PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ฟันผุ ไปอุด หรือถอน ดีครับ แนะนำหน่อย

fank01234
2nd May 2013, 11:21
ฟันผมเป็นรูลึกพอสมควร กว้างด้วย ทรมานตลอดเวลา เพื่อนๆแนะนำหน่อยครับ
ว่าจะอุดหรือ ถอนดี แล้วมันเจ็บไหมครับ

AodPDS711
2nd May 2013, 11:25
ให้ทัันตแพทย์เป็นคนตรวจสอบและแนะนำดีกว่าครับ ถ้าเนื้อฟันยังเหลือให้กรอได้ ก็ควรอุดเถอะครับ แต่ถ้าเป็นฟันน้ำนม ก็ถอนออกไปเลยครับ ^^

Sunshinekung
2nd May 2013, 11:31
ผุนิดเดียวก็อุด ผุจนเกินจะอุดได้ก็ถอน

http://www.youtube.com/watch?v=R0n4T0SQt70

amymos
2nd May 2013, 11:33
ฟันไหนล่ะครับ คุต กราม หรือ ฟันหน้า ถ้าฟันหน้าแนะนำนะครับ อุดไป ถ้าลึกมาก ก็รักษารากฟันไป (แพงหน่อยถ้ารักษารากฟัน แต่เพื่อความสวยงามนะ )

แต่ถ้าฟันกราม ก็ต้องดูคุณหมออะครับ ว่าลึกมากไปหรือป่าว ถ้าลึกมาถึงขนาดต้องรักษารากฟัน ก็ถอนเสียดีกว่า ถูกดี แถมฟันกรามมันอยู่ใน ไม่มีใครเห็นหรอก

ถ้าฟันคุต ถอนไปเลยครับ จบๆไป ผมก็เคย ปวดฟันคุตนะ ตอนแรกไม่อยากไปถอนเลย (แอบกลัวด้วย) แต่ก็รวมความกล้าไปถอน เคสฟันคุตผมนั้นแบบง่ายครับ เพราะฟันไม่ได้จมอยู่ในเหงือก มันพ้นออกมาหมดแล้ว

หมอถอนไม่ถึง 10นาที (บนล่าง) เจ็บแค่ตอนลงมีด ครับ (เจ็บแบบ จึ๊กๆ) แล้วก็อาจจะปวดนิดๆ ตอนหมอโยกฟัน ของผมนะ ตรงปลายฟันอ่ะ มันคล้ายๆเป็นตะคอ หมอก็โยกฟันวนไปมาๆ หัวผมหมุนตามมือหมอเลย
555+ แล้วหมอก็เย้บครับ ตอนเย็บอาจมีสดุ้งนิดๆ ตอนเข็มมันลงอ่ะ พอเสร็จแล้วก็เอาผ้ามากัดไว้ วันแรก มีเจ็บนิดๆไม่มากจนปวดน่ะ แต่เลือดจะออกเยอะเลยล่ะ เปลี่ยนผ้าก็อตบ่อยๆ (ผมเปลี่ยนบ่อยมากเลย)
จนเลือดไม่ออก วันต่อมากินข้าวได้ปกติ แต่อย่าไปกินของเผ็ดละ แต่ถ้าฟันคุตเป็นแบบผ่ายากก็อาจจะเจ็บมากขึ้น (ถ้าฟันคุตนอนอยู่ในเหงือก อาจจะเจ็บเยอะครับ)

ของผมถอน ทหารผ่านศึก หมอผู้หญิงถอน มือนิ่งมาก ถอนสบายๆเป็นกันเอง หมอชวนคุยตลอด (แล้วจะให้ตูตอบไงฟร่ะอ่าปากอยู่ -*- )

แต่ถ้าไม่ใช้ฟันคุตถอนง่ายครับ

สรุปเลยว่า ฟันหน้า อย่าไปถอนเดี้ยวไม่หล่อ ฟันกรามถ้าลึกเกินไปจนถึงรากฟัน ถอนไปเลย ฟันคุต ถอนไปเลยให้มันจบๆ

สุดท้าย ไม่ถอนฟันคุต ปากเหม็นนะจ๊ะ จุ๊ฟๆ แพร็บๆ :p 555+

jobbyfatboy
2nd May 2013, 11:36
ต้องให้ทันตแพทย์เป็นผู้แนะนำแบบที่ท่านด้านบนว่าแหละครับ
ส่วนเรื่องเจ็บไหม ผมเคยถอนฟันกรามมาแล้ว มันจะเจ็บตอนที่ฉีดยาชาครับ
แล้วก็จะไปเจ็บอีกที่ตอนที่ถอนเสร็จแล้ว (ยาชาหมดฤทธิ์) ซึ่งจะเจ็บมากหรือเจ็บน้อยมันจะขึ้นอยู่กับตอนที่ถอนครับ
อย่างผมเป็นคนที่รากฟันยาว จึงไม่สามารถดึงฟันออกมาได้ จำเป็นต้องผ่าออกแล้วก็เย็บแผล ซึ่งมันจะเจ็บมาก แต่ไม่นานครับ 4 - 5 วันก็หายแล้ว

fank01234
2nd May 2013, 11:37
ฟันไหนล่ะครับ คุต กราม หรือ ฟันหน้า ถ้าฟันหน้าแนะนำนะครับ อุดไป ถ้าลึกมาก ก็รักษารากฟันไป (แพงหน่อยถ้ารักษารากฟัน แต่เพื่อความสวยงามนะ )

