารากมันแพงไป (ฟันแท้ด้วยสิ)

ถามว่าถอนฟันเจ็บไหม ?

หมอเขาจะฉีดยาชา 2 เข็ม(ของผม) เข็มแรกไม่เท่าไหร่ แต่เข็ม 2 นี่โอ้ยแบบว่าโคตรๆอ่ะ ตอนถอนนี่หมอจะโยกฟันประมาณ 2-4 ครั้ง (แล้วแต่ชนิดฟันครับ) เจ็บมาก

โยกครั้งที่ 1 (คิดในใจ) หมอมีแรงเท่านี้หรอ ?

โยกครั้งที่ 2 (คิดในใจ) ผมขอถอนคำพูดครับ

โยกครั้งที่ 3 (คิดในใจ) อ๊ากกกก ฟันหลุดแล้ว - * -

และวันนี้ตอนเย็นผมก็กำลังจะไปอุดฟันเลยอยากจะถามคนเคยอุดว่าเจ็บไหม ?