PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พัดลมฝาเคสดัง

tepjaza
3rd May 2013, 18:45
พัดลมที่ฝาเคสด้านข้างคอม เสียงดังครับ แต่ยังหมุนอยู่ แล้วตั้งแต่มันดัง คอมผมร้อนมากๆเลยครับ ให้ทำเครื่องช้า เล่นเกมกระตุกมากเลยครับ ผมเลยแก้ปัญหาด้วยการเปิดฝาเคสไปก่อนครับ แล้วเอาพัดลมบ้านเป่า
อยากจะถามว่า เปิดฝาเคสไว้ เอาพัดลมเป่าแล้วเล่นไปด้วยจะมีปัญหาไรหรือป่าวครับ ทำให้อุปกรณ์เสียไหมครับ

armakusarecord
3rd May 2013, 19:08
ฝุ่นเข้าครับ

HearTLockER
3rd May 2013, 21:21
ไม่มีปัญหาอะไรครับคนทำกันเยอะแยะครับ

winterfell
3rd May 2013, 23:20
น่าจะเป็นที่ตัวแกนมอเตอร์ มีฝุ่นผไปทำให้ติดขัด ให้แกะถอดชิ้นส่วนปลีกย่อยออก (ตัวใบพัด เฟรม) แล้วทำความสะอาดด้วยน้ำสะบู่แปรงสีฟัน แล้วเป่าให้แห้ง ใส่กลับเข้าไป ทดสอบการหมุน และหยอดน้ำมันโซแน็ก ตรงบริเวณแกนเหล็กที่ติดกับแม่เหล็กครับ ประกอบทุกอย่างเหมือนเดิม ปัญหารอบพัดต่ำจนทำให้เกิดความร้อนเนื่องจากฝุ่น ก็จะหมดไปเหมือนใหม่เลย

mini_bank
4th May 2013, 08:21
ซื้อใหม่ไปเหอะครับ ไม่ต้องลำบากขนาดนั้น ส่วนมากเวลาแกะน่ะ แกะได้แต่เวลาใส่จะใส่กลับไปไม่ได้ พัดลมตัวถูกๆ วงแหวนตรงมอเตอร์มักจะใช้เป็นพลาสติก กว่าจะแกะออกก้แตกแล้ว แต่ถ้าอยากลองไว้เป็นประสบการณืก็ได้ครับ

สำหรับแกนพัดลมแนะนำให้ใช้จาระบี จะดีกว่า Sonax ครับ อายุการใช้งานยาวนานกว่าหาซื้อได้ตาม Home Pro