แต่ถ้าฟันกราม ก็ต้องดูคุณหมออะครับ ว่าลึกมากไปหรือป่าว ถ้าลึกมาถึงขนาดต้องรักษารากฟัน ก็ถอนเสียดีกว่า ถูกดี แถมฟันกรามมันอยู่ใน ไม่มีใครเห็นหรอก

ถ้าฟันคุต ถอนไปเลยครับ จบๆไป ผมก็เคย ปวดฟันคุตนะ ตอนแรกไม่อยากไปถอนเลย (แอบกลัวด้วย) แต่ก็รวมความกล้าไปถอน เคสฟันคุตผมนั้นแบบง่ายครับ เพราะฟันไม่ได้จมอยู่ในเหงือก มันพ้นออกมาหมดแล้ว

หมอถอนไม่ถึง 10นาที (บนล่าง) เจ็บแค่ตอนลงมีด ครับ (เจ็บแบบ จึ๊กๆ) แล้วก็เอาผ้ามากัดไว้ วันแรก มีเจ็บนิดๆไม่มากจนปวดน่ะ วันต่อมากินข้าวได้ปกติ แต่ถ้าฟันคุตเป็นแบบผ่ายาก
ก็อาจจะเจ็บมากขึ้น

แต่ถ้าไม่ใช้ฟันคุตถอนง่ายครับ

สรุปเลยว่า ฟันหน้า อย่าไปถอนเดี้ยวไม่หล่อ ฟันกรามถ้าลึกเกินไปจนถึงรากฟัน ถอนไปเลย ฟันคุต ถอนไปเลยให้มันจบๆ

ฟันล่างครับ ด้านในถัดออกมา 1 ชี
แล้วฟันคุตเป็นลักษณะแบบไหนครับ

BoonTew
2nd May 2013, 11:42
อุดดีกว่าครับ ถ้าถอนไปแล้วนานไปฟันจะค่อยๆเอียงเพราะมันมีช่องว่าง แต่ถ้าถอนแล้วใส่รากฟันเทียมก็ไม่มีปัญหาครับ

amymos
2nd May 2013, 11:47
ฟันคุตก็คือ ฟันที่อยู่ในสุดครับ อาจจะมีเหงือกคลุมอยู่หรืออยู่ในเหงือก เป็นฟันที่ไม่มีประโยรณ์เลย แถมทำให้มีโรคด้วย ถ้าหาหมอ หมอจะแนะนำให้ถอนตลอด (หมอมักจะถอนบน ล่างไปทีเดียวเลย)

ฟันล่างถัดมา1ซี่หรอ ถ้าถอนอาจจะเคี้ยวอาหารลำบากนะครับ ลองปรึกษาหมอดูว่า ลึกขนาดไหน ถ้าลงถึงรากฟันเยอะไป ก็อยากจะให้ถอนนะ แต่ถ้ามีเงิน รักษารากฟันก็ได้ แต่แพงมว๊าก ที่สำคัญ (เจ็บเอาเรื่องเลย)

ถ้าถอนฟันนั้นออกค่อยไปถอนฟันคุตออกก็ไม่น่าเกลียดแล้ว ผมเคยกลัวการถอนฟันนะแต่ตอนนี้ชิวๆ เพราะรู้แล้วว่ามันไม่ได้เจ็บไรมากมาย

amymos
2nd May 2013, 11:49
พ่อผม ไม่มีฟันกรามเลย เขี้ยวอาหารที่ดัง แจ๊บๆ ตลอด ถ้าอายุยังไม่เยอะ หรือไม่แก่แหละว่าง่ายๆ ควรจะรักษาดีกว่านะ เพราะเรายังต้องใช้ฟันอีกยาว

nodoka
2nd May 2013, 11:57
ถ้าผุไปถึงรากฟัน เหลืออยู่สองทางเลือกครับ

คือ
1.ถอน
2.รักษารากฟัน แล้วทำการครอบฟัน (หากเนื้อฟันเหลือน้อยมาก)

ผมเคยทำมา 2 ซี่ครับ ครอบฟันก็จะคล้ายๆฟันปลอมน่ะครับ แต่จะมีลักษณะเหมือนฟันจริงๆเลย และที่สำคัญ แพงโคตรครับ 55+

Sunshinekung
2nd May 2013, 13:50
ถ้าผุไปถึงรากฟัน เหลืออยู่สองทางเลือกครับ

คือ
1.ถอน
2.รักษารากฟัน แล้วทำการครอบฟัน (หากเนื้อฟันเหลือน้อยมาก)

ผมเคยทำมา 2 ซี่ครับ ครอบฟันก็จะคล้ายๆฟันปลอมน่ะครับ แต่จะมีลักษณะเหมือนฟันจริงๆเลย และที่สำคัญ แพงโคตรครับ 55+

ของผมเป็นที่ฟันกรามเล่มข้างในสุด หมอบอกให้รักษารากฟัน พอรู็ราคาแล้ว ขอถอนดีกว่า 